Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Lịch sử của ĐỘNG TIÊU

rated by 0 users
This post has 62 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hong hiểu ý anh đang nói về cây sáo hay tiêu vậy, chữ A của cái miệng đầu thổi thì cũng có, nhưng có vẻ ko bắt tiếng lắm, suy luận là thế chứ chưa thử làm chưa bít nữa, để có thì giờ phang thử xem sao!
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

đây là kiểu đầu thổi khác của tiêu mà thoong tui khá ưa thích, kiểu chữ V, kiểu này cho ra màu âm khá là ấm áp, và sâu lắng, nhưng ko có độ rền vang ( tất nhiên là vậy rùi )

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

hic chụp bằng di động dỏm nên hơi mờ

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

tui thấy rõ quá chời, nhưng mà mấy cái tựa sách với mấy nốt nhạc thì đọc được, chứ cái đầu tiêu thì ...e hèm, hỏng thấy gì hết.he he

sao tui hỏng khoái cái đầu tiêu kỉu này vậy ta, chưa thử, nhưng thấy ko đẹp nên ko có cảm tình lắm...hì hì, hôm nào muợn chú thòng thổi thử nhé...

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

lúc nào gặp thoong tui mời bác thổi thoải mái, tui thấy nó cũng dễ coi chứ ko xấu, đay là kiểu ngày xưa chứ ko phải là thoong tui chế tạo , nhược điểm cũng có, nhưng ưu điẻm cũng nhiều, công việc của người chế tạo là thử nghiệm mà

lần này thì rõ hơn, kẻ cả mấy tựa sách he he

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kì này rõ hén, khi nào mượn đc máy chụp hình xịn tui sẽ up bộ sưu tập tiêu của tui lên, cũng khá khá rồi, hôm nào bán đấu giá vài cây cho đỡ chật nhà mới đc...he he he
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Nghe bác thoong giới thiệu em mê quá ! Cái đầu thổi dòm thấy cứng cáp, chắc chắn và mạnh mẽ thiệt !

Em là em không thích cái màu âm tiêu TQ đó, âm gì mà xì xì !

Em chỉ thích màu âm tiêu Việt Nam nghe vừa trầm lắng, u uẩn nhưng vẫn trong sáng như tâm hồn con người VN dzậy !

Dụng lực đả lực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Tui cũng thích cái âm thanh đơn giản sâu lắng của con người Phương Nam, sống theo tinh thần Đạo Vô Vi của Lão Tử chứ ko thích cái lòe loẹt chua lét của âm thanh Phương Bắc.

Mà cây tiêu thường (theo chủ quan của tui) là thiên về Phương Nam theo dịch lý (To, chắc, trầm, u uẩn, đơn giản về ngón nhưng sâu về hơi, thổi dọc,...)

Tui thích tiêu theo kiểu ấy, nói là tiêu VN cũng ko chắc (vì bác Lé sẽ cải...cho tới năm sau rằng chưa thấy cây tiêu Việt nào ra hồn) nhưng tui chỉ dựa trên các tính chất ấy mà nói rằng: có một dòng tiêu đặc trưng cho chất Phương Nam.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
[youtube:http://www.youtube.com/watch?v=NNLKN3ho-y0]
rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

nhìn tuổi đống sách của bác thoong chắc bác cũng già lắm hỉ,em đoán trong cái kệ đó có tịch tà kiếm phổ , độc cô cửu kiếm, dịch cân kinh và hắc tinh đại pháp...

Bác mà bác mở cửa hàng buôn bí kíp bí truyền thì khỏi lo mai này anh sống ra sao!!!!

ForQuel'Thala
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thoong tui cũng ko còn trẻ lắm, cũng tóc tai bù xù và râu ria xôm xoàm, phòng ốc thì bừa bộn. ăn mặc thì lôi thôi. sách vở thì tung toé, vô phòng mà ko nhìn xuống đất thì cũng đạp bể chục cây sáo,

bí kíp thì ko nhiều, nhưng có cuốn gọi là : cách khoét sáo, rất bổ ích nếu như bạn muốn có sáo như thế này

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Trong mớ nhạc cụ của Chuthoong tui thấy có vài thứ quen quen. Tui thấy có cây sáo bầu và cây sáo mèo có miến giấy đỏ là quen nhất.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

offline Nha Trang lần này mà bác ko ra thì bác nên đổi hai từ quen quen đó thành lạ lạ đi nhé!

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Có ai có thể chụp ảnh hướng dẫn cách cầm tiêu đc ko ạ. Em mới lần đầu tiếp xúc với tiêu nên ko biết cách cầm, mỏi quá . Em thấy cầm như sáo (tay trái trên tay phải dưới ) cũng được mà ngược lại cũng .... đặng . Với cây tiêu có 2 lỗ sau lưng để ngón cái bấm, khi cần buông ngón cái ra em hết biết lấy gì để đỡ luôn nên tạm thời ....vòng 2 ngón giữa xuống dưới ( ko khả thi lắm hic hic)
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

nhiếp ảnh gia MHM đâu, phang lên vài tấm cho bác branchtell coi, hê hê

cầm tiêu việt nam mà bạn bỏ 2 ngón giữa xuống dưới là mất lợi thế 10 lỗ ròi còn gì.

cứ để cho tự nhiên ấy, khi thổi F thì còn nhiều ngón đỡ khỏi phải giải thích nhé, còn khi thổi B thì bạn bật ngón cái tay trái lên, đừng để hở ra lun, tương tự với ngón cái tay phải cũng vậy, cộng thêm với 2 ngón út nữa là có tới 4 điểm tựa, sợ gì mà rớt, còn cách khác là khi thổi B thì bịt đừng bỏ ngón cái tay phải ra, chả ảnh hưởng cao độ là mấy....tập tiêu lúc đầu dĩ nhiên mỏi tay rồi, ai cũng vậy thôi, tập 6 lỗ còn đỡ, tập 10 lỗ mỏi còn dữ hơn nữa, liệu cây tiêu khoét mấy lỗ phụ ko hợp ngón út thì khỏi chơi lun. 

Page 4 of 5 (63 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net