Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học Sáo hoài không tiến bộ!

rated by 0 users
This post has 48 Replies | 5 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Vậy theo bác thế nào là thổi giỏi?
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

@saohanoi

Đúng rùi, hàng xóm .... nhất là Sáo sẽ sang sông đi lấy chồng khác. Từ đó tiếng sáo sẽ hay hơn ... cho đến 1 hôm tiếng sáo sẽ gọi Sáo quay trở lại ... Rồi từ đó ta ko còn thổi sáo nữa ...

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em chỉ mong thổi hay theo khái niệm của bác Kirinhn thôi, thổi sao hàng xóm đừng có cầm đá ném vào nhà đượcConfused

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
muốn được vậy thì bác phải thổi thật hay. Chứ như tui đây, đến giờ này vẫn còn bị nguời ta ném đá, chọi dép. Còn Leehonso thì làm cho cả nhà điên đầu nhức óc.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

saotruc:
muốn được vậy thì bác phải thổi thật hay. Chứ như tui đây, đến giờ này vẫn còn bị nguời ta ném đá, chọi dép. Còn Leehonso thì làm cho cả nhà điên đầu nhức óc.

Bác sáo trúc đừng nói như vậy làm anh em nản lòng chứ! với công lực và trình độ như các bác mà còn nói vậy thì ai dám tập nữa! hic hic 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
 Bác Lee đã bắt được bệnh của Mucdong chưa vậy?
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
kirinhn:

Mình đã trả lời tin nhắn của bạn, bạn phải vào hộp thư mới xem được. 

em cũng muốn xin ít bí kíp của bác kí rin. bỏ túi để phòng Big Smile 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
bí kíp gì đâu, Mucdong hỏi mình vài chỗ trong bài Giọt mưa thu ấy mà.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em nghe bác Lee dạy cũng sáng ra( mà hơi buồn:D), bác nói em là phải đánh lưỡi cho rõ ra, nhịp đúng, rồi tập T-K cho nhuyễn, sau đó  2 năm sau mới thổi bài Giọt Mưa Thu hay như bác đựoc( em sơ 10 năm còn không theo kịp bác Lee).

Mà em lạ lắm, thích thổi cho tiếng sáo mượt mà thôi, không có thích thổi T-K, em không có thích mấy bài vui, chỉ thích mấy bài trữ tình buồn thôi, nên lúc đầu em nghĩ thổi cho mượt mà và T-K là 2 phạm trù khác nhau, nhưng nghe bác Lee nói em mới hiểu, là nhờ T-K sau này mới điều khiển làn hơi, giờ không biết sao, chắc ráng tập thổi đơn giản đúng nhịp đúng phách, mong thổi bài GMT giống Kirinh là được

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Một câu chuyện của tui về bài "Giọt mưa thu":

Khi tui thổi bài này cho bà chị tui nghe (bả chưa nghe bài này bao giờ và tui cũng không cho bả biết tựa đề luôn), tui thổi xong đoạn đầu và hỏi bả có cảm nhận ra sao, thì bả nói có cảm giác lạnh lạnh giống như là không khí mùa đông dzậy đó.

Tui mừng húm nói cho bả biết đó là bài "Giọt mưa thu" (cũng có chút lành lạnh) và suy ra là mình thổi sáo cũng có hồn lắm chứ lị !

Bác mucdong ráng luyện rồi lôi ai đó ra "tra tấn" rồi hỏi người ta cảm thấy gì, vì sáo là nhạc cụ có thể tái hiện được khung cảnh của bài nhạc nếu người thổi truyền hồn của mình vào đó. Nhưng mà bác cũng nên kiếm người có tâm hồn nhạy cảm một chút, chứ nếu bác chụp phải mấy tay chuyên nghe nhạc rock, rap, hip hop thì thôi rồi ...

Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Cái này là bác Lee dạy bừa rồi nha, em không đồng quan điểm à nha. Thổi mượt với T-K thì có liên quan gì tới nhau đâu, mượt là phải dùng hơi và dùng vuốt ngón chứ. Bài GMT em có dùng tí tẹo T-K nào đâu, sao bác lại xui Mucdong là phải tập T-K cho nhuyễn rồi mới thổi được bài Giọt Mưa Thu như em. Đến bây giờ em còn chưa dùng được T-K ở đâu đây nè.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
báo cáo bác kiến, mucdong trích dẫn lời của em hơi bị tắt nên dễ hiểu nhầm, cũng nội dung như trên nhưng nó lồng vào đoạn em nói giáo trình của thầy Hùng ở lớp nhạc Cầu Kiệu và các cấp học của thầy mà em đã từng trải qua, dĩ nhiên 1 ngừoi có thể hoàn toàn thổi mềm mại, chẳng cần phải học qua T-K ( các nghệ nhân ngày xưa đâu có chơi t-k), Tuy nhiên em vẫn nghĩ rằng 1 người học sáo ko nên bỏ qua 1 kỹ thuật hay như T-K.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
ninja:

Một câu chuyện của tui về bài "Giọt mưa thu":

Khi tui thổi bài này cho bà chị tui nghe (bả chưa nghe bài này bao giờ và tui cũng không cho bả biết tựa đề luôn), tui thổi xong đoạn đầu và hỏi bả có cảm nhận ra sao, thì bả nói có cảm giác lạnh lạnh giống như là không khí mùa đông dzậy đó.

Tui mừng húm nói cho bả biết đó là bài "Giọt mưa thu" (cũng có chút lành lạnh) và suy ra là mình thổi sáo cũng có hồn lắm chứ lị !

Bác mucdong ráng luyện rồi lôi ai đó ra "tra tấn" rồi hỏi người ta cảm thấy gì, vì sáo là nhạc cụ có thể tái hiện được khung cảnh của bài nhạc nếu người thổi truyền hồn của mình vào đó. Nhưng mà bác cũng nên kiếm người có tâm hồn nhạy cảm một chút, chứ nếu bác chụp phải mấy tay chuyên nghe nhạc rock, rap, hip hop thì thôi rồi ...

Thổi cho ra có không khí lạnh đã là thành công một bước, thế nhưng mà cái không khí lạnh mùa đông với cái hơi lạnh mùa thu khi có một cơn mưa rả rích khác nhau nhiều lắm đó. Bác ninja ở trong Nam có cảm nhận được 2 cái lạnh đấy chưa?

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Không biết là bác thổi bài giọt mưa thu cho người khác nghe trong mùa nào, có phải mùa đông không? mà người nghe cảm thấy cái lạnh mùa đông. Hôm nào vào mùa thu, bác thổi thử bài đêm đông coi có nghe ra mùa thu hay mùa đông.
Page 2 of 4 (49 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net