Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Lịch sử của ĐỘNG TIÊU

rated by 0 users
This post has 62 Replies | 2 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Tiêu theo công nghệ saonhua là sao :|

Bằng nhựa à ^^ Em ko hiểu :-/ 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Bác saonhua có cách nào giúp em chỉnh cái tiêu cho nó dễ thổi hơn không :|

Em rất thik âm trầm nên muốn thổi cho kì được  cái tiêu ấy ^^ :D

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
n_minhvu:

Bác saonhua có cách nào giúp em chỉnh cái tiêu cho nó dễ thổi hơn không :|

Em rất thik âm trầm nên muốn thổi cho kì được  cái tiêu ấy ^^ :D

hè hè, tiêu của saonhua nổi danh vì dễ thổi đó, ko những dễ thổi, mà còn dễ tới nỗi có thể chuyền hơi được, cái này tui mới thử, mà bác ở đâu vậy, sáng mai tui ra công viên hoàng văn thụ nè, nếu bác rảnh thì ghé qua, còn ko thì chủ nhật 8h 30 cung văn hoá lao động, số đt 0902802068, nếu bác ở gần thì tui sẽ giúp bác! 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
em ở Hà Nội :)
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thế thì bó chiếu luôn, làm thế quái nào tui giúp bác được, về cái kĩ thuật làm đầu thổi để cho dễ thổi thì khó mà viết ra quá, chỉ tận tay thì dễ hơn, với lại, chỉ bác 1 đằng bác làm 1 nẻo, nhỡ mà sai cao độ thì còn đỡ chứ lỡ mà tắt tiếng luôn thì kể như tiêu đời, để hôm nào chụp hình thảy lên cho bác về mà nhái lại vậy!
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

vâng :D hi vọng sớm được nhìn thấy cách làm của bác :D

Em là em nóng lắm rồi đấy :)) :)) 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Muốn nhắc khéo bác sáo nhựa nhưng không biết nhắc thế nào cho lành ^^

Em chờ lâu quá ^^

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
n_minhvu:

Muốn nhắc khéo bác sáo nhựa nhưng không biết nhắc thế nào cho lành ^^

Em chờ lâu quá ^^

cho tui xin lỗi nhé, mấy bữa nay bận việc tíu tít, với lại ko có máy ảnh để chụp, lúc có rồi thì lại bị virus gặm te tua, bây giờ 2h rưỡi rồi tớ mới mò lên mạng được nè, nhưng lại ko úp hình lên được bác thông cảm nhé, đợi em 2 bữa nữa thôi... để em vẽ lại cái cấu tạo, chứ chụp ko thấy nổi...
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

ôi! cám ơn bác quá :D

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
cái này là 2 kiểu lỗ thổi thông dụng nhất và 3 kiểu vành tiêu thông dụng nhất, cái trên cùng là dễ thổi nhất vang nhất, nhưng dễ sai cao độ nhất, cái dưới cùng thì âm rất ấm, nhưng thổi rất nặng hơi!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
cám ơn bác quá :D Nhưng nhìn thế này thì em không hiểu : tính toán thế nào để khéo ^^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

3 cái hình bên trái là 3 kiểu của cái mép thổi mà bác đẩy hơi vào, tui vẽ cắt ngang để bác hình dung khi mình dùng dao hay dũa để làm thì nó ra hình ảnh như vậy, còn 2 hình bên trái là 2 hình nhìn từ trên xuống của đầu thổi, cái đó thì ko quan trọng lắm.

hiện tại tui đang có 1 cây mà đầu thổi mỏng như dao cạo, thổi vang nhất, hơn cả một số cây tiêu gỗ, còn những cây ấm nhưng hơi thổi khá nặng thì như cái hình dưới cùng bên trái thì tui bỏ hết rồi, những cây hàng top có đầu thổi nằm ở giữa, nói ở giữa nhưng còn tùy bác canh chỉnh, có những cây khá già chắc tiếng rồi, giờ cần vang thì bác cạo cho mỏng tí, còn cây nào hơi chuối thì phải để cho nó dầy dầy 1 chút đặng đừng sai bát độ quá đáng và âm ko bị lỏng, liệu cơm mà gắp mắm nhé... nói chung làm nhiều rồi sẽ biết, càng nhiều càng lên tay, lâu lâu làm 1 cây thì dễ bay lun lắm...  Confused

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Để vài hôm nữa kiếm được máy ảnh, em chụp cái ảnh rồi post lên cho bác xem hộ rồi chị giúp :)

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Để vài hôm nữa kiếm được máy ảnh, em up lên để bác xem hộ rồi chỉ giúp :D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

hỏi các bác có kinh nghiệm làm tiêu chứ cái lỗ thổi nên đánh bóng, đánh nhám hay dùng dao thôi ?

Còn nữa, hình dáng sắc cạnh tốt hơn hay hình xứot mẽ lại tốt hơn ? Tui chơi thành ...răng cưa nghe tiếng rất huyền bí đấy !

chưa hết, cái kiểu bén ngọt (số 1)của saonhua nếu mà mình vát ngược từ ngoài cây sáo vô 1 chút rồi mới cắt xuống, nhìn như chữ A, thì sao nhỉ ? 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Page 3 of 5 (63 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net