Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học Sáo hoài không tiến bộ!

rated by 0 users
This post has 48 Replies | 5 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em đâu có bảo là em thổi đông ra đông mà thu ra thu, trình của em chưa đạt đến mức đấy. Ý em chỉ là ở trong Nam mùa đông ...... đâu có lạnh, nên cái cảm nhận của người trong Nam và người ngoài Bắc về mùa đông cũng khác nhau.

Bài sáo thổi vào mùa nào thì cũng đâu có quan trọng đâu nhỉ, bài GMT đấy em thổi tháng 6 năm 2006, nóng chết bà.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Báo cáo bác rùa, em thổi bài này vào khoảng đầu tháng 7, lúc chưa offlne tiễn Xuân sầu đời đi Sing, lúc đó là mùa hè mà cũng không có mưa để thấy lạnh.

Báo cáo cha kiến: đúng là trong đây chỉ có 2 mùa mưa & nắng, và chỉ mưa vào khoảng tháng 10 trở đi mới có thể thấy lạnh thôi. Tui và bà chị tui cũng chưa trải qua 4 mùa rõ rệt của miền Bắc, nên có lẽ cứ thấy lạnh là nhớ tới mùa đông.

Bổ sung thêm: bà chị bả còn nói thấy buồn buồn nữa trên kia quên nói.

Tui thấy cái đoạn lướt ngón cuối của bài GMT này dùng để diễn tả tâm trạng phẫn uất rất đã ! Bữa tui có bất mãn một chuyện, nhân lúc thổi bài này dồn hết cục tức thổi vào cái đoạn cuối, kết bài phải nói là nhẹ cả người. <--- (mấy bác đừng liên tưởng tới chuyện đại - tiểu kia)

Dụng lực đả lực
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em bó tay với bác Ninja:D, thổi sáo mà bất mãn thì làm sao thanh thoát được, nhất là bài buồn nữa, phải có tâm trạng( tâm bệnh), chứ bực tức rồi còn chuyện đó đó...thì đâu còn ý nghĩa. Bác thổi mà chị bác cảm thấy hơi lạnh là được rồii, có hồn rồi,hehhe.

Cám ơn Kirhin, bác Lee, bác Rùa, đã nói nhiều về bài này, nhưng cuối cùng cho em hỏi là làm sao thổi bài này cho có hồn( đừng nói em đợi trời mưa rồi lá thu rơi mới đem ra thổi:D), thổi sao cho nó mượt mà, thanh thoát buồn bã là được( ý em là về kỹ thuật đó)

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Thổi sáo được như MucDong mong muốn cũng là đỉnh cao rồi. Vì nói như MucDong, nghĩa là không cần phải biết đánh TK, reo, dồn ngón ... nhưng phải biết rung hơi, nhấn hơi, thu tỏa hơi, luyến, láy, vuốt, miết ... nhưng nó không dừng lại ở việc làm được những kỹ thuật này mà phải đạt đến mức điêu luyện và qua những kỹ thuật đó mà bày tỏ đuợc cái rung động, cái cảm xúc của nguời thổi. Nhưng quan trọng là nguời thổi phải có cảm xúc, phải có tâm hồn và biết dùng những kỷ thuật đó để diễn đạt tâm hồn. Để tập các kỹ thuật như TK, reo, dồn ngón ... thì chúng ta có thể tập trong vài tuần hay vài tháng, nhưng để tập các kỹ thuật  như rung hơi, luyến láy mà lại cho hay cho có hồn thì có thể tập hàng năm hay cả đời.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bệnh của mucdong là bệnh "dục tốc bất đạt", giống em ngày xưa chỉ thích "dục tốc tất đạt". Giờ thấm thía lắm rồi chẳng ham tiến nhanh, cứ tà tà
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Bac' mucdong` dung` lo gi` ca~,voi' tui ai bit' thoi~ sao' la` dều hay cã à,với lai. bac' co' dức tinh' hêt' sức đep"đam mê và khỗ luyên."

bac' cứ tâp. nhieu` bai` dễ sau này tư. nhiên tiến bô.

bac' găp. gơ~ ban. be` nhieu` de~ hoc. hõi kinh nghiem,ngoai` ra thay' ban. co' bai` gi` hay thi` tap. cung`

Ma` tui thây' 2 bai` tinh` xua nghia cu~ tuy don gian~ nhung neu' sữ dung. n` ki~ thuat thi` cung~ hay lam' day'

bac' cứ tư. tin vao` bãn than nhé.XChúc bác thành công!nam moi hanh phúc

Ban xua di mai~,nho' hoai` hoai` long` sa^u` tho^i~ sao',le^. ngan` ngan` the^ the^ giong. sao'hiu hiu la~ Hoi dai` tho^i~ can. dong` nhac sau
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thoòng tui kỹ thuật kém, nên thổi mấy cái bài lạnh lạnh buồn buồn kiểu như Giọt mưa thu thì tui lượm ngay cây sáo nào có mầu âm lạnh lẽo mà thổi cho xong, nghe mà  ko buồn thì ít ra cũng được tí lạnh he he, cái này thì tui sẵn.
rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
trong khi học bất cứ thứ gì thì cũng có 3 giai đoạn: 1) giai đoạn này là giai đọa mới học nên rất có hứng thú , quyết tâm hơn nên sẽ thấy mình tiến bộ rất nhanh 2) giai đoạn này là khi đã học lâu sẽ dễ bị nản, ý chí không còn quyết tâm như lúc mới học nhưng vẫn thấy tiến từ từ từng chút một đối với ta thì khó có thể nhận ra, nếu qua được giai đoạn này thì bạn đã đi được 2/3 chặng đường 3) Khi này bạn đã có thể cho là bạn giỏi, nếu đã qua được giai đoạn 2 thì chứng tỏ là bạn đã có ý chí quyết tâm cao, từ đó nếu cố gắng học bạn sẽ thấy bạn ngày một tiến bộ hơn tuy không nhanh bằng lúc đầu nhưng nếu mỗi ngày một tiến bộ như thế bạn sẽ làm được những cái mới và sẽ cảm thấy thích thú, với lại một khi bạn đã giỏi thì bạn sẽ được mọi người chú ý lúc đó sẽ cảm thấy thích thú hơn(nhưng có thể ngược lại) *giai đoạn hai là giai đoạn khó khăn nhất và bạn sẽ cảm thấy đó là giai đoạn dài nhất trong suốt sự nghiệp học tập của bạn, đối với từng người mà giai đoạn 2 sẽ dài ngắn khác nhau VD: lúc đầu dưới chân núi bạn sẽ rất thích thú và quyết tâm leo lên tới đỉnh núi, nhưng khi leo tới lưng chừng núi bạn sẽ cảm thấy mỏi mệt chán nản và muốn đi "xuống dưới", nếu bạn đã leo gần tới đỉnh thì bạn sẽ cảm thấy vui mừng và cố gắng tới khi nào leo tới đỉnh mới xuống. ( có thể bạn đang trong giai doạn lưng chừng núi)
Tên thật: Nguyễn Hồng Quân Sinh ngày: 22/08/95 Đ/C: 226/8/6 Lê Trọng Tấn, F.Tây Thạnh, Q. Tân Phú, Tp.HCM Đ/T: (08)8102074
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thoòng tui mới đến đầu giai đoạn 2 thì gặp ngay cha nội Leehonso nên đâm ra có hứng với việc chế tạo sữa chữa hơn là thổi, hic vì chế tạo thì dễ chứ thổi thì khó quá hic hic, đây theo các giai đoạn của bác mà tính thì gọi là đi rẽ sang lối khác đấy.
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Em thì cũng đến giai đoạn 2 rồi mà mãi chưa vượt qua được Sad.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Nghe Saothan_hoangduocsu đưa ra các giai đọan, chắc hẳn là bác đã từng trải qua những giai đọan này. Có phải bác đang ở giai đọan cuối không ?
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

nghe và gặp bác Mucdong, rồi tui cũng sinh ra một ý nghĩ. là ko phải ng thổi sáo ko hay ko tiến, mà có thể do còn bị kẹt đâu đó mà thầy ko thấy, nên ko thể giải toả cho trò. Thầy Hùng thì tui có biết, còn cách tập sáo tại LĐ thì tui cũng có chứng kiến. Nói chung là tui trình còi ko dám nhận xét càn, nhưng nếu so sánh với số giờ bác Rùa tập trong 1 ngày (ngay cả tui ngày xưa còn sung sức là ~4g/ngày) thì tập như vậy còn quá ít.

Cái hăng hái đó ko phải là do mình cố gắng mà đc, mà phải đc động viên từ một nguồn vui. ít nhất là cũng thấy mình tiến bộ từng ngày thì mới dám vùi đầu vào tập. Nếu lỡ bị kẹt một hai ngày - tuần ko tiến thì sẽ có  nguy cơ đổ vỡ --> chán. Mà muốn tránh thì phải có bạn hay thầy (hoặc ai đó) động viên.

Nếu bạn Mucdong sau khi đã qua nhiều sư phụ và sư huynh, mà ko tìm ra nguồn động viên, thì thử hôm nào qua nhà tui xem. Tui chắc là ko có gì để học, nhưng hy vọng tui sẽ tìm ra cho bạn chỗ kẹt, để bạn thoát ra mà đi tiếp. 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

chuthoong:
thoòng tui mới đến đầu giai đoạn 2 thì gặp ngay cha nội Leehonso nên đâm ra có hứng với việc chế tạo sữa chữa hơn là thổi, hic vì chế tạo thì dễ chứ thổi thì khó quá hic hic, đây theo các giai đoạn của bác mà tính thì gọi là đi rẽ sang lối khác đấy.

em cũng giống bác thồng kà kà !nhưng khác bác o chỗ lèm séo cũng bị nghe chửi mà thủi séo cũng bị nghe chửi!hồi đi học thì chui lên trường ngày được vài tiếng luyện công....kkukuuku!vì thế đến bây giờ vẫn đậm chân tai chỗ 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tập sáo, bị la bị chửi thì ai cũng bị cả. nhưng theo tui nghĩ, đó cũng là một trong những khó khăn của việc tập sáo mà mình phải vượt qua, cũng như là mình phải vượt qua khó khăn khi tập ngón, tập nhịp, tập kỹ thuật vậy.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
khà kà !bác nói chí lý !chúng ta phải vượt qua mấy cái đó thì mới có thể tín bộ đc chuc anh em thành công! mún thành công phải dành nhìu thịt nhìu thời gian cho việc luyện tập 1 ngày khoảng 2 - 4tiếng là dc roài:=còn ai mà siêng như bác rùa ngày tập 12 tiếng ...phải hoc như thế mới đạt đc trình độ như bác rùa !hihihi
Page 3 of 4 (49 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net