Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mãomèo:Bán sáo âm thanh chuẩn giá sv

rated by 0 users
This post has 181 Replies | 5 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

Bamboo-flute:

bác cứ làm 90 cm cho em , em nói là từ 5 đốt trở lên chứ có nói là 5 đốt đâu . Tiêu em toàn dài cả , không thích ngắn .

nhưng mà trúc đốt là trúc gì hả bác? em thì chỉ biết cây trúc đà lạt và cây củ chi, cây trúc đen là nó nhìn khác thôi, chứ trúc khác thì em không biết tên. còn cái loại mà nó chi chít đốt, thân cứ phình phình thì em không mua được đâu, em gọi nó là trúc đùi dế hay đùi gà, nó đắt lắm chỉ làm cảnh thôi hic, mà thông lòng cái loại đó em chịu luôn hihi.  với lại nói thật là em chưa từng được đụng đến cây tiêu bát khổng trung quốc, chỉ biết nó hệ bấm 6-2 và có thêm nốt Mib và Lab phải không ạ? em làm tiêu thì có trúc đà lạt và trúc mua ngoài chợ thôi, trúc đà lạt thì biết tên còn trúc khác thì chịu không biết tên, chỉ biết họ nhập từ Lạng Sơn về, cứ một hay 2 tuần là lại chở 1 ô tô về toàn trúc là trúc. em tặng ông chủ hàng một cây sáo nên giờ ra được chọn khá thoải mái hihi. trúc em thấy trúc đà lạt là có vỏ bóng mà đẹp nhất nhưng lại ít đốt, còn trúc khác thì vỏ xấu nhưng được cái nhiều đốt gần gốc. trúc đà lạt âm dầy ồm ồm và có độ vồng hơn còn trúc kia âm mảnh hơn.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

bác dùng trúc ĐL cũng được đấy . Còn làm sao ra tiêu 8 lỗ thì đây là 1 thử thách cho bác lên tay , hehe

bác có cần hình k , em chụp cho bác coi cái hệ định âm 6 lỗ

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

Bamboo-flute:

bác dùng trúc ĐL cũng được đấy . Còn làm sao ra tiêu 8 lỗ thì đây là 1 thử thách cho bác lên tay , hehe

bác có cần hình k , em chụp cho bác coi cái hệ định âm 6 lỗ

ơ hơ, có cái hình thì tốt quá ạ. em thì nghĩ nó 6 cái lỗ là thành một chùm cho đẹp, chứ không biết định âm 6 lỗ là gồm định âm những nốt nào đâu ạ. bác mà có cái tiêu trung quốc ngon ngon thì bác chụp macro  cái miệng thổi theo 2 hướng là thẳng vào và nhìn chéo về phía vết khoét để em nhìn rõ nó cái thì đa tạ bác rất nhiều hihi. còn 8 lỗ theo em nghĩ là thêm 2 lỗ cho hai ngón giữa là 2 âm Eb và Ab, cái này thì cây sáo đầu tiên em bán là cây son trầm em khoét kiểu này rồi hihi. bác thích em khoét cho đủ 10 lỗ luôn bấm cho sướng ạ.

Với lại em đề nghị bác add cái nick ngoccuaanhoi2002 của em cho tiện trao đổi và nhanh, chứ cứ nói chuyện qua đây thì lâu và khá bất tiện hic.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Photobucket

Photobucket

Photobucket

Photobucket

Photobucket

Photobucket

Thoong ơi Thoong , bộ thất kiếm này để choảng với bác đấy , hehe

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
toàn hàng đẹp....... hôm nào cũng phải poss lên vài chú mới được...... dạo này em mất ảnh rùi. .. hicccccccccc

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
hic bác nào xử cho em vụ này cái, bà bamboo flute có một dãy tiêu ngon thế kia, có cả trúc đen nữa mà còn đặt của em làm gì nữa không biết, định trêu em hay sao đây. không bác nào xử công bằng cho em là em ... liều, em liều... , em liều nhận luôn đấy ạ. thôi thì để các bác test luôn hiihi. cảm ơn bà chị bamboo cho em cơ hội ... lên tay nhé, em sẽ cố gắng hihi. lúc nào làm xong thì em làm sao báo cho bà chị được ạ? chị cứ nhắn vào hộp thư cho em nhé.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

vâng , khi nào làm xong bác cứ nhắn em , cứ nhắn lên đây đi , em đọc mỗi s . em cho địa chỉ , em cho bác thời gian 1 tuần ... nhang , hehe ( Yêu cầu của em là bác phải copy lại mẫu mã như thế nhá , rồi bác quăng vài tấm sau khi copy cho em xem luôn thể . Còn âm sắc thì khi sau khi nhận tiêu sẽ bàn sau )

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

mẫu mã em không copy được thế đâu ạ. em thường khoét không nắp, mặt không phẳng mà hơi vát chéo. định âm 6 lỗ như thế thì được, bát khổng cũng được. và tiêu nó không chính xác là 90cm đâu, vì em cưa tròn đốt nên có thể lệch vài cm. bác muốn copy như thế thì để em xem copy được phần nào em sẽ copy. và khi xong em sẽ chụp vài tấm lên cho bác xem. một tuần sau em sẽ hoàn thành, nếu chưa hoàn thành thì em xin gia hạn thêm hihi. à, tiêu đô đó là làm đường kính lòng trong bao nhiêu vậy ạ? đầu gần miệng thổi ấy. để nhân tiện em xem copy luôn hihi.

mà sao bác lại đặt tiêu em trên topic này vậy, đây là topic mão mèo lập, lỡ nó đòi thuế đất thì  chết em hihi. sau này có gì bác cứ nhắn qua yahoo ngoccuaanhoi2002 cho em là tiện nhất ạ.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

mệnh danh là máy copy mà chịu thua thì coi sao được , ráng copy hết đi ạ . Đường kính của nó 19.5mm . Hôm xưa bác từng bảo chuyện mài trúc đắp vào trúc là ... là cái gì em quên mất , thì đó là hình em để bác thấy nó thế nào . ( ráng làm nhe ) ( em nói trước là cái mặt đó láng lắm đấy , sờ vào không có biết đâu là đường khớp giữa cái miếng trúc với miệng tiêu đâu đấy , và độ hở của 2 cái đó chỉ bằng 1 cọng tóc thôi , hehe )

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
hic tại cái mồm lão Vinhle đây mà, vạ thân em rồi hic. à 8 cái lỗ thì một cái lỗ nó ở đâu nữa ấy nhỉ, có phải là lỗ cho ngón cái tay trái ở mặt sau không ạ. và tiêu bát khổng Đô thì gồm C, D, Eb,E,F,G,Ab,A,B có phải không ạ. tại em thấy một cái tiêu bát khổng Sol thì cấu trúc nốt của nó kỳ lắm, lệch nửa cung ở một chỗ nào đó. mà đường khớp sờ thấy là sao ạ? em tưởng lấy keo dính bịt luôn nó lại thì mài trơn nhẵn luôn rồi chứ. chưa khít thì cho keo vào cho nó khít luôn hihi. hic em toàn làm đường kính 18 cho tiêu đô, vất vả rồi chà chà. để em ráng copy xem được đến đâu nhé.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

em chưa thử 18 để làm tiêu C , nếu vậy bác cứ làm theo 18 cho em xem âm nó thế nào luôn cũng được . Còn note B thì đằng sau như bình thường . Bác nói đúng rồi đấy . nhiêu đó note . Còn cái mà k khít mà cho keo vào thì em phê bình đấy nhé , hehe .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
ơ sao lại phê bình ạ? em tưởng mục đích cái nắp là cho nó khít thôi hihi. làm gần khít rồi cho thêm keo cho nó khít, rồi mài nhẵn là ổn chứ. còn lòng trong thì em cứ cầm cây nào vừa vừa tay là làm thôi ạ, nên lòng trong cũng không cố định là bao nhiêu, chỉ ước lượng khoảng 18 thôi. nên tiêu em làm chất lượng chỉ bình thường thôi. thôi thì để em làm thử xem thế nào đã ạ. nói bây giờ cũng khó nói lắm. còn cái nắp, em nghĩ là làm sao nó khít và chắc chắc là được, chứ không nhất thiết phải là trúc mài thật khít với lòng ống, nhìn kẽ hở như cọng tóc.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Ý "mụ" BB nói cái nắp khít như cọng tóc là để bác lấy đó làm mẫu mực mà mần theo, chứ không nhất thiết phải mài cái nắp khít đúng như thế, miễn sao cái nắp thẳng và nhẵn là được. Chú ý là tiêu tàu bác khoét nốt B làm sao cho bịt 2 ngón trỏ-nhẫn trái là ra nốt Bb1 còn khi lên Bb2 thì bịt 1 ngón trỏ trái là ra (và chỉ dùng ngón này mà thôi, không bịt thêm ngón nào khác, các ngón cố định là giữa trái và nhẫn phải thì vẫn bịt bình thường, ví dụ như bịt thêm ngón út phải nó mới ra thì "mủ" sẽ không nhận hàng đâu nhá, "mủ" khó tính lắm à!). Báo cáo vài điểm cho bác rõ.

Dụng lực đả lực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

hì bác nói em mới biết điều đó. cảm ơn bác nhé. làm mà không ra được là em để em chơi thôi hihi. chỉ cần ra nốt mà không cần thẳng đứng cái kim lên thì em nghĩ là được, chứ mà phải chuẩn trăm phần trăm dựng đứng kim thì coi bộ khó à nha. nó mà chuẩn đét vậy thì coi bộ là tiêu cực ngon rồi hihi. mấy cái tiêu tàu 600k các bác trong đó mới mua đều chuẩn đét 100% vậy luôn hả bác. mà ở trên bác nói là Bb1 vậy, em thấy hình như là... em thấy trên sơ đồ nó bắt bấm út phải, nhẫn phải, giữa trái, trỏ trái, nhẫn trái mà. còn Bb2 thì út phải, giữa trái trỏ trái chứ. và ngón cố định là giữa trái và út phải chứ ạ.

mà tiêu thì bắt buộc phải theo thế hay sao ạ? em lại tưởng mỗi cây tiêu với đặc điểm ống khác nhau thì khi làm ra sẽ có thế bấm các nốt thăng giáng khác nhau, tùy theo tiêu mà bấm sao cho ra âm chuẩn là được cơ. đúng là em còn phải học hỏi nhiều. và khi lên quãng 3 cũng phải theo các thế bấm chuẩn mực nữa thì khó thật hihi. 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
ngoccuaanhoi:

mấy cái tiêu tàu 600k các bác trong đó mới mua đều chuẩn đét 100% vậy luôn hả bác. 

mà tiêu thì bắt buộc phải theo thế hay sao ạ? em lại tưởng mỗi cây tiêu với đặc điểm ống khác nhau thì khi làm ra sẽ có thế bấm các nốt thăng giáng khác nhau, tùy theo tiêu mà bấm sao cho ra âm chuẩn là được cơ. đúng là em còn phải học hỏi nhiều. và khi lên quãng 3 cũng phải theo các thế bấm chuẩn mực nữa thì khó thật hihi. 

Ack, hàng đó mà giá 600k là biết hàng dạt rồi bác àh, lấy đâu ra mà chuẩn đét chứ bác, cái nì mua về để học hỏi cách làm tiêu bằng gốc trúc thôi chứ bát độ, cao độ nó sai tè le àh !

Cái thế bấm thăng giáng nếu làm cho ống ....nước, đường kính như nhau thì mới như nhau chứ, còn nếu khác nhau thì nó sẽ khác nhau thôi, bất độ 3 cũng vậy, còn mụ ramboo đã yêu cầu đưòng kính 19,5 mm + các thế bấm thăng giáng như vậy thì chỉ có 2 cách : kêu mụ nì gửi 20 chụcc ống trúc đường kính 19,5 mm về cho bác làm (hiển nhiên vì là ống trúc chứ không phải ống nước nên tuy cũng là 19,5mm nhưng các cây vẫn khác nhau chứ vẫn không cho ra thế bấm chuẩn như vậy đựơc, cái này gọi là trừ hao, 20 ống coi như tạm đủ). Cách thứ 2 là bà già Ramboo phải trả giá cao gấp 20 làn cho cây tiêu vì có tới 3 tầng đặc biệt khó nuốt : đừong kính lòng phải 19,5 mm, thế bấm thăng giáng theo yêu cầu riêng ; thế bấm bát độ 3 theo yêu cầu riêng !

he he he, phen này bà già ramboo hết làm tàng nghen, ke ke ke 

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 9 of 13 (182 items) « First ... < Previous 7 8 9 10 11 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net