Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Lịch sử của ĐỘNG TIÊU

rated by 0 users
This post has 62 Replies | 2 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 st1\:*{behavior:url(#ieooui) } /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;}

Tôi tập tiêu mấy tháng rồi mà bây giờ cầm vô là nó cứ mỏi. Tay tôi ngắn chỉ thích chơi tiêu re. Cây bằng trúc của bạn cũng là tiêu re. Cây bằng nhựa là tiêu đô.

Ngón cái, khi muốn mở lổ thì đừng thả ra hết, bạn dùng đầu ngón làm diểm tựa rồi cong ngón tay để mở lổ ( nhớ bấm móng tay sát để dễ tựa).

Cây tiêu đô khoét lổ bịt cuối  bên hông, để có thể bịt bằng ngón út tay phải cho đở mõi, ngón deo nhẫn bạn dùng để giữ ống, ngón giữa và trỏ bịt 2 lổ kế tiếp. Khi bấm làm sao cho thoải mái nhất là đươc.

Nếu bạn thuận tay phải thì không có vấn đề gì. Nếu thuận tay trái thì tôi khoét lại cây khác gởi bạn. để đở mỏi bạn có thể ngồi mà thổi và đầu cây tiêu ép vào chân, hoặc cách khác : tựa đầu kia lên một cái ghế, nhớ đừng để bị bịt đầu hoàn toàn.

Lâu ngày quen rồi thì bạn có thể đứng thổi và không cần điểm tựa nào như Leehonso hoặc tieukiemgiangho vậy.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Nguyen Tan:
Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 st1\:*{behavior:url(#ieooui) } /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;}

Nếu bạn thuận tay phải thì không có vấn đề gì. Nếu thuận tay trái thì tôi khoét lại cây khác gởi bạn. để đở mỏi bạn có thể ngồi mà thổi và đầu cây tiêu ép vào chân, hoặc cách khác : tựa đầu kia lên một cái ghế, nhớ đừng để bị bịt đầu hoàn toàn.

Lâu ngày quen rồi thì bạn có thể đứng thổi và không cần điểm tựa nào như Leehonso hoặc tieukiemgiangho vậy.

Cháu thuận tay phải nên ko sao chú Tân ạ :). Cháu cũng đang phải vừa thổi vừa để 1 đầu trên đùi . Tại cháu sợ lúc ban đầu tập mà ko biết tư thế cầm cho đúng về sau khó đổi í mà :)

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Các anh ơi cho em xin bản nhạc "Táng hoa ngâm" được không, em đang tập thổi tiêu nhưng chưa có bài nào để thổi, em thích bài này lắm
Page 5 of 5 (63 items) < Previous 1 2 3 4 5 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net