Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mãomèo:Bán sáo âm thanh chuẩn giá sv

rated by 0 users
This post has 181 Replies | 5 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bác thích loại mấy đốt ? Em có tử 3 đốt trở lên tới 6 . Còn khi nào xong cây tiêu thì bác cứ ho lên vài tiếng trên đây , em sẽ đưa địa chỉ trong Sài Gòn cho bác gửi vào và sẽ gửi thanh toán cho bác qua tài khoản của bác .

mà em xin nói trước , từ hè đến thu năm nay em mới đưa trúc cho bác được , còn chuyện thẳng thì đừng lo , nếu nó cong em xin đền gấp 2 , hehe

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
hihi mấy đốt cũng được ạ, bác làm nhiều thấy ống thế nào mà khi lên quãng 2 nó không bị non thì bác cho em 1 ống. ặc ặc, huhu hè đến thu cơ ạ? em phải đợi nửa năm cơ à huhu, sao bác bỉu tuần tới trúc làm tiêu về tặng thêm em 1 ống mà, em tưởng là nhanh chứ hic. vâng khi nào làm xong tiêu thì em sẽ nhắn lên đây ạ.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
báo cáo là em đã làm xong tiêu cho bác bamboo rồi ạ, nhưng mà Kmath nó cướp về test rồi. cây này em khoét lỗ Si hơi bé nên si giáng 1 hơi bí tiếng ạ. còn chất lượng thì em không dám bàn, hình thức thì để 1 hay 2 hôm nữa em đòi về chụp hình up lên và mô tả sau nhé. em chưa cầm tiêu 8 lỗ nên cầm mỏi tay quá em chả dám thổi thử nữa hihi.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

tên Kmath kia có trả tiêu lại đây không thì bảo . hehe 

Bác còn không mau làm vài tấm cho em xem nữa .

Bác còn không mau làm vài tấm cho em xem nữa .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
hic hôm nay em phải làm báo cáo để mai gặp thầy nên không ra khỏi nhà. mai gặp thầy xong em qua đòi luôn về chụp lên ạ. chẳng là em không bít thổi tiêu cho ra hồn nên bỉu Kmath thổi thử rồi đánh giá xem thế nào hộ em để em gửi cho bác, bác thông cảm cho em nhé hihi. còn hình xếp bằng tiền 500đ em đã chuẩn bị xong hihi, khi nào em chụp cùng lên cho bác coi luôn ạ.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ơ, tiêu nào mà tiêu, mà em xài bát khổng thổi nhạc Việt được ko các bác ơi Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Nếu bác Kmath đang giữ tiêu em thì cho em xin tí ý kiến về nó cái . Nếu có máy thì post vài ảnh lên em xem với .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Dạ, em mới tập tành nên chả bít nhận xét thế nào. Chỉ có chi tiết dễ nhựn thấy nhứt là nó dài quá cỡ thợ mộc, tay em thì ngắn ngủn như búp bê, suốt đêm qua nằm trong chăn ngồi tập ngón cho quen, sáng nay mõi rã rời. Hôm nay em mắc bựn nhìu việc quá nên ko online được, em xin hứa ngày mai sẽ thâu 1 bản để các bác ném đá ạ, nhưng em xin trình bày trước là em hầu như không tập nhạc tàu, nên mai nếu có mạnh dạn mà thâu nhạc tàu thì cũng là thử coi cái màu âm cây tiêu nó ra răng thôi nhé, các bác nhất trí thì mai em thâu ạ. Sẵn tiện bác nào có mp3 Tình nhi nữ với cả Táng hoa ngâm để ráp với tiêu C thì cho em xin trước để mai ráp thử coi sao, hí hí Stick out tongue
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

đây,em tặng bác Kmath ,coi như là món quà làm quen,ráng thổi sao cho hay 2 bài này bác nhé :

Tình nhi nữ :http://sannhac.com/s40129/Nu-er-qing-Nu-nhi-tinh-Ngo-Tinh-beat-karaoke.htm

Táng Hoa Ngâm:cái nỳ em ko tìm được,nhưng sẵn tìm ra được 1 web có bản nhạc hòa tấu nên em send cho bác luôn,bác dùng tạm nhé !

http://www.woim.net/song/35446/hong-lau-mong.htm

chúc bác thành công

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

dạ em post ảnh cây tiêu lên đây cho bác bamboo flute xem trước ạ, tiện thể giới thiệu sơ qua một tí.

Tổng quan :

Định âm 6 lỗ:

Sơn lòng mầu đỏ như máu

Khắc 2 chữ tàu trên thân tiêu, quét nhũ đỏ và phủ sơn lên

nắp tiêu ghép lại từ 2 mảnh trúc theo khớp chữ L, cẩn miếng đồng hình trái tim , phỏng theo hình trái tim xếp bằng tiền em sẽ tặng kèm (cái này hiện đang là hàng độc của em, chưa có ai xếp được, không sách nào dậy)

Thân tiêu em viết thư pháp hạng gà bằng mực sau đó phủ sơn hai câu vịnh tiêu này do em nghĩ ra: 

Đào   hoa lãng  tử      thơ   trên   áo ( vì viết lên thân tiêu 2 câu nên như là vẽ trên áo lãng tử)

Nghĩa khí  anh  hùng  máu  trong tim ( em sơn lòng đỏ như máu nên đặt là huyết trong tim)

lỗ bấm cuối cẩn miếng đồng hình bầu rượu dắt lưng cho nó hợp với "lãng tử" và "anh hùng" ở trên, 2 ông này lúc nào cũng liên quan đến bình rượu, khi nghĩ 2 câu trên thì em nghĩ đến cảnh Đoàn Dự (lãng tử) và Bắc Kiều Phong (gặp nhau) kết nghĩa bằng rượu ạ.

còn thử âm thì Kmath có thu đây ạ, nhưng mà em thấy tên này thủi chưa quen tiêu hay sao đó hihi. 

[Youtube:Zgq2fWUPpPI]

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Nhìn sơ sơ thì em thấy bác làm giỏi hơn em rồi . Có mấy điểm em xin phát biểu ạ :

Thứ 1 : Ngay cái nắp tiêu , em không thích nó hình chữ U tròn như mấy cây của Đài Loan mà em thích nó hình thang cơ . ( bác đã cắt đáy chữ U nó sâu quá rồi )

Thứ 2 : em đã nhắc nhiều lần là cái mặt đó phải phẳng , sao bác lại vát 1 mảnh ngay phần dưới thế ?

Thứ 3 : chắc bác bắt chước Shakuhachi nên khi bác cắt ngay mắt trúc để làm huyệt thổi ( em cũng không thích thế ) .

Thứ 4 : bác khoét 6 lỗ định âm , sao lại cho nó ra đằng trước thế ạ ?

Thứ 5 : em không yêu cầu viết chữ lên tiêu và không yêu cầu sơn 1 lớp bóng bên ngoài , hehe

Nếu có muốn cho chữ lên tiêu thì bác cứ khắc , em không phản đối , vì em ghét nhất là viết lên tiêu đấy ạ . Em sẽ vào hộp thư riêng cho bác địa chỉ của em , và bác cho em xin số tài khoản để em gửi phí cho bác nhe .

Nếu có muốn cho chữ lên tiêu thì bác cứ khắc , em không phản đối , vì em ghét nhất là viết lên tiêu đấy ạ . Em sẽ vào hộp thư riêng cho bác địa chỉ của em , và bác cho em xin số tài khoản để em gửi phí cho bác nhe .

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
trời đẹp quá đi mất anh Đông ơi Big Smile thích rùi đóa, mà bác Bamboo này, em nói thật nhé, có một số điểm em thấy bác nói ko hợp lý. Ví như viết chữ và sơn bóng, đó là do phong cách làm của người ta, bác ko dặn là ko dc thế này nên bác phải chấp nhận thôi, sao lại trách người ta được? khoét chữ U cũng có thế anh đông làm vậy, bác có thể làm khác, bác làm dc bác còn đặt làm gi? đặt rồi thì đừgn có bới móc cách làm của người ta, riêng em thấy anh Đông làm cây này là rất đẹp rồi, mà em nghe âm của nó cũng rất hay, giống hệt âm mấy cây biểu diễn của trung quốc
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

điều 1:  hì, khoét thẳng xuống như bác thì em thấy dễ hơn, nếu bác thích thì em có thể đắp thêm một miếng trúc vào đó và khoét thẳng xuống, bản thân nắp cũng đã là miếng ghép rồi mà.

điều 2: em cắt vát để khi đặt cằm vào không bị hằn vết cạnh sắc lên cằm, nếu bác không thích em có thể đắp trúc hoặc keo đặc biệt em chế vào đó cho nó phẳng lên.

điều 3: em không bắt chước gì cả đâu ạ, mà sáo hay tiêu em làm, thì em thích nhất là cắt tròn đốt, nhìn thích hơn, và độ bền cơ học tốt hơn, mặc dù khoét ở mắt thì cứng hơn và khó khoét hơn, lại phải đục thêm một cái mắt trúc nữa, nặng nhọc hơn. cái này em có thể đánh phẳng mắt trúc đi được.

điều 4: 6 lỗ định âm bác chụp ở hình em không biết là nó ở trước hay sau nên em khoét ở trước, nhìn nó cũng khá hoành tráng hihi, ở sau em có khoét thêm 2 lỗ buộc dây phía dưới các lỗ định âm đó, 2 lỗ này định âm La, còn 6 lỗ định âm trên thì âm Sib, Si, Đô. cái này thì không sửa được ạ.

điều 5:  viết chữ lên tiêu, đó là cái lòng của em với cây tiêu mà em khá kỳ công làm ra, và với người đã có lòng đặt tiêu của em cho em lên tay. khi viết lên mà không cạo vỏ và sơn thì nó sẽ mất. và chỉ có một đốt đó là em làm thế, còn các đốt khác thì em để nguyên vỏ trúc như thế, bản thân vỏ trúc đà lạt già nếu làm cẩn thận thì nó đã bóng rồi, không cần phải sơn lên. sơn bóng và chữ có thể cạo đi, nhưng mà ko làm lại lớp vỏ cho trúc được, chỉ có cách là cưa đốt trúc đó đi, cắt một khúc khác dán vào là có lớp vỏ khác.

còn làm giỏi hay không thì không thể nhìn hình thức được bác ạ, vì hình thức không phải là cái chính. việc làm giỏi thì em không dám nhận, còn phải học hỏi rất nhiều.

cây tiêu này, mới nhìn sơ qua đã có 5 điểm không vừa ý bác, em thích con số 5 lắm nhưng đó là quá nhiều lỗi cho sản phẩm. nhìn qua đã có 5 điểm, không giống yêu cầu của bác bảo em copy, thì khi cầm thổi chắc sẽ có thêm cả chục điểm không giống yêu cầu nữa ạ. và bác cũng không có yêu cầu em phải sơn lòng trong 2 lớp, một lớp sơn đỏ và một lớp sơn bóng. bác yêu cầu em làm tiêu 90cm nhưng em làm tiêu 90,1cm ( chính xác luôn). cây tiêu có 5 đốt, đo lòng chỗ nắp tiêu là khoảng 19,4mm. bác cũng không yêu cầu em cẩn đồng 2 chỗ trên tiêu. còn âm thanh em chưa dám bàn đến ở đây, độ chuẩn cũng thế. bác đặt tiêu em nhưng em làm ra chưa đáp ứng được hầu như tất cả điều bác yêu cầu khi đặt hàng, nên em không dám giao hàng đâu ạ, vì khi người ta đặt em làm, em làm ra nếu họ không ưng có thể không nhận, đây là một trường hợp như thế thôi ạ. có khi em để cây tiêu này mang về cho bà nội em thổi lửa cho đỡ vất vả, vì em sơn lòng cẩn thận nên hơi thổi sẽ nhẹ nhàng hơn, dài nên đỡ phải cúi vào bếp bụi, nóng và đau lưng. em thương bà em lắm. dạo này em cũng đang khá bận nên không có thời gian làm lại cho bác được, mong bác thông cảm và hẹn bác khi khác.

thôi em chào bác ạ.một lần nữa cảm ơn bác đã tạo điều kiện cho em lên tay hihi. 

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bác Đông này , bác có khi nào suy nghĩ lý do em đặt tiêu bác không ? Em xin nói thẳng , 5 điều phía trên , chỉ là em góp ý cho cái máy copy của bác chứ không có chê trách chê móc chi cả bác ạ . Tấm lòng bác viết lên đó thiệt là quý hóa lắm . Còn nếu không giao hàng cũng không sao , và bác cũng sẽ không biết nhận xét cho cái âm của nó bác đã đi đến đâu . Nếu bác đã thấy bác làm cây đó từ hình thức đến âm sắc đã OK như người ta khen rồi thì cứ giữ lại đấy . Còn nếu muốn tiến xa tiếp thì gửi nó vào SG . Em đợi tin bác đấy . ( đọc bài của em , bác đừng hiểu lầm là trách móc gì nhé bác , không thì ráng chịu )

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

em lại cứ tưởng bác không muốn nhận tiêu cơ chứ hehe. thôi thì em cũng nói ra vài cái em nghĩ vậy, em định để nhận tiêu rồi bác tự hiểu nhưng tiện đây em nói luôn. cây tiêu này chất lượng chưa có được tốt như mà mấy người biết sơ qua nói đâu ạ. cây tiêu này có 2 người được thấy là Kmath và Olala. Kmath thì bác biết rồi, còn Olala là người em hay chia sẻ kinh nghiệm làm sáo tiêu, cậu ấy làm cũng khá tốt, nhưng thiếu một chút cẩn thận nữa thôi. cây tiêu này từ khi đặt hàng bác có nói cái cần không phải là tiêu thì em cũng hiểu sơ sơ ý bác rồi. khi em làm cây tiêu này cũng học hỏi thêm được vài điều. nó vẫn có vài nhược điểm nên hiệu quả sử dụng không cao, bác cầm đến sẽ thấy. cái em muốn làm cho bác ở đây là một số ý tưởng trên cây tiêu, cả về cách làm, khắc phục lỗi, và trang trí. sản phẩm của Việt Nam nổi tiếng ở những cái thủ công và sự sáng tạo bác ạ. bác cũng là người làm tiêu sáo nên em hi vọng bác sẽ hiểu. còn việc bác hỏi em có suy nghĩ lý do bác đặt tiêu em không, thì em xin trả lời là có chứ, nhưng mà lòng người thì không biết chính xác được, em đã nghĩ cho nhiều phương án rồi, giờ thì em hiểu rõ hơn rồi. và việc các bác chuẩn bị từ lâu đến nay và tham vọng to như thế làm sao mà không thấy cho được, em cũng mừng vì việt nam mình có những người như các bác. chính vì vậy em mới nhắn nhủ vài điều đến các bác khi làm cây tiêu đó. em cũng có tham vọng chứ, nhưng nó nhỏ hơn, làm tiêu sáo thì chắc bác cũng hiểu là giờ thì không thể làm sản phẩm thật hoàn hảo được, ít ra cũng để sau này chứ bác nhỉ. lúc nãy em cứ nghĩ bác không muốn nhận nó nên em tính sửa lại để dùng, vì cây tiêu đó em muốn dùng thì phải sửa lại hihi. nhưng giờ em quyết định sẽ gửi cho bác nếu bác còn muốn nhận, có gì bác cứ nói để em còn rút kinh nghiệm, với lại được tiến xa hơn thì thực sự em cũng muốn chứ, mình em thì không đủ sức để tiến mà hihi. còn thanh toán thì bác cứ đánh giá cây tiêu, và gửi cho em theo đánh giá của bác, chứ cây tiêu đó em làm không định giá đâu ạ. em dùng thẻ ngân hàng công thương Vietinbank, tên chủ tài khoản là Lương Minh Đông, số tài khoản là 711A-057 681 06. bác nhắn tin vào hộp thư cho em, hoặc liên lạc qua nick yahoo ngoccuaanhoi2002, số điện thoại là 0914 373 676.

ps: quên, cây tiêu đó em làm được có từ đô1 đến rê3 là theo trong này http://damsan.net/forums/thread/23613.aspx  còn trên nó thì khác đấy ạ, trình em chỉ đến thế hihi.

còn nếu em làm tiêu em thổi thì em sẽ không định âm 6 lỗ, chỉ khoét 2 lỗ buộc dây và 2 đến 3 lỗ định âm thôi, em làm hệ 7-2 chứ không làm 7-1 như thế. và thế bấm sẽ không phức tạp như thế chuyển nốt hơi khó. đầu tiêu không thẳng góc mà hơi chéo để đỡ phải dơ tiêu lên thổi vẫn vang. 

Page 11 of 13 (182 items) « First ... < Previous 9 10 11 12 13 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net