Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nghệ sĩ – Thầy giáo Lê Thái Sơn và Triễn lãm nhạc cụ dân tộc tại FESTIVAL nghề truyền thống tài thành phố Huế

rated by 0 users
This post has 54 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

kmath:
Hai bác này tự sướng đấy à, sáo tốt hay ko thổi một bài là biết liền à, chứ nói tới nói lui vầy đọc mệt quá Big Smile

Thì trên diễn đàn cũng đã có nhiều bài thầy Sơn thổi rồi đấy thôi ạ, mà từ trước tới giờ em dùng sáo thầy thấy nó nhẹ và chuẩn thì nói vậy thôi, còn bác muốn cầm tận tay kiểm chứng thì cứ đến nhà thầy kiểm chứng, mỗi người thấy mỗi khác, em thì thích sáo của thầy làm tuy ko đẹp nhưng được cái chất còn các bác thích hay ko thì phụ thuộc vào các bác thôi

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Sáo của thầy Sơn thì dĩ nhiên là chuẩn rồi, cái đó khỏi bàn qua bàn lại làm gì cho phức tạp vấn đề. Hy vọng trong tương lai tới sẽ có thật nhiều dịp để thầy giới thiệu nhạc cụ dân tộc tới rộng rãi công chúng như thế này.

Về hình thức của nhạc cụ, quan điểm của tôi thì hơi khác một chút, theo tôi không phải ai cũng đủ khéo tay hoặc điều kiện để tự về trang trí lại, vì thế rất mong thầy làm nhạc cụ theo nhiều loại, ai chỉ cần chuẩn không quan tâm tới hình thức sẽ có giá như bây giờ, ai thích hình thức đẹp hoặc có yêu cầu gì đặc biệt sẽ mua với giá khác.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Chọc Shinichi chút cho vui tí thôi mà. Điều quan trọng trong âm nhạc dân tộc, theo tớ, không phải là sáo tốt hay dỏm, mà phải thổi sao cho hay, xét cho cùng, nếu thổi không hay, sáo chỉ để trong tủ kính thì chuẩn mấy cũng bỏ phí cả. Tớ cũng chỉ muốn nói là dù thế nào thì mọi người đừng quên việc luyện tập mà sa quá vào những cuốc trà đá vỉa hè, that's all Yes

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Thầy dạo này tóc bạc hết cả rồi,lâu rồi cũng không vào nhà thầy chơi,quả thật là thầy là người rất nhiệt tình đấy.bạn thương1 chắc cũng được thầy chỉ giáo nhiều rồi lúc nào ra ngoài bắc chơi đi,.
Làm thân bò để người bắt giết Có bao giờ biết lí do tại sao Những ai yêu quãng trời không độc lập Phải như én tập bay cao xa mãi .***^@!.^.!@^***.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

hix, mình cũng đc thầy đề nghị ra đó chơi ,ghé nhà thầy cho biết, nhưng hoàn cảnh đang chuẩn bị chiến đấu với kì thi hk2 đầy gay go nên xin khất với thầy và bạn Smile, nếu có cơ hội thì minh sẵn sàng ra liền, khổ nổi mình quê ở tỉnh Bình Định (ra Huế học Đại học), xa nhà nên cũng có cái khó khăn (ba mẹ dạo này "thì thầm mãi :sao dạo này thằng con trời đánh chưa về nhỉ, chắc theo gái rùi " hihi

Đúng là thầy góp ý cho mình rất nhiều  (vi hầu như 4 ngày minh liên tục gặp thầy). hi vọng mình sẽ áp dung có hiệu quả lời của thầy ( chủ yếu thầy khuyên rèn luyện sức khỏe, cách luyện hơi). CẢM ƠN bác đã có lời mời nha

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Thế làm sao cho hơi nó da..a...a...ì....ì.... ra vậy pác thương1

Còn rèn luyện sức khỏe thì nghe nói bơi thì hơi dài thế mà em bơi mãi tính đến nay cũng đc 4 năm rồi thế mà vẫn ngắn ngủn

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Ồ thế là bác Thương quê ở Bình Định à, tui 4 năm trước cũng ở Bình Định, ở ngay Quy Nhơn, mới xa có 1 năm mà nhớ QN thâu rầu lun! :D

tôi đam mê và không ngại san sẻ, tôi yêu mọi người trong damsan.net
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bác thuong ơi thầy Sơn có bảo bao giờ thì thầy về tới HN không, nghe bác nói thì thầy còn ra Sầm Sơn, mong thầy về nhanh vì em có nhận mua hộ 3 cây sáo mà chưa thấy thầy về để còn lên nhà thầy chọn trúc, nứa để làm tiêu sáo

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

à cho minh đính chính, tối hôm bế mạc festival (ngày 14) thầy lên xe về thẳng nhà luôn, hì hồi bữa thầy nói chơi với khách nên mình tin , xin lỗi bác nhe

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
uh, vậy bác hồi trước ở đường nào, tui cũng ở Quy Nhơn nè, nay bác ở đâu vậy
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Vậy để tui tường thuật lại lời thầy cho pác nha (tui dang thử luyên theo thui) : Có cơ hội bác đi tập thể hình chú ý vừa tập vừa hô hấp sâu, mạnh và có độ nén. còn không có điều kiện sáng sáng bác chạy bộ, chạy 1 cách tich cực kết hợp hơi thở như trên . Bác cứ kiên trì vài  bữa là thấy tự nhiên bác ăn cơm nhiều hơn (nhớ phải bổ sung năng lượng , đừng quá mức dễ sinh suy nhược) , thầy bảo ai co thể nén hơi dài thì sẽ có cơ hội sống cao hơn (tức thổi sáo bền bỉ hơn), nếu không sẽ dễ bị die nếu hỏa hoạn, chết nước.

Hix , cẩn thận bác nheng

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Theo tôi thì cứ chạy bộ mà chạy hơi quá sức tí cho thở hồng hộc vào, tối về sẽ thấy khác ngay, cái này là kinh nghiệm bản thân đó. Hôm đó gặp nhau ở công viên Thống Nhất, xong rồi có tí lý do đặc biệt nên tôi phải chạy đi chạy lại khá xa, mệt lắm vì tôi đâu có thường xuyên thể dục thể thao gì, tối đấy về thấy thổi khỏe hẳn ra. Tiếc là được mỗi hôm đó, vì sau đấy tôi chả có lúc nào phải chạy như thế nữa :))
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em cũng tập thể hình mà sao ko thấy hơi dài dài ra tí nào nhỉ hic hic. Đam San có anh Bruce Lee có cơ bụng rõ ghê nhỡ anh có đọc bài này thì chỉ em tập cơ bụng với nhák em tập trên cái dụng cụ nằm ngửa thấy đau bụng sau 3 ngày  thì hết rồi cứ thế tập mà ko thấy nó lên Sad
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Xu hướng hiện nay của giới trẻ là chơi POP , Hiphop , rap , rock ... chơi nhừng nhạc pop Việt mà toàn đạo nhạc người ta

Những bài lý , âm hưởng dân ca hay thế mà không chịu nghe, nghe mấy cái nhạc giật đó

Em giờ khổng hiểu nổi tuổi teen Việt Nam , tinh thần và bản sắc dân tộc thì không phát huy lại theo mấy cái nhảm nhí 

Nhờ những người yêu âm nhạc dân tộc như thầy SƠN , giá trị văn hóa ,tinh thần dân tộc mới có thể tồn tại lâu bền được .

Chân thành cảm ơn thầy và những người nghệ sĩ đã ra sức giữ gìn phát huy tinh hoa dân tộc ( âm nhạc cổ truyền )

Cảm ơn bạn chia sẽ 1 bài viết rất hay đầy ý nghĩa

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Úi, bác htt ko phải tuổi teen thì là tuổi gì mà đả kích thế hệ 8-9x ghê vậy.

Nhạc nào chả có cái hay của nó.Chung quy lại âm nhạc cũng chỉ để giải trí,em thích thổi sáo, có người lại thích nghe rap, lại có hội cứ gào rống lên cả 1 khu phố rồi kêu là rock.Ôi giời kệ chứ.Miễn là dựa vào âm nhạc mà mỗi người thấy thoải mái hơn là được rồi.

@bác Thuong : em tưởng tập thể hình chỉ để cơ bắp phát triển thôi chứ.Nếu tập thể hình hoặc chạy bộ mà hơi khoẻ ra trông thấy thì hãy tưởng tượng cơ thể của các tiền bối như Đinh Thìn, Nguyễn Đình Nghĩa sẽ ntn ( hơi xúc phạm rồi) .Em thấy cách tập hơi tốt nhất là thiền.Vừa khoẻ hơi lại vừa giảm áp lực hàng ngày.(em đang tập nè)

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Page 2 of 4 (55 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net