Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hướng dẫn cơ bản về sáo

rated by 0 users
This post has 111 Replies | 5 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
qwerty68 Posted: 10-24-2009 9:19

Thực ra từ bé đến giờ kiến thức âm nhạc của em luôn là hạng bét ở lớp cũng như ở nhà. Hôm nay thấy con bạn đem đến 2 cái sáo nó thổi hay lắm một cái nó bảo là sáo ngang một cái nó bảo là sáo dọc em thấy cái thổi ngang ngang khó thổi mãi chả thành tiếng còn cái dọc thì dễ hơn. Vậy nếu em muốn tập sáo từ đầu thì em nên tập những cái gì, các bước ntn ? Nên tập cái dọc hay là cái ngang hả các anh? Các đại ca giúp em với!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

bác chơi cái ngang hay cái dọc trc thì tùy bác, theo em thì chơi sáo ngang thì sẽ hay hơn.

Mới đầu chưa biết gì thì tập thổi ra note, biết rồi thì đánh lưỡi đơn, cứ thấy chỗ nào có k có luyến trong bản nhạc thì đẩy lưỡi vào đó, các kỹ thuật tiếp theo thì cứ bình tĩnh, dần dần theo năm tháng :))

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Ưhm nói chung bạn thích cái nào hơn thì bạn tập cái đó thôi, thổi sáo dọc một hồi nếu thích thì chuyển qua tập tiếp sáo ngang, còn tập sáo ngang một hồi rồi thì tự thổi được sáo dọc, thường trong diễn đàn thì mọi người đều chơi sáo ngang cả.

Trình tự tập các kỹ thuật thì bạn có thể xem theo list ở trong đây có dạy cả (bạn kéo xuống tìm các clip được post đầu tiên - giới thiệu - rồi cứ tập theo các bài ngược dần lên) Tự tập thì nên mua cuốn sách tự học về học theo, còn thì bạn rất may mắn vì có thể hỏi "con bạn" của bạn được rất nhiều điều rồi, chúc bạn sớm thành công và gắn bó hơn với sáo.

http://www.youtube.com/user/saotrucvn#p/u/1/vJIrhQA7oqc

P/S: "con bạn" của bạn là ai thế nhỉ?^^

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
@ chang : ông này hỏi làm gì ý nhỉ :)).
Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Nếu em mua chơi sáo thì mua sáo ở đâu ạ? Nhà em ở Hà Nội chỗ cuối đường Bà triệu thì nên mua sáo ở đâu vừa rẻ vừa đẹp vừa chất lượng ạ? Giá cả ntn ạ? Con bạn em á nó sinh năm 92 đó có ai muốn làm quen ko?
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
anh chỉ muốn làm quen với em thôi....:D....em rảnh khi nào...anh hướng dẫn cho một buổi chiều từ a--z xong luôn...:))
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Thế địa chỉ mua sáo ở đâu hả mấy anh? Em là học sinh tiền bạc cũng ko dư thừa đến mức chơi ngông đâu các anh ạ!
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Ở gần em có 2 anh làm sáo nét luôn giá rất học sinh.....(girl chắc đc giảm giá khá đấy....)....

http://damsan.net/forums/thread/37129.aspx

vào đây đk đi em...

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
qwerty68 replied on 10-24-2009 22:18
Em là nam cơ mà có phải là nữ đâu! Mà mấy anh ấy đòi 50 cành một cái đắt quá, em định tìm hai cái dọc và ngang rẻ rẻ đã để làm quen rồi mới mua sáo chuẩn cơ!
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bà Triệu là khu vực phía Bắc của HN rồi! ko biết có bác nào giúp ko nhỉ? mà cũng ko biết có công viên hay địa điểm nào để tập ko ta?

Mà thôi, bạn sinh năm 92 thì tập ở lớp thôi, sắp thi ĐH đến nơi rồi, cố tập ở lớp vài bài tủ lúc chia tay còn có cái kỉ niệm!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ối trời, 50k/cây còn kêu đắt, hix hix.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Tầm 50k là rẻ lắm rồi đó bạn, mún rẻ hơn thì kiếm cây Recorder tàu xài tạm cũng được, chứ mua hàng 20k thì thổi cũng ko ra gì đâu, thôi thì cứ mua từng cái một, nhà xa chỗ mình quá, trên Bà Triệu có lẽ nhiều chỗ tập đấy chứ, thỉnh thoảng ra bờ hồ thổi sáo ngắm rùa, hê hê. Chỗ đó thì gần nhà em bimbim, tui hỏi ý không phải chứ biết đâu "con bạn" của bạn là em bimbim cũng nên (ông Chapi đừng chém tui nữa nhá, tui cũng chỉ biết có đến thế thoai, hic)

P/S: tên caynua nhận làm quen với em rồi, tui đành làm quen với bạn em cũng được^^

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Ối giời, em bimbim péo ú à, nhớ quá đi :))

Tôi đã bảo trước từ khi bác Đông bắt đầu lập topic bán sáo rồi mà, 50k rồi sẽ vẫn có người vào kêu đắt, he he

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Mới học sáo, không cần phải cây vài trăm K, nhưng ít nhất cũng phải tương đối chuẩn. Để bạn thổi sẽ không  bị sai. Sáo 50k đáp ứng được tiêu chí này, tức là tương đối chuẩn. Còn nếu bạn muốn rẻ hơn, có thể lượm mấy cây 20k, tuy nhiên, phải có trình độ nhất định mới kiếm được 1 cây chuẩn trong đống sáo đó. Tiền thuê người chọn, có khi nhiều hơn 50k đó.
Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

mua sáo 20 nghìn về độ lại cũng được! nhưng phải biết cách độ ko lại hỏng toi mất!

cố mà đuổi kịp bạn nữ nhé hé hé

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Page 1 of 8 (112 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net