Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi về sáo Trung Quốc

rated by 0 users
This post has 22 Replies | 2 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Ai có sử dụng sáo Trung Quốc cho mình hỏi chút :

Cách dán màng sáo có cần phải chú ý gì không ? Mình thấy cái màng đó có 2 mặt, một mặt nhẵn hơn, mình dán úp mặt kia xuống, dán căng quá thì tiếng sáo phát ra không được hay cho lắm, hình như căng quá cái màng nó không rung thì phải, Mà dán không căng thì nó lại rung ghê quá, lúc thiếu hơi một chút thì nó phát ra tiếng gì kinh khủng lắm cơ, và lúc thổi các note sử dụng làn hơi mạnh nhẹ khác nhau rất khó, ví dụ : từ note do2 mà xuống note La có lúc nó câm luôn, ngược lại thì đôi lúc nó lại phát ra tiếng rất khó chịu.

Không biết là do cách mình dán màng sáo hay do cách thổi của sáo TQ nó khác và khó hơn sáo VN ?

Vì cây sáo đó khá đẹp nên lâu lâu đem ra nhìn đỡ buồn, và thổi tốn hơi hơn cây sáo mình mua của anh Sơn, nên tạm thời mình dùng để luyện hơi, sau khi luyện bằng cây đó thấy thổi cây sáo khác thấy hơi mình dài hơn chút hihi

ym: heartfailz
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

tớ cũng vừa mới sắm một cây sáo trung quốc, giá 180 k tại cửa hàng gần nhạc viện Hà Nội

Hôm ấy đi lang thang cả buổi chiều, ĐỊnh vào nhà thầy Vượng mua sáo nứa, nhưng thầy không có nhà. Nên lại mua sáo trung quốc. Mua thêm màng nữa là 200

Vậy mà loay hoay cà buổi tối, sử dụng hết tấm màng mà vẫn không một lần tạo được âm sắc Trung Quốc cho cây sáo. Tớ gắn rất kĩ, vậy mà thổi không ra tiếng nữa cơ. Hết màng, tớ chuyển sang dùng túi nilon, nghe cũng tạm một chút. Nhưng nó có độ rè và các note không chuẩn lắm..

Dùng băng keo thì note chuẩn, nhưng đặc sệt sáo của Việt Nam. Không có gì đặc biệt...Còn một điều nữa, là sáo làm hơi nặng và rất trơn. Nên khi thổi đến cuối bài thì vị trí đặt môi hay bị lệch, do đó thổi note không đúng lắm...

Mọi người có chỉ giáo gì giúp ko :)

một chiếc lá vàng rơi xin cuộc đời trẻ lại để mình còn xanh mãi ở trên nhành cây non
Not Ranked
tiểu cầm thủ

cho tiểu đệ hỏi luôn: ở Tp. Hồ Chí Minh thì tìm mua sáo Trung Quốc ở đâu rẻ và chất lượng.

xie xie !

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
cái này thì phải hỏi bác tieukiemgiangho, bác ấy là chuyên gia trong lĩnh vực sáo trung quốc

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Dán để cho ra tiếng sáo TQ thì ko khó nhưng để thổi được thì khó, không dán quá căng là được thôi, Nhưng mình không biết là tại sáo hay tại mình , Nếu nó khó thật thì đành chịu, chắc phải tập vài tháng may ra mới thổi được cây này, coi như học lại từ đầu , như là từ lúc lần đầu cầm cây sáo VN.  có phải là làn hơi thổi mạnh và thổi nhẹ nó xa hơn so với sáo VN không ?
ym: heartfailz
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
ngày trước, mình cũng từng mua một cây sáo trung quốc, giá có 60k. Bác chủ cửa hàng còn cho không mình mấy tấm màng liền, rùi dặn là chỉ cần dùng loại keo tự nhiên( trong miệng của mình đó :D )  đem dán là được rồi. Tớ dán thử thấy cũng được, nhưng cây sáo đó không chuẩn lắm. Vớí lại nghĩ đó là màng đểu nên mới cho không. Vậy mà bây h lại chẳng biết dán thế nào cả. Hey...Bi h thì cây sáo 180k kia bị thất sủng rồi. Vì chẳng hơn được mấy cây sáo 15k mình hiện có là bao. được mỗi cái mã bề ngoài. Geeked
một chiếc lá vàng rơi xin cuộc đời trẻ lại để mình còn xanh mãi ở trên nhành cây non
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Các huynh ơi tiểu đệ vừa mới mua một cây sáo TQ tone C 60k về tập thổi mà mãi ko ra tiếng được [:'(] Lạ ở chỗ là giữa huyệt khẩu với 6 lỗ bấm lại có một lỗ khác bị dán băng dính kín mít, tiểu đệ thắc mắc ko bit có nên bóc băng dính ra ko vì nếu bóc ra thì sẽ thành sáo 7 lỗ chứ đâu phải sáo 6 lỗ nữa...

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
các bạn cho mình hỏi màn sáo trung quốc mua ở đâu và giá thế nào nhé, Thanksss
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
mình cũng mới nhờ anh lee mua cây sáo trung quốc vận chuyễn về đồng tháp luôn 300k mình chuyễn tiền qua bưu điện giờ hết màn đang nhờ mua sáo trung quốc use khổ quá ^^
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Cho em hỏi luôn, có thể thay màng sáo TQ bằng cái gì dễ kiếm hơn ko? Ví dụ như nilon gói thức ăn chẳng hạn!Big Smile

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

SapinT:
Cho em hỏi luôn, có thể thay màng sáo TQ bằng cái gì dễ kiếm hơn ko? Ví dụ như nilon gói thức ăn chẳng hạn!Big Smile

Ơh không kím đc tẹo màng nào ở HN nên tui cũng thử cái này roài, nói chung chán lắm, cũng rè rè tàm tạm thui, chứ còn... Nhưng mà vẫn là giống hơn, các cách khác âm còn chuối hơn nhiều. Đừng dán căng quá.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
sáo có xịn đi nữa mà màng dỏm thì nó vẫn kêu chán lắm! ở Hà Nôi đúng là ko có màng xịn, vừa rùi Thoong tui ra mua được 1 miếng màng Tre, hic nó bở quá, hơi tí rách! ko sài được, chỉ màng sậy mới ok thui, trong Sài Gòn có đó, 5k 1 bị, nhờ các bác ý mua gửi thư ra cho!
rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
anh có thể cho em biết địa chỉ mua nó ở tp dc ko
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tiệm Tất thắng 429 Điện Biên Phủ, TPHCM
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 1 of 2 (23 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net