Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi về sáo Trung Quốc

rated by 0 users
This post has 22 Replies | 2 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Màn sáo thì bây giờ tiệm Tất thắng ĐBP có bán nhiều lắm, với lại cũng còn mấy cây sáo coi cũng được lắm, giá 280k 1 cây,  Tui mới mua 1 cây cho thằng em, May mắn vớ được 1 cây khá ngon nên cướp lun, ko giao hàng, hehe, mua cây khác cho nó vì nó thổi có kêu đâu, cứ kêu toe toe, thật kinh khủng,

Các bạn xưa nay chưa chơi sáo TQ nên ko quen thôi sáo có màng, chưa điều khiển được luồng hơi cho nó phù hợp. Tui mới lúc đầu thổi cũng vậy, Ko biết dáng màng , phào lấy băng keo khoét một lỗ ở giữa rồi dán màng vào đó, dán lên cây sáo, vậy mà vẫn kêu ko ra tiếng. 

Nhưng thổi hoài rồi mới hiểu là do hơi mình chưa quen, Khi đã quen rồi thì dù màng nó có chùn xuống vẫn thổi kêu được. Cho nên cứ tập thổi hoài đi rồi tự động sẽ thổi được thôi.

Các bạn mới thổi có khi thổi còn ko kêu, thổi lên quãng hai thì bị tắc tiếng, hoặc từ quãng hai hạ xuống thì ko kêu nữa, đó là điêu đương nhiên thôi. 

Còn sáo TQ dõm hay xịn thì ko nên bàn, so với cái giá như vậy, âm sắc như vậy thì đối với trình độ chúng ta là hợp lý rồi. 

Tui may mắn sỡ hữu cây sáo 250k mà nhiều người phải thèm muốn. Vì tui lựa trước, ngon thì tui lấy ngay,Nhanh tay lẹ mắt thì được hàng ngon trong cái đống dõm, hehe.

Đừng ai nhờ tui mua sáo, Vì khi gặp cây ngon tui sẽ lấy lun, ko giao hàng, Đê tiện bỉ ổi như thế đó, hehe Big Smile

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
tieukiemgiangho:

Màn sáo thì bây giờ tiệm Tất thắng ĐBP có bán nhiều lắm, với lại cũng còn mấy cây sáo coi cũng được lắm, giá 280k 1 cây,  Tui mới mua 1 cây cho thằng em, May mắn vớ được 1 cây khá ngon nên cướp lun, ko giao hàng, hehe, mua cây khác cho nó vì nó thổi có kêu đâu, cứ kêu toe toe, thật kinh khủng,

Các bạn xưa nay chưa chơi sáo TQ nên ko quen thôi sáo có màng, chưa điều khiển được luồng hơi cho nó phù hợp. Tui mới lúc đầu thổi cũng vậy, Ko biết dáng màng , phào lấy băng keo khoét một lỗ ở giữa rồi dán màng vào đó, dán lên cây sáo, vậy mà vẫn kêu ko ra tiếng. 

Nhưng thổi hoài rồi mới hiểu là do hơi mình chưa quen, Khi đã quen rồi thì dù màng nó có chùn xuống vẫn thổi kêu được. Cho nên cứ tập thổi hoài đi rồi tự động sẽ thổi được thôi.

Các bạn mới thổi có khi thổi còn ko kêu, thổi lên quãng hai thì bị tắc tiếng, hoặc từ quãng hai hạ xuống thì ko kêu nữa, đó là điêu đương nhiên thôi. 

Còn sáo TQ dõm hay xịn thì ko nên bàn, so với cái giá như vậy, âm sắc như vậy thì đối với trình độ chúng ta là hợp lý rồi. 

Tui may mắn sỡ hữu cây sáo 250k mà nhiều người phải thèm muốn. Vì tui lựa trước, ngon thì tui lấy ngay,Nhanh tay lẹ mắt thì được hàng ngon trong cái đống dõm, hehe.

Đừng ai nhờ tui mua sáo, Vì khi gặp cây ngon tui sẽ lấy lun, ko giao hàng, Đê tiện bỉ ổi như thế đó, hehe Big Smile

Lúc đầu em cứ tưởng là do mình không biết dán màng nên nó thế chứ, 3 ngày đầu thổi chẳng được gì cả, dán hết 1 túi màng hix. Bây giờ cũng coi như thổi kêu rồi mà chưa thổi được bài nào, biết thế này thì phải tập thêm mới được .

Đọc được bài này mới biết mình đã dán màng chuẩn , chỉ cần dán vừa phải , để cho khô keo là được / phải ko :D

ym: heartfailz
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
dán màn đừng dán căn quá vừa phài thôi là ok (clip anh lee có dạy dán  ah ^^ ) , mình có lúc lấy sáo china thổi bài việt nghe giống như người anh nói tiếng việt, hehe, suy nghĩ lại òi tìm thêm cây sáo VN là hay nhất. sáo CHINA thồi nhạc hoa thôi.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Giống người TQ nói tiếng Việt hơn :D , mình cũng dùng tập mấy bài nhạc hoa lời Việt thôi. Với lại đẹp đẹp cầm cho vui chứ cũng ko thích lắm , thích sáo VN hơn .

ym: heartfailz
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Các bác ơi, có thể cho địa chỉ chi tiết hơn được không, em tìm đến địa chỉ 246 Điện Biên Phủ nhưng không thấy tiệm này.

Các bác có thể chĩ giúp em tiệm này gần đường nào được gì không? hoặc là ở phường mấy, quận mấy?

Cám ơn nhiều 

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

leehonso:
Tiệm Tất thắng 246 Điện Biên Phủ, TPHCM

Cái này phải phạt nặng Leehonso vì tội đưa thông tin sai bét.Tiệm Tất Thắng nằm ở số 429 Điện Biên Phủ( ngay góc Cao Thắng-ĐBP).

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Đa tạ Bác

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

tui tìm thay có cái video nay nó có hướng dẫn cách dán màng cho sáo trung quốc nè, xin chia sẽ với anh em

http://youtu.be/j6YmkHAnZyM

botbeo127
Page 2 of 2 (23 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net