Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mãomèo:Bán sáo âm thanh chuẩn giá sv

rated by 0 users
This post has 181 Replies | 5 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
leehonso:

Ack, hàng đó mà giá 600k là biết hàng dạt rồi bác àh, lấy đâu ra mà chuẩn đét chứ bác, cái nì mua về để học hỏi cách làm tiêu bằng gốc trúc thôi chứ bát độ, cao độ nó sai tè le àh !

Cái thế bấm thăng giáng nếu làm cho ống ....nước, đường kính như nhau thì mới như nhau chứ, còn nếu khác nhau thì nó sẽ khác nhau thôi, bất độ 3 cũng vậy, còn mụ ramboo đã yêu cầu đưòng kính 19,5 mm + các thế bấm thăng giáng như vậy thì chỉ có 2 cách : kêu mụ nì gửi 20 chụcc ống trúc đường kính 19,5 mm về cho bác làm (hiển nhiên vì là ống trúc chứ không phải ống nước nên tuy cũng là 19,5mm nhưng các cây vẫn khác nhau chứ vẫn không cho ra thế bấm chuẩn như vậy đựơc, cái này gọi là trừ hao, 20 ống coi như tạm đủ). Cách thứ 2 là bà già Ramboo phải trả giá cao gấp 20 làn cho cây tiêu vì có tới 3 tầng đặc biệt khó nuốt : đừong kính lòng phải 19,5 mm, thế bấm thăng giáng theo yêu cầu riêng ; thế bấm bát độ 3 theo yêu cầu riêng !

he he he, phen này bà già ramboo hết làm tàng nghen, ke ke ke 

Úi trời , oan cho em nghe bác hói . Em không có bảo bắt buộc bắt ngoccuaanhhoi dùng ống lòng trong 19.5 làm ( chỉ là bác í hỏi thì em khai là cây trên hình em dùng 19.5 nhe , hehe )

Mà em chưa " dại " đến nỗi gửi 20 ống về nhe , hehe . Nếu em cần tiêu thì cần gì nhờ bác ngoccuaanhhoi làm , hehe

Đính chính lại là em cũng không yêu cầu là " phải " bấm cây tiêu đó theo yêu cầu của em , vì mỗi cây nó sẽ có cách bấm phù hợp , hehe ( đừng vu oan cho em à )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Đọc cả đoạn reply dài dài thấy để làm ra 1 cây tiêu ưng ý khó phết nhỉ

mà cái tên ngốc báo Ngốc lại oan cho em nó quá.....làm gì đến mức 1 Tuần nhỉ. chẳng 2-3 ngày thôi chứ mấy hoặc có thể thêm vài ngày đi ô tô vận chuyển ....... thế mà chú Ngốc lo xa kêu có gì trên 1 tuần gia hạn thêm - vụ này nghe ko Ngốc lắm.....

@ Hơ Ngốc: làm xong chụp cho 1 Pô ảnh, anh em xem với......

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

@ bác vinh: hic. em đang lạnh hết cả người đây này. bác Vinh đừng tưởng bở nhé hihi. cái đơn này đúng thật là khoai kinh khủng á.

@ bác Lee: hihi em cảm ơn bác Lee nhiều nhiều, em chả hiểu làm sao để mà copy được cái tiêu đó cho chuẩn theo cái hình thế bấm cả, chỉ với mấy tấm hình chụp lên hic. bà bámbô ác thiệt đó, tìm ai đặt không tìm, tìm đúng em là người chưa từng được đụng vào tiêu trung quốc hihi. nhưng em cũng thấy thú vị phết. em cũng muốn thử làm cái xem có được không hihi.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
mà bác Lee cũng giầu thế, bỏ 600k mua cái tiêu chỉ để học hỏi cách làm gốc trúc hihi, sao bác không đến ngó qua thôi rồi trả có phải đỡ tốn tiền không hihi. em nghĩ là làm gốc trúc thì chủ yếu là dụng cụ thôi chứ nó chắc là không khó đâu ạ. bác thử làm cái khoan to to mũi khoảng 15 hay 16mm, khoan cái gốc trúc lỗ bé hơn lòng ống một tí (lòng làm tiêu khoảng 19 hay 20mm) rồi lắp đá mài vào khoan rồi mài cho nó bằng lòng ống hoặc là dùng dũa tròn dũa lòng trong cho bằng lòng ống cũng được mà, mua loại dũa tròn tốt khoảng 30k ấy ạ. thế là được cái lỗ dưới gốc, còn các chỗ khác thì cứ làm như xưa nay mình vẫn làm hihi. em không kiếm được gốc trúc không thì em cũng làm cái cho máu hihi, em nhìn thấy mấy cái đó mà mê quá. em chỉ kiếm được trúc sát gốc thôi, đốt nhiều thông lòng mệt thật hic. em có khúc trúc dài 62cm mà có đến 11 đốt, thông nhừ 2 tay mới được nửa ống hihi.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
To ngoccuaanhoi: là chỗ anh em, em nói thiệt với bác nè, không phải là giàu hay không giàu (600k thời buổi này đâu có lớn lắm đâu bác) mà là sự đầu tư và thể hiện sự nghiêm túc tối thiểu của em trong việc tìm tòi cách làm tiêu, nếu bác nghĩ các loại tiêu có trúc gốc đường kính chỗ nào cũng đều 19mm thì bác sai lầm lớn lắm đấy, các loại đó mà đại biểu nhất là shakuhachi thì luôn phải bóp nhỏ đường kính lòng ống ở phía đuôi để dùng áp suất không khí dội ngược lại để thay đổi âm sắc (và còn lý do gì khác nữa thì em chưa tìm hiểu ra được), và còn nhiều thứ khác phải tham khảo nữa như cách sơn lòng ống, cách làm đoạn khớp nối, cách khoét huyệt khẩu... mà những thứ đó thì tư chất của em lại quá kém để có thể copy chỉ trong phút chốc như "ngó qua thôi rồi trả" kiểu bác được. Nếu bác giống em và saonhua có dịp rờ thử một cây shakuhachi thì bác sẽ hiểu khao khát của em và hắn khi bỏ 600k ra mua 1 cây tiêu cùi của tụi TQ. Bác nói em giàu, nhưng thực sự đời em rất nghèo khổ và khốn nạn thay....em không đủ tiền để mua nổi 1 cây shakuhachi loại thường thường giá chỉ 3000 Usd ! :(
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

leehonso:
Bác nói em giàu, nhưng thực sự đời em rất nghèo khổ và khốn nạn thay....em không đủ tiền để mua nổi 1 cây shakuhachi loại thường thường giá chỉ 3000 Usd ! :(

Cho nên vác 1000 đi mua cái máy về ngắm cho đỡ buồn , há há .

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bamboo-flute:

leehonso:
Bác nói em giàu, nhưng thực sự đời em rất nghèo khổ và khốn nạn thay....em không đủ tiền để mua nổi 1 cây shakuhachi loại thường thường giá chỉ 3000 Usd ! :(

Cho nên vác 1000 đi mua cái máy về ngắm cho đỡ buồn , há há .

Mụ đừng nói lời đau lòng như vậy chứ, cái máy tiện ấy được việc lắm đó, nhưng cũng phải cảm ơn sự khích lệ của mụ đã khiến tui hoàn thiện toàn bộ công nghệ khớp nối, bây giờ tui hoàn toàn tự tin nhận đơn hàng làm khớp nối cho tiêu, sáo của mụ rồi , he he, àh mà quên tiêu sáo xịn của TQ có khớp nối làm bằng inox chứ không phải bằng đồng nha, nên kêu tui làm khớp bằng đồng là tui không thèm làm đâu àh nghen !

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

vậy thì anh chuẩn bị đón 1 lố khớp của em đi nhe . Em đang tính ngày mai order 1 mớ trúc tím về , sau đó em cho bác số liệu làm thử cho em , rồi phang qua cho em , em gắn vào thử xem thế nào :P

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

@ bác Lee: hì em nói vui vậy chứ em không có ý gì đâu ạ. em đang là sinh viên nên không có nhiều tiền để đầu tư hic. em rất khâm phục niềm đam mê của bác, dám làm nhiều điều mà em chưa dám và chưa thể làm. bác đã làm được khớp nối rồi thì nghiên cứu tiêu trung quốc hay shaku hay lắm đấy ạ. và theo thiển ý của em thì việc làm trúc có đường kính phía đuôi nhỏ hơn có 2 tác dụng hay sao ấy. khi lên cao có thể điều chỉnh được nhiều cái kỳ kỳ thế nào ấy ạ. còn việc em copy các loại tiêu sáo là vì em mới làm không có kinh nghiệm nên đó là cách học hỏi phương pháp và tận dụng những ưu điểm từ lỗ thổi hay các chỗ khác của các bác đi trước, từ đó tìm cách lý giải tại sao lại như thế, để bổ sung thêm kiến thức cho mình thôi. với lại em nhìn kỹ một cái thì về em làm theo, từng bước một hoàn thiện thêm để dễ hiểu hơn thôi chứ không thể copy y nguyên được.

@ bà chị bamboo: bà chị lại kiếm được trúc tím nữa à? hic bà chị để cho em vài khúc đi mà, em ước một lần được đụng dao vào cây trúc tím xem nó thế nào mà chưa được hic. bà chị ơi để cho em vài khúc nhé, năn nỉ năn nỉ đấy hihi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
ngoccuaanhoi:

@ bà chị bamboo: bà chị lại kiếm được trúc tím nữa à? hic bà chị để cho em vài khúc đi mà, em ước một lần được đụng dao vào cây trúc tím xem nó thế nào mà chưa được hic. bà chị ơi để cho em vài khúc nhé, năn nỉ năn nỉ đấy hihi.

Trúc tím là loại trúc làm cây tiêu 600k mà mình đã nói ở trên đó bác, lúc chưa chặt thì nó màu tím sẫm, lúc phơi khô rồi thì nó màu nâu sẫm  .

chi tiết về nó đây  :

Tên Việt Nam:

Trúc đen

Tên Latin:

Phyllostachys nigra
Họ:  Cỏ Poaceae
Bộ:  Cỏ Poales  
Nhóm:  Cây thân rỗng  

Hình: Phùng mỹ Trung 
------------------------------------------------------------------------------------------------

TRÚC ĐEN

Phyllostachys nigra (Lodd.)Munro, 1868

Họ: Cỏ Poaceae

Bộ: Cỏ Poales

Mô tả:

Thân tre thẳng, mọc tán, cao 6 - 7m, đường kính 2 - 4cm, gióng hơi dẹt, có 2 rãnh dọc, màu tím lục hay tím đen, bóng, rất đẹp. Vòng mo là một đường gờ mảnh. Mỗi mắt có hai cành, môt lớn, một nhỏ, có khi tiêu giảm còn 1 cành. Lá dài 8 -10cm, rộng 8 - 10mm, có gân ngang rõ, tai có 15 -16 lông dài 6-8mm. Mo thân màu vàng đốm nâu nhạt, đáy rộng 9 - 10cm, tai hình sợi.

Sinh học:

Mùa măng tháng 2-5. Tái sinh bằng thân rễ.

Nơi sống sinh thái:

Mọc trên các vùng núi cao trung bình.

Phân bố:

Việt Nam: Hà Giang (Đồng Văn: Quản Dzí Ngài), miền Nam Việt Nam.

Thế giới: Trung Quốc.

Giá trị:

Lá dùng làm thuốc chữa cảm cúm, thân làm cần câu, măng ăn được. Trồng làm cảnh đẹp.

Tình trạng:

Loài hiếm. Số lượng cây còn rất ít, vùng phân bố hẹp. Mới trồng được một số cây ở thị trấn Đồng Văn. Mức độ đe doạ: Bậc V.

Đề nghị biện pháp bảo vệ:

Hạn chế việc những nơi có loài này phân bố và đẩy mạnh việc trồng nhằm tạo nguồn nguyên liệu ổn định.

Tài liệu dẫn: Sách đỏ Việt Nam - trang 359.

Source : http://www.vncreatures.net/chitiet.php?page=1&loai=2&ID=3271 

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

TRÚC ĐEN:

(Phyllostachys nigra; cg. trúc tím), loài cây thân tre thẳng, thuộc phân họ Tre nứa (Bambusaceae), họ Lúa (Poaceae). Thân thẳng, mọc tản, cao 6 - 7 m, gióng hơi dẹt, màu tím hay tím đen bóng rất đẹp. Mỗi mắt có hai cành. Lá dài 8 - 10 cm. Mo thân vàng nâu đốm nhạt. Mọc trên vùng núi cao. Mùa măng tháng 2 - 5. Tái sinh bằng thân rễ. Loài hiếm, số lượng cây rất ít, vùng phân bố hẹp. Thế giới chỉ có ở Trung Quốc. Ở Việt Nam mới gặp ở Lạng Sơn (Đồng Văn). Lá dùng làm thuốc chữa bệnh cảm cúm. Trồng làm cảnh.

Source:http://dictionary.bachkhoatoanthu.gov.vn/default.aspx?param=1611aWQ9ODg3NCZncm91cGlkPSZraW5kPXN0YXJ0JmtleXdvcmQ9dA==&page=53 

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
leehonso:

tui hoàn thiện toàn bộ công nghệ khớp nối, bây giờ tui hoàn toàn tự tin nhận đơn hàng làm khớp nối cho tiêu, sáo của mụ rồi , he he, àh mà quên tiêu sáo xịn của TQ có khớp nối làm bằng inox chứ không phải bằng đồng nha, nên kêu tui làm khớp bằng đồng là tui không thèm làm đâu àh nghen !

Chết.....

Công nghệ cao quá.....đã nhẩy tới bậc INOX rồi

Chú Ngốc vấn còn kém khoản này....vươn~ thủ công lắm chỉ với : 1-2 con dao mổ + 1 cái cưa sắt + mấy giờ giấy ráp + ít dây chỉ mầu quấn sáo (hết rồi Đông lì nhỉ ? - nếu còn đồ gì bổ xung vào nhá)

@ Lee : 600k cũng là 1 vấn đề đấy  ........ 2 tháng tiền uống nước chứ chẳng chơi  hoặc 1 tháng tiền xăng xe

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Chà, Việt Nam mình cũng có trúc tím à? Mấy bác ở miền bắc chắc sẽ có cơ hội gặp được lọai trúc này. Nhưng đừng có lấy về làm tiêu vì nó nằm trong sách đỏ Việt Nam đó. Ngày trước, tui có đọc báo và nghe nói có một nghê sĩ nào đó trồng thành công lọai trúc đen tại Dà Lạt. Không biết có phải là lọai trúc tím này không? Trước kia tui còn đi ở trọ, Bà chủ nhà thấy tui thổi sáo. Bả có nói là có ông anh họ, cũng là dân thổi và làm sáo. Ổng có rất nhiều lọai trúc. Có nhờ bà chủ trồng một lọai trúc đen ở tiền giang, nhưng không thành công, lọai đó khó trồng quá. Nếu tiềm được giống, anh em ai có đất thì thử trong coi sao. Tui mà có giống thì cũng đem về quê trồng thử. Trong bài báo này còn thiếu một công đụng rất độc đáo và đầy tính nghệ thuật là làm tiêu.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

saotruc:
Chà, Việt Nam mình cũng có trúc tím à? Mấy bác ở miền bắc chắc sẽ có cơ hội gặp được lọai trúc này. Nhưng đừng có lấy về làm tiêu vì nó nằm trong sách đỏ Việt Nam đó. Ngày trước, tui có đọc báo và nghe nói có một nghê sĩ nào đó trồng thành công lọai trúc đen tại Dà Lạt. Không biết có phải là lọai trúc tím này không? Trước kia tui còn đi ở trọ, Bà chủ nhà thấy tui thổi sáo. Bả có nói là có ông anh họ, cũng là dân thổi và làm sáo. Ổng có rất nhiều lọai trúc. Có nhờ bà chủ trồng một lọai trúc đen ở tiền giang, nhưng không thành công, lọai đó khó trồng quá. Nếu tiềm được giống, anh em ai có đất thì thử trong coi sao. Tui mà có giống thì cũng đem về quê trồng thử. Trong bài báo này còn thiếu một công đụng rất độc đáo và đầy tính nghệ thuật là làm tiêu.

hi, Việt Nam cũng có trúc tím bác ạ. cái tên trúc đen cũng chính là nó. cái loại ở đà lạt em thấy không chuẩn là trúc tím đâu ạ. vỏ trúc tím già khi đánh sạch thì nó bóng hệt như trúc đà lạt già, thân trúc tím cũng giống trúc đà lạt vậy. thân trúc từ bé nó đã xanh rì sau đen chứ không loang lổ đen và vỏ sần như một vài loại trúc khác. trúc tím thì nơi có nhiều nhất là trung quốc, khí hậu trung quốc và đất trung quốc, kèm theo chăm sóc thì cho ra cây trúc có đốt dài và thẳng, đoạn dưới thì không có chánh nên cây rất đẹp. tên gọi của nó ở trung quốc là tử trúc, tức là trúc mầu tím. khi khô thì mầu tím bớt đi do diệp lục trong thân trúc bị biến mầu. và trúc đen mà luộc lên thì khi khô hình như nó ngả nâu chứ không đen như cũ nữa(cái này em chưa kiểm chứng được). còn trúc tím hình như nó chỉ trồng ở nơi khí hậu lạnh và đất thịt ẩm. ở việt nam giống chuẩn thì theo em biết có ở khu nghiên cứu bảo tồn thực vật ở phú thọ có. em chưa có điều kiện để lên coi xin giống trồng thử. em rất thích trúc củ chi và trúc đen lắm, bà chị bamboo có thì để em vài khúc đi hihi.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Để xem lần này bác làm cây tiêu cho em thế nào đã . Nếu vừa ý em , em xin tặng lại bác 1 ống làm sáo ( cho bác chọn tone luôn , dài từ 55-60cm ) ( nếu mà tuần sau trúc làm tiêu về mà dư dả em tặng thêm 1 ống để cho bác làm tiêu )Cool

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

Bamboo-flute:
Để xem lần này bác làm cây tiêu cho em thế nào đã . Nếu vừa ý em , em xin tặng lại bác 1 ống làm sáo ( cho bác chọn tone luôn , dài từ 55-60cm ) ( nếu mà tuần sau trúc làm tiêu về mà dư dả em tặng thêm 1 ống để cho bác làm tiêu )Cool

YEAHHHHHHH , chả bít thế nào nhưng em cứ cảm ơn thiện ý của bác đã hihi. em sẽ cố gắng làm ạ hihi. lỗ bấm cuối em sẽ khảm hình trái tim hay mặt trời ( nhìn giống giống cái bên dưới nick bác ấy ạ) xung quanh nhìn cho vui nhé hihi. em tặng kèm theo một hình xếp trái tim do em tự nghĩ ra và xếp nữa hihi.  ống làm sáo thì em chỉ cần nó thẳng và tròn để làm tone C thôi, vì trình em kém chỉ tập tone C thôi hihi. em cảm ơn bác nhiều nhiều. à mà bác cho em hỏi là bác ở đâu ạ? bác ở Việt Nam thì em làm tiêu xong mới gửi được đó hihi, chứ ở nước ngoài thì em không biết làm sao mà gửi đâu ạ.

Page 10 of 13 (182 items) « First ... < Previous 8 9 10 11 12 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net