Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hướng dẫn cơ bản về sáo

rated by 0 users
This post has 111 Replies | 5 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
E he theo em gặp girl nên thổi bài Triệu đóa hoa hồng( mún học pm anh Lee trùm bài này), 999 Hoa hồng, Mặt trời bé con (có cô bé trèo cây me). Nhạc trẻ thì cô bé mùa đông, ngôi nhà hoa hồng, chiếc khăn gió ấm
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

chào mọi người em là thành viên mơí ,mong mọi người giúp đỡ.để em thổi sáo ngày cang tiến bộ!hì

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Hôm nay em vừa mua cái sáo dọc ở Hàng Mành hết 15k chả biết chọn nên cứ bốc bừa một cái, mà sao em thấy lạ là cái sáo của em trong 6 cái lỗ thổi khoảng cách của cái lỗ cuối cùng lại ko bằng khoảng cách các lỗ còn lại?
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

qwerty68:
Hôm nay em vừa mua cái sáo dọc ở Hàng Mành hết 15k chả biết chọn nên cứ bốc bừa một cái, mà sao em thấy lạ là cái sáo của em trong 6 cái lỗ thổi khoảng cách của cái lỗ cuối cùng lại ko bằng khoảng cách các lỗ còn lại?

6 lỗ khoảng cách ko bằng nhau thì là loại sáo ngày nay chơi theo nốt nhạc phương Tây, chứ nếu 6  lỗ khoảng cách bằng nhau là loại sáo của các cụ thời xưa, thời nay chơi không nổi

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

các anh cho em hỏi :mỗi cây sáo nó chỉ thổi đến 1 nốt cao nhất thôi ah?vd có cây thổi đến sol3,có cây đến si3,cái này do cái gì quyết định vậy?

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Em tưởng sáo dọc thổi dể ko ngờ khó quả chỉ thổi được đồ rê mi pha son la si thôi chả thổi được nhạc gì cả! Mà thổi thế mà tay còn loạn cả lên giờ phải làm ntn hả các anh?
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
cái ji ban đầu cũng khó khăn hết, sau 1 thời gian quen rùi thì thấy dễ thui tùy mỗi người, với tui thì cần 1 tuần là quen mỗi ngày 1h là đc Đô => Si thổi đc nhiều bài đấy chứ sa0 ko thổi đc nhạc ji cả. VD : Kìa con bướm vàng, Cháu lên ba, ...
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Thế anh có nhạc bài đấy ko share em với, bản dịch rồi ý( dịch từ trên bản nhạc ra ý) mà sao nốt đồ em thổi chả thấy trầm gì cả là ntn?
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Thích trầm thì chỉ có cách chơi tiêu
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bọn anh toàn tập sáo ngang hết, sáo dọc trông thế mà khó chơi hay lắm, chỉ đc cái dễ thổi thôi, xem ra là chú mua nhầm hàng rồi...

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Mà anh có nick yahoo ko cho em em add rồi anh chỉ cho em cho nó dễ

Mà hôm qua em xem trên TV có mấy bố đổ nước vào bát đánh ra được nhạc thì có tính là nhạc cụ dân tộc ko? Nếu ko thì đó là loại nhạc cụ gì?

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

nick hả, đây này : nguoi_hanoi_11391

đừng buzz lúc 7h sáng ---> 3h chiều, k gặp đc đâu, các giờ khác thì còn tùy hôm :D
cái đổ nước vào bát mà đánh ra nhạc ai lại gọi là nhạc dân tộc đc, ngày xưa có thấy cụ nào diễn trò đấy mà nổi danh đâu

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

các anh cho em hỏi,một nốt nhạc vd như nốt đô có mấy mức vậy ?em nghĩ nó là (do1,do2,do3) tương ứng là( đồ,đô,đố).ko biết có đúng ko?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
chungtudon:

các anh cho em hỏi,một nốt nhạc vd như nốt đô có mấy mức vậy ?em nghĩ nó là (do1,do2,do3) tương ứng là( đồ,đô,đố).ko biết có đúng ko?

nốt đô nói theo đô1 đô2 đô3 là theo sáo, đúng là đồ đô đố như bạn nói cũng là 1 cách gọi để phân biệt nốt đô ở 3 quãng thôi. còn mình thấy trong tuner-e thì nó ghi sáo toneC là đô5-đô6-đô7. sáo toneC tốt bây giờ thì âm vực từ đô1 đến son3. còn sáo các cụ nhà ta thì sáo tốt chỉ cần lên đến Mi3.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoccuaanhoi:
chungtudon:

nốt đô nói theo đô1 đô2 đô3 là theo sáo, đúng là đồ đô đố như bạn nói cũng là 1 cách gọi để phân biệt nốt đô ở 3 quãng thôi. còn mình thấy trong tuner-e thì nó ghi sáo toneC là đô5-đô6-đô7. sáo toneC tốt bây giờ thì âm vực từ đô1 đến son3. còn sáo các cụ nhà ta thì sáo tốt chỉ cần lên đến Mi3.

Hỏng phải chỉ cần lên đến Mi3 ông ơi, mà chỉ lên được có Mi3

Page 4 of 8 (112 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net