Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hướng dẫn cơ bản về sáo

rated by 0 users
This post has 111 Replies | 5 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Light Knight:

cảm ơn anh thoong đã giải đáp giúp em

vậy khi muốn ngân (kéo dài) ở nốt cao thì sao?

với lại ko hiểu sao em thổi nhẹ ở cùng 1 bát độ 1 thì các nốt đô rê mi fa nghe rất trầm, nhỏ nhưng các nốt sol la si thì lại to và vang hơn (cùng 1 luồng hơi, em chỉ mở nốt dần thôi)

thực tế thì luồng hơi bạn thổi lên các note Sol la Si phải mạnh hơn, cường độ âm thanh cũng vì thế mà lớn hơn! Smile  đúng là sáo lỗ to có khắc phục được phần nào cái điểm ấy, nhưng mà khoét lỗ sáo ko phải cứ muốn to là cho to, nhỏ là cho nhỏ, nó cũng còn tuỳ vào trúc nữa!

khi mà luyện hơi đã đến 1 mức gọi là có thành tựu ta có thể ém hơi lại, khiễn cho vận tốc hơi sẽ lớn hơn khi thổi các note cao, mà lượng hơi vào  cũng giống như ở các note trầm, thì tiếng sáo tất sẽ đều! Geeked  còn khi cao thủ rùi thì chỗ nào muốn to sẽ to, chỗ nào muốn nhỏ sẽ nhỏ, có khi C3 còn kêu nhỏ hơn C1 Geeked

rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

chết, ở bài trước nhầm, đáng lẽ phải cảm ơn bác saotruc thì lại type nhầm thành anh thoong =))

luyện hơi như thế nào để có thành tựu vậy? em đã cố đẩy hơi mạnh để lên được nốt cao nhưng cũng đồng thời ko thể duy trì được luồng hơi đó nên ko ngân được, thành ra nốt nó cứ cụt lủn :(

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Các anh ơi em thổi sáo thì chả biết khi nào luồng khí mình thổi là mạnh hay nhẹ cả thành ra âm nó chả hay gì cả!
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Phải từ từ chứ bạn, nếu không thì sao phải luyện tập chứ nhỉ, dần dần rồi sự cảm nhận của bạn sẽ nhạy cảm hơn, muốn cảm nhận rõ hơn về hơi thì phải luyện hơi đi thôi.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Cho em hỏi mấy cái màng để dán như sáo TQ thì có thể mua ở đâu ở TP HCM, giá cả bao nhiêu ai biết chỗ chỉ giùm em thanks
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
cuncon12345:
Cho em hỏi mấy cái màng để dán như sáo TQ thì có thể mua ở đâu ở TP HCM, giá cả bao nhiêu ai biết chỗ chỉ giùm em thanks
qua nhà bác Rùa mà xin, không thì qua bác leehonso (bác này làm được màng mừ hehe) chớ sao phải hỏi giá hĩ hĩ. 
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
tại em ko ở TP HCM, tính hỏi chỗ để nhờ người quen mua giùm chứ lạ lạ tự nhiên vô xin ngại lắm với lại mua xài lâu dài lun
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

cuncon12345:
tại em ko ở TP HCM, tính hỏi chỗ để nhờ người quen mua giùm chứ lạ lạ tự nhiên vô xin ngại lắm với lại mua xài lâu dài lun

hờ nhờ người quen mời các bác cà phê xong roài xin hehe, chứ cái màng này nó bán rẻ hơn bó rau á, cách đây nửa năm mua có 1k/túi, 1 túi dán được khoảng 10-15 lần, cái túi giấy con con có hình cây trúc có chữ trung quốc ấy. giờ ko bít thế nào. mua 5 túi đó thì xài lòi ra không  hết ấy mà, bạn dán thổi bình thường giữ cẩn thận thì vài tháng mới phải thay màng thui hehe. 

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
cho em hỏi là với sáo sol thì thổi fa thăng như thế nào?
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
sáo ton Sol thì bạn cũng coi như sáo ĐÔ khi sử dụng, ở sáo đô bạn bấm Fa# thế nào thì áp dụng vào Sol như thế! Geeked
rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

oài, anh hiểu nhầm ý em rồi

ở sáo đô bịt hết lỗ thì thổi ra đô, mở hết thổi ra si, đô và si cách nhau có nửa cung

nhưng với sáo sol cũng bịt hết lỗ thì thổi ra sol, mở hết thì thổi ra fa nhưng sol lại cách fa 1 cung nên em ko biết thổi fa# như thế nào :|

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bạn cũng hay nhỉ , coi lại xem sao ( bạn tính làm sao ra thành Fa 1 lần nữa tui tặng 1 cây tiêu ngay lập tức )

Do   Re  Mi Fa  Sol  La   Si

Sol  La   Si Do  Re  Mi   Fa#  (  phải vậy không ? hay là Fa như bạn ? )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

ah thì ra nốt cuối là fa#, em lại cứ nghĩ là làm nốt chuẩn như sáo đô :p

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Hôm nay em vừa mua cái sáo ngang sao mà thổi khó thế ko như sáo dọc thổi mãi chả ra tiếng là ntn?
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

làm theo cách mà sách dạy nhé

mím môi lại chỉ để hở 1 khe nhỏ, úp môi vào cái lỗ thổi rồi từ từ vừa thổi nhẹ vừa lăn cái sáo hướng ra bên ngoài cho đến khi ra tiếng thì dừng

Page 6 of 8 (112 items) « First ... < Previous 4 5 6 7 8 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net