Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học Sáo hoài không tiến bộ!

rated by 0 users
This post has 48 Replies | 5 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Mucdong Posted: 01-14-2008 4:44

Xin mấy bác cao nhân sáo trúc chỉ giùm em, em học sáo cũng đã hơn 2 năm rồi, nhưng học hoài không thấy tiến gì cả( thậm chí còn lùi nữa hixhic). Em chỉ thổi đúng note và đúng nhịp thôi, tiếng sáo tương đối trong, nhưng nghe không có hồn gì hết, và nghe không có mượt mà ra điệu nhạc. Thầy nói em chỉ học đến đó là hết rồi không có khả năng(hichic nghe mà buồn). Nay xin các bác chỉ giúp, và em cũng đang ở HCM muốn tìm chỗ học sáo, trước đây có học ở Cung VHlao động và nhà thầy Hùng ở cầu Kiệu, học 2 thầy đó em thấy không tiến bộ, nên bác nào biết chỗ  khác dạy ở TP xin chỉ giùm. Đa tạ:)

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác đã học qua 2 chổ này thì cũng thuộc dạng giỏi rồi.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mình đã trả lời tin nhắn của bạn, bạn phải vào hộp thư mới xem được. 

Bạn ở HCM thì gặp các bác trong đấy nhờ các bác ý hướng dẫn cho chắc sẽ lên. Với cả mình nghĩ chỉ tập với cây sáo không thôi chưa đủ, mà bạn phải nghe nhiều thì khả năng cảm âm của bạn mới tốt lên được.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Mucdong:

..., trước đây có học ở Cung VHlao động và nhà thầy Hùng ở cầu Kiệu, học 2 thầy đó em thấy không tiến bộ, ...

Đến học ở các thầy đó mà ko thấy tiến bộ tức là "trò đã hơn thầy" rùi đó. Khi nào bác Mucdong mở lớp dạy, cho tui xin theo học với! :) Big Smile

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
cái này chắc anh em gặp nhau đi, rồi nghe cậu thổi mới góp ý dc, chứ trên đây khó đoán bệnh quá. Lee :095.557.6674
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chủ nhật này bác lên cung văn hóa lao động để Leehonso bắt mạch thử, coi là bịnh gì ?
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Hichic, bệnh này trầm trọng lắm, thầy còn bó tay nữa mừh, chắc có lẽ do em đi theo khuôn mẫu nên không có sáng tạo. Nói chung là em không chút năng khiếu gì hết, chỉ đựoc cái siêng năng và đam mê thôi, nên cứ hút vào tường hoài. Chủ nhật này lên mong bác Lee ke toa giùm:((
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui thổi sáo tuy không nhiều, nhưng thời gian có thể tính được bằng năm, và qua đó tui thấy được một điều là, không cần phải có năng khiếu mới thổi sáo được, mà chỉ cần siêng năng và đam mê là tui thấy đủ cho một người không chuyên rồi. Để thổi sáo hay, đi vào lòng  người được, thì mới cần có  năng khiếu. Đó chỉ là ý kiến của riêng tui và một số người mà tui gặp, còn có đúng hay không thì tui không dám nói, nó còn tùy vào từng người. Nhưng tui có phân biệt ra 2 loại là thổi sáo giỏi, và thổi sáo hay. Có người giỏi nhưng không hay, có người thổi hay nhưng không giỏi và có những trường hợp có cả 2 đó là các bậc thầy trong làng sáo. chắc không cần nói bạn cũng biết những vị này.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
còn thêm trường hợp nữa là thổi chẳng giỏi mà cũng chẳng hay, thoòng em chứ đâu. càng ngày thổi càng chán, thui thì phát huy sở trường chú tâm và nghiên cứu chế tạo cho xong. hic tại lee loã quái ấy mà, từ hồi gặp hắn cầm dao nhiều hơn là cầm sáo thì lấy đau ra mà thổi hay
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Thổi sáo mà như Chuthoong thì cũng là mơ ước nhiều người rồi, chứ còn Chuthoong mà thổi sáo mèo thì tui đến miền nam rồi còn sợ, nghe nói Sáo nhựa cũng tính tập sáo mèo, nghe Chuthoong thổi xong không biết còn ý định đó không ?
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
thổi giỏi và thổi hay ?Confused em vẫn chưa hiểu rõ hai khái niệm này. Mong các b chỉ giáo.
Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Thổi giỏi là biết nhiều kĩ thuật, kiểu: tay chạy ngón như ............lão rùa,  hơi rung bần bật, luyến láy đủ kiểu..........

Thổi hay là thổi có hồn, chẳng cần kĩ thuật mấy cũng có thể làm người nghe thấy hay.

Có nhiều người lí thuyết đầy mình, thuộc loại thổi giỏi, nhưng khi biểu diễn vẫn không thoát được cái hồn của sáo, ví dụ không biết nhấn vào chữ nào, không biết chỗ nào cần rung, chỗ nào không nên, có khi lại lạm dụng kỹ thuật quá thành ra nhàm chán. Âm nhạc biến hóa, có những chỗ phải thể hiện một giai điệu buồn, sâu lắng, có những chỗ phải trầm hùng. Nếu giỏi kĩ thuật mà không chú ý đến những phần đó, chơi đoạn nào cũng như nhau thì không thể gọi là thổi hay được. 

Riêng cá nhân tôi thì thấy rằng để thổi được có hồn thì người thổi cũng phải là một người trải nghiệm, đã từng biết thế nào là vui và cũng đã từng qua những lúc thật sự khó khăn, cô đơn. Tâm hồn càng phong phú thì tiếng sáo càng dễ hay. Những người suốt ngày sống sung túc, không phải lo toan nhiều thì sẽ khó chơi có hồn bằng những người đã từng phải vật lộn với cuộc sống. 

Chút suy nghĩ về thổi hay và thổi giỏi, không biết có đúng với  những gì bác saotruc muốn nói không. Tôi chắc chắn không phải người thổi giỏi, chắc cũng chưa đủ để là người thổi hay Sad.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Sao muh thổi sáo cũng có nhiều điều phức tạp thế nhỉ ?

Thổi giỏi, thổi hay chắc cũng không bằng hay thổi ...

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
guest216:

Sao muh thổi sáo cũng có nhiều điều phức tạp thế nhỉ ?

Thổi giỏi, thổi hay chắc cũng không bằng hay thổi ...

Thổi không hay mà hay thổi hàng xóm thương hàng xóm quý tới hỏi thăm liên tục ah`

Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

kirinhn:

Thổi giỏi là biết nhiều kĩ thuật, kiểu: tay chạy ngón ...,  hơi rung bần bật, luyến láy đủ kiểu.......... 

Thổi hay là thổi có hồn, chẳng cần kĩ thuật mấy cũng có thể làm người nghe thấy hay.

Có nhiều người lí thuyết đầy mình, thuộc loại thổi giỏi, nhưng khi biểu diễn vẫn không thoát được cái hồn của sáo, ví dụ không biết nhấn vào chữ nào, không biết chỗ nào cần rung, chỗ nào không nên, có khi lại lạm dụng kỹ thuật quá thành ra nhàm chán. Âm nhạc biến hóa, có những chỗ phải thể hiện một giai điệu buồn, sâu lắng, có những chỗ phải trầm hùng. Nếu giỏi kĩ thuật mà không chú ý đến những phần đó, chơi đoạn nào cũng như nhau thì không thể gọi là thổi hay được. 

Riêng cá nhân tôi thì thấy rằng để thổi được có hồn thì người thổi cũng phải là một người trải nghiệm, đã từng biết thế nào là vui và cũng đã từng qua những lúc thật sự khó khăn, cô đơn. Tâm hồn càng phong phú thì tiếng sáo càng dễ hay. Những người suốt ngày sống sung túc, không phải lo toan nhiều thì sẽ khó chơi có hồn bằng những người đã từng phải vật lộn với cuộc sống. 

Chút suy nghĩ về thổi hay và thổi giỏi, không biết có đúng với  những gì bác saotruc muốn nói không. Tôi chắc chắn không phải người thổi giỏi, chắc cũng chưa đủ để là người thổi hay Sad.

Những câu của Kirinhn mà tui trích dẫn là đúng ý tui. 

Page 1 of 4 (49 items) 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net