Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học Sáo hoài không tiến bộ!

rated by 0 users
This post has 48 Replies | 5 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

saotruc:
nhưng phải biết rung hơi, nhấn hơi, thu tỏa hơi, luyến, láy, vuốt, miết ... nhưng nó không dừng lại ở việc làm được những kỹ thuật này mà phải đạt đến mức điêu luyện và qua những kỹ thuật đó mà bày tỏ đuợc cái rung động, cái cảm xúc của nguời thổi. Nhưng quan trọng là nguời thổi phải có cảm xúc, phải có tâm hồn và biết dùng những kỷ thuật đó để diễn đạt tâm hồn. Để tập các kỹ thuật như TK, reo, dồn ngón ... thì chúng ta có thể tập trong vài tuần hay vài tháng, nhưng để tập các kỹ thuật  như rung hơi, luyến láy mà lại cho hay cho có hồn thì có thể tập hàng năm hay cả đời.

hic . em đọc mà không hiểu gì cả. hôm trước có nghe ninja nói 1 lần cũng không hiểu lắm

bác nào chỉ em rung hơi, nhấn hơi, thu tỏa hơi là sao với ? dùng nó khi nào? 

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
theo bác Mucdong thì tui ko bít bác khoe bác giỏi hay là ko còn ai giỏi hơn mình để dạy mình nữa ở tp hcm có 2 ông thầy đó dạy mà bác nói thổi ko ra hồn thì bụiđời tui đây chịu tui có bí quyết này bác về nhà bác nghe vọng cổ với tân cổ giao duyên roài bác sẽ thấy âm nhạc nó có hồn ra thế nào . Với thời đại 2008 cầm cây ghita chơi classic thì có ng` bu chứ cầm cây sáo mà thổi thì cầm sẵn cái lon đứng ngã tư cho roài khi các bác thổi sáo tức là để thư giản wên đi những nỗi buồn có khi nỗi bùn dc. bộc lộ wa tiếng sáo và có khi về chìu các bác lấy sáo ra thổi tiếng sao trong hoà lẫn vào gió bay đi vọng đến nhà con Mị nương nào đó giống như chú thoong leo lên nóc nhà thổi dậy đó ^>^! chúc bác Mucdong ngày càng tiến xa ^>^! nếu có mở lớp dạy sáo xin cho buidoi tui 1 chỗ free nghen cám ơn ^>^!
Hận đởi đen bạc Hận kẻ bạc tình Lấy máu của mình Khắc lên 6 chữ Đi chơi nhớ về ăn cơm ^>^!
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
sicore:
khà kà !bác nói chí lý !chúng ta phải vượt qua mấy cái đó thì mới có thể tín bộ đc chuc anh em thành công! mún thành công phải dành nhìu thịt nhìu thời gian cho việc luyện tập 1 ngày khoảng 2 - 4tiếng là dc roài:=còn ai mà siêng như bác rùa ngày tập 12 tiếng ...phải hoc như thế mới đạt đc trình độ như bác rùa !hihihi
nói thiếu roài cha bác rùa 1 ngày tập gần như 23h ngay cả đi vệ sinh cũng tập dc. có nhìu chiu hay lắm ^>^! bác thấy vừa ăn cơm vừa thổi chưa mứn chứng kiến bữa nào vô động Rùa ổng biểu diễn cho coi ^>^!
Hận đởi đen bạc Hận kẻ bạc tình Lấy máu của mình Khắc lên 6 chữ Đi chơi nhớ về ăn cơm ^>^!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Rung hơi là dùng cơ bụng đẩy từng ngụm hơi mạnh nhẹ thay phiên nhau, liên tục, đều đặn làm cho tiếng sáo trở nên dìu dặt. Nếu nhị hồ có thể làm cho người nghe có cảm giác như tiếng nhị cứa vào tim mình thì rung hơi của sáo là kĩ thuật có thể làm cho người nghe cảm thấy tiếng sáo như xoáy, như khoan vào trong tâm khảm.

Nhấn hơi là đẩy 1 làn hơi mạnh hơn bình thường tạo cho tiếng sáo có độ gằn. Kĩ thuật này áp dụng trên đầu những nốt có dấu ">".

Thu tỏa làn hơi là thổi từ nhẹ đến mạnh hoặc ngược lại để làm cho tiếng sáo thay đổi âm lượng một cách mượt mà, thường thể hiện ở những bài trữ tình, tự sự.

Dụng lực đả lực
Page 4 of 4 (49 items) < Previous 1 2 3 4 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net