Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nghệ sĩ – Thầy giáo Lê Thái Sơn và Triễn lãm nhạc cụ dân tộc tại FESTIVAL nghề truyền thống tài thành phố Huế

rated by 0 users
This post has 54 Replies | 1 Follower

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
thuong1 Posted: 06-12-2009 21:01

Từ ngày 10 đến ngày 14/06/2009, Festival nghề truyền thống được tổ chức tại công viên Thương Bạc( bên bờ sông Hương mơ mộng và cầu Tràng Tiền xinh đẹp của thành phố du lịch- cố đô Huế). Festival lần này là cơ hội để những mặt hàng truyền thống của dân tộc từ Bắc chí Nam thể hiện được vẻ đẹp độc đáo đa dạng của từng vùng miền của tổ quốc

Hàng trăm mặt hàng đủ loại như : Tranh Đông Hồ, lụa Hà Đông, sinh vật cảnh Bến Tre, gổ lũa, tranh gỗ Hà Tây,……vv..tham gia triễn lãm. Đặc biệt hơn cả lần này là sự có mặt của mặt hàng nhạc cụ dân tộc bằng tre-nứa của nghệ sĩ thầy giáo Lê Thái Sơn ở Hà Đông ( chắc anh em đã biết quá rõ về thầy rồi nhỉ)

Được biết là thầy Sơn sẽ ra Huế đợt này, mình đã chủ động liên lạc với thầy và đã gặp được thầy vào ngày 9 (trước lễ khai mạc Festival 1 ngày), qua trao đổi với thầy tuy chỉ mới là lần đàu tiên được gặp va nói chuyện với thầy nhưng thầy rất vui vẻ và nhiệt tình (thầy biểu diễn rất nhiều nhạc cụ của thầy cho  mình nghe , thật tuyệt, nhất là sáo và tiêu) . Thầy muốn nhiều thành viên Đam San Huế tới chơi với thầy .(các bạn nào muốn giao lưu với thầy thì đến công viên Thương Bạc nha)

Trở lại với triễn lãm lần này của thầy Sơn, thầy mang ra Huế hầu như gần hết gia sản nhac cụ dân tộc của thầy sáng chế từ trúc nứa, rất nhiều, rất nhiều: Đàn T’rưng lớn – nhỏ, đàn đá, đàn P’rông ( cây đàn piano của Tây Nguyên chắc anh em đã biết), đàn Bầu bằng Tre-trúc, và đáng kể hơn là rất nhiều sáo và tiêu các loại (kể cả sáo Mèo và sáo Bầu). Anh em nào có nhu cầu thì cứ liên lạc với thầy nhé (số dt của thầy :0904506510), hoặc nếu ở Huế thì gặp trực tiếp thầy cũng được, ngày 14 kết thúc festival thầy mới về lại Hà Đông

(thầy Sơn biểu diễn đàn P’rông _thầy mặc áo đơn sơ cho thân mật ^_^ ,Huế                       rất nóng)

(thầy Sơn biểu diễn đàn P’rông _thầy mặc áo đơn sơ cho thân mật ^_^ ,Huế                       rất nóng)

Nhieu

Nhiều nhỉ

Đây chỉ là 1 phần thôi, còn nhiều nữa

Và lần 2 mình trở lại gặp thầy là đêm ngày 12, tại đây mình chứng kiên rất đông quan khách trong va ngoài nước ghé thăm và mua nhạc cụ tại gian hàng triễn lãm của thầy ( rõ ràng nhạc cụ dân tộc có 1 sức  hút rất lớn). Thầy vừa biểu diễn vừa giới thiệu tung loại nhạc cụ. Đặc biệt có đài truyền hình VTV Việt Nam tại Huế (HVTV) đến quay phim và phỏng vấn Thầy . Đây quả là 1 điêu kiện thuận lợi để những kiến thức và vị thế của nhạc cụ dân tộc Việt ngày càng phát triễn trong quần chúng

Dưới đây là những hình ảnh mình chụp được trong dêm ấy

Và lần 2 mình trở lại gặp thầy là đêm ngày 12, tại đây mình chứng kiên rất đông quan khách trong va ngoài nước ghé thăm và mua nhạc cụ tại gian hàng triễn lãm của thầy ( rõ ràng nhạc cụ dân tộc có 1 sức  hút rất lớn). Thầy vừa biểu diễn vừa giới thiệu tung loại nhạc cụ. Đặc biệt có đài truyền hình VTV Việt Nam tại Huế (HVTV) đến quay phim và phỏng vấn Thầy . Đây quả là 1 điêu kiện thuận lợi để những kiến thức và vị thế của nhạc cụ dân tộc Việt ngày càng phát triễn trong quần chúng

Dưới đây là những hình ảnh mình chụp được trong dêm ấy

Thầy biểu diễn đàn Bầu cho phóng viên ghi hình

Thầy biểu diễn đàn Bầu cho phóng viên ghi hình

Thầy trả lời phỏng vấn( có thấy cây sáo Mèo trên tay thầy không, thầy mới biểu diễn xong đấy)

Một bạn trẻ rất hâm mộ gian hàng của thầy

Tóm lại mình viết bài này hi vọng 1 phần nào đó cung cấp cho anh em những thông tin mới nhất về thầy Sơn và nhạc cụ dân tộc tại Festival triễn lãm nghề truyền thống 2009 lần này, lưu ý festival chỉ diễn ra đến ngày 14, anh em Damsan tại Huế hoặc Đà Nẵng(hoặc gần Huế) muốn gặp thầy thì hãy nhanh nhanh nhé. Riêng mình cảm thấy gặp thầy rất vui (thầy chỉ cho nhiều kinh nghiệm học thổi sáo đó nha)

Chúc diễn đàn vui vẻ

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Thank bạn! thông tin rất nóng và thú vị đấy! :D, nhất là những anh em ĐS đang ở Huế.

tôi đam mê và không ngại san sẻ, tôi yêu mọi người trong damsan.net
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Các bạn ở Huế tranh thủ đến chụp hình rồi post lên diễn đàn cho vui đi!

tôi đam mê và không ngại san sẻ, tôi yêu mọi người trong damsan.net
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Hay thật, trong mấy loại nhạc cụ của thầy em thấy bộ đàn đá ấy rất hay, cái hôm em đến nhà thầy thì thấy thầy đang ngồi sửa lại nó, thầy đấnh cho nghe một bản nhạc lên đàn, tiếng hát giữa rừng pac pó nghe mà mê hồn, hỏi giá thì mới biết nó tầm 5 đến 6 triệu một bộ. Trong chuyến tham gia festival Huế lần này thầy mang đi cả một xe ô tô nhạc cụ bao gồm sáo, tiêu, đàn đá, đàn t'rưng, đàn bầu, đàn vỗ, chuông gió và cả cây đàn p'rông nữa bác nào mà muốn gặp thầy mua nhạc cụ hay là giao lưu học hỏi thì cứ đến gặp thầy đây là thầy bảo với em vậy. Sáo của thầy sơn thì chỉ có cái lỗi là làm hơi thô thôi nhưng về chỉnh sửa lại thì cũng ko khác gì sáo của mấy thầy ở nhạc viện nhưng có một điều mà em thích ở sáo của thầy Sơn chính là sáo chuẩn thổi rất là nhẹ mà lên sol 3 rất dễ dàng chính cái ấy là cái làm em rất thích sáo của thầy và tin tưởng tuyệt đối vào những cây sáo thầy làm ra

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
mình thì được nghe thầy biểu diễn đàn đá bài jinger bell, nghe hay như nhạc cụ của tây ý
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

thuong1:
mình thì được nghe thầy biểu diễn đàn đá bài jinger bell, nghe hay như nhạc cụ của tây ý

Bài này em cũng được thầy dạy nhưng chỉ là trên cây đàn t' rưng thôiBig Smile

Qua triển lãm của thầy thì em thấy đúng là nhạc cụ dân tộc của ta rất thu hút người nước ngoài cái này một phần có thể nói là do âm thanh hút hồn của những cây tre, trúc , nứa nhưng cũng góp không nhỏ trong ấy là người nghệ sĩ tạo ra chúng. Thầy Sơn đúng là một người nhiệt tình, lòng đam mê, nhiệt huyết với cây tre, trúc, nứa của Việt Nam. Em từng mua hộ sáo cho rất nhiều bạn trên đamsan và những bạn không tham gia trên diễn đàn, nhiều bạn hỏi em là vì sao lại thích sáo của thầy Sơn  vậy. trông sáo của thầy không bắt mắt cho lắm, ngược lại với em là người thích cây sáo đẹp, chuẩn nhưng em chỉ trả lời các bác ấy rằng cây sáo nó quan trọng là ở cái chất ( âm thanh và độ chuẩn ) và cái nhiệt huyết của người làm ra nó. Em cũng có đến hỏi thầy Sơn thì thầy cũng chỉ trả lời ngắn gon rằng cây sáo thầy làm ra mục đích là để bảo tồn cái nghệ thuật,  cho lên thầy không giới thiệu quảng cáo mà ai thích, yêu thích thì đến tận nhà để mua thầy chỉ quan tâm tới làm thế nào cho cây sáo nó hay, mày mò để cải tiến cây sáo việt nam sao cho âm sắc ngày càng hay, cây sáo ngày càng chuẩn thôi, chứ còn hình thức thì về nhà có thể sửa lại bằng cách đánh giấy nhám, sơn lại cho đẹp, nếu làm một cây sáo đẹp mà âm chuẩn thì giá sẽ lên cao do đó mà học sinh sinh viên sẽ tốn kém nhiều tiền để mua một cây sáo , thầy chỉ làm nhiệm vụ tạo hình cho cây sáo còn nhiệm vụ tô điểm thì dành cho người chơi sáo. Chính những cái ấy em thích ở cây sáo của thầy, khâm phục thầy, người mua nếu mà có sở thích làm đẹp thì về nhà có thể tạo ra một cây sáo theo sở thích, cá tính riêng của từng người cái này có lẽ sẽ làm cho người chơi sáo thấy quý trọng cây sáo của mình hơn

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Chà, không chỉ hay mà còn rất thẩm mỹ nữa! Em hy vọng đến đại lễ kỉ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội thầy Sơn sẽ lại đóng góp những gian hàng còn độc đáo và hoành tráng hơn nữa.

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
nhạc dân tộc mình còn tồn tại được là vì còn những người tràn đầy nhiệt huyết như thầy ấy, mình rất ngưỡng mộ thầy. Không thể ra Huế đợt này để thăm thầy dc là cả 1 sự tiếc nuối....
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

SapinT:
Chà, không chỉ hay mà còn rất thẩm mỹ nữa! Em hy vọng đến đại lễ kỉ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội thầy Sơn sẽ lại đóng góp những gian hàng còn độc đáo và hoành tráng hơn nữa.

Cái này thì phải phụ thuộc vào kinh phí do ban tổ chức, lần này thầy Sơn vào Huế được phát kinh phí hơn 20 triệu đấy bao gồm tiền xe, chi phí đi đường

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hy vọng số nhạc cụ của thầy không bị mất mát hỏng hóc gì, nhiều bạn trẻ bây giờ khó tin + khó chơi lắm, thấy hay hay, đẹp đẹp là nó chôm, nó sờ soạng phá hoại.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Chapi:
Hy vọng số nhạc cụ của thầy không bị mất mát hỏng hóc gì, nhiều bạn trẻ bây giờ khó tin + khó chơi lắm, thấy hay hay, đẹp đẹp là nó chôm, nó sờ soạng phá hoại.
Ẹo, từ ngữ giàu hình ảnh, tính liên tưởng mạnh, biết đâu lại có thằng lôi cây tiêu ra sóc thử thuốc lào, hế hế.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Tái ngộ cùng anh em DAMSAN, mình xin viết tiếp bài viết này bởi vì chiều hôm qua mình đã đến thăm thầy lần nữa, lần này cũng có nhiều thông tin thú vị không kém

Thầy trong bộ trang phục dân tộc thật đẹp, qua trò chuyện mới biết sáng ngày 13(sang hôm qua) đã có đài truyền hình VTV1 tới quay phim thầy nữa , thiệt là không uổng công thầy đã tới festival lần này , thầy nói : “điều cốt yếu là làm sao đưa được cái nhiệt huyết, đam mê của tầng lớp giới trẻ ngày nay hướng về dân tộc, về bản sắc”. Có lẽ vậy, nhìn cách thầy tư vấn cho những bạn trẻ đên với gian hàng nhac cụ dân tộc của thầy 1 cách tận tình,thầy biết tất cả các bạn ấy đều là dân không chuyên nên hướng dẫn cách chơi dễ nhất, nhất là đàn T’rưng, ai mua nhạc cụ của thầy đều được thầy tặng sách hương dẫn sử dụng , 1cuốn hdsd sáo ngang sáo mèo,tiêu ,1 cuốn đàn T’rưng. Mình chỉ chụp đc 1 cuốn này thui

Thầy biểu diễn suốt nên cần năng lượng rất nhiều, tiết lộ cho các anh em biết nhá (thầy rất mau đói, một ngày thầy ăn tới 9 bát xôi với ruốc, khiếp chưa, minh đã chứng kiến  và theo lời kể của em ruột của thầy), người thầy rắn chắc lắm. Cũng trong chiều đó may mắn có bác Mẫn (người Huế, có quen biết nghệ sĩ Đinh Thìn)tới thăm ,thế là tớ được chứng kiến 2 người trò chuyện cũ, song tấu tiêu, sáo . Hic, cơ hội ngàn năm có 1. không biết kiếp trước mình ăn ở thế nào mà lại có được cơ may này (thầy đã tặng mình 1 cây sáo ngang 10 lỗ , quá đã). Tất nhiên tớ cũng đã chuẩn bị Mè xửng(đặc sản Huế) biếu thầy. Đã thế thầy còn bảo mình, Trưa nay đến chơi với thầy lần cuối mang theo mấy cấy sáo của mình để thầy kiểm tra dùm luôn . Anh em nào muốn như vậy thì hãy đến gặp thầy nhanh nhanh lên , khoảng 4h chiêu ngày hôm nay(14/6) thầy và 2 người anh em ruột sẽ bế mạc festival đấy, hình như thầy còn phải ra Sầm Sơn nữa thì phải. Thật tội cho thầy, thầy quá bận rộn đến nỗi thầy đến Huế mà chỉ mới tham quan được Nội Cung Kinh thành Huế (trước festival 1 ngày) . Ước gì thầy có thể ở lại Huế lâu lâu, mình và các thành viên Damsan Huế sẽ dẫn thầy đến nhiều thắng cảnh đẹp của Huế mà thầy chưa đến được. Thầy con muốn nhạc cụ dân tộc phát triên hơn nữa, mình đã nhận lời giúp thầy post lên diễn đàn những clip nhạc cụ do chính thầy biểu diễn (DVD này thầy bán ở festival đó nha) , minh sẽ post bên mục thư viện. Anh em nên vào xem để mở mang tầm mắt nhạc cụ dân tộc kì diệu như thế nào khi chưa có cơ hội xem trực tiếp tài năng của thầy

Dưới đây là những hình ảnh mình ghi lại được chiều hôm đó

thầy và bác Mẫn song tấu tiêu

Mấy bạn Tây này cũng tò mò "phá" nhạc cụ hehe

Tên này dùng sáo của thầy gạ gẫm cô này (đúng là phá sáo như lời Chapi nói, khâm phục, bằng chứng đây rùi)

Híc và đây là tấm ảnh Kỉ niệm mình và thầy

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Bác shinichi nói đúng, sáo của thầy mang vẻ đẹp âm sắc, đơn sơ, còn muốn nó đẹp đến mức nào thì người chủ của nó phải dành tâm huyết vào nó, sáo thầy thổi nhẹ thiệt đó
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

thuong1:
Bác shinichi nói đúng, sáo của thầy mang vẻ đẹp âm sắc, đơn sơ, còn muốn nó đẹp đến mức nào thì người chủ của nó phải dành tâm huyết vào nó, sáo thầy thổi nhẹ thiệt đó

Đấy nhé bác cũng công nhận với em là sáo thầy thổi nhẹ và chuẩn nữa, bác là người kiểm chứng không mọi người lại bảo em tâng bốc thì tội cho em lắmBig Smile

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hai bác này tự sướng đấy à, sáo tốt hay ko thổi một bài là biết liền à, chứ nói tới nói lui vầy đọc mệt quá Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Page 1 of 4 (55 items) 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net