Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đôi chút thắc mắc về chất liệu làm sáo !

rated by 0 users
This post has 91 Replies | 4 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Chậc, mấy loại chất liệu làm sáo này cứ phải chơi nhiều, làm nhiều rồi mới cho ra kết luận là cái nào hợp với bản thân mình nhất, vậy thôi, hãy tự cho ra kết luận của mình, đừng dẫn chứng là người này nói thế này, người kia nói thế kia, vì online là bất đối chứng mà.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Shinichi:
Nếu em đoán ko lầm thì nứa bác nhìn thấy là loại ống giang, nếu nói ko nhìn thấy bán cây trúc nào là bác ko để ý thôi, cái loại trúc vàng hay làm cần câu, gậy treo cờ là một vd. Trúc cũng như nứa có loại chuyên dùng để làm sáo có loại ko và em qua tìm hiểu thì cũng được biết loại ống nứa hay dùng để làm sáo thì nó có đường kính ống bé hơn các loại nứa khác có những cây nứa già đk cũng chỉ bằng ngón tay cái, còn những loại khác thì đường kính có thể lên đến 5,6cm
Hic, nứa là nứa mà giang là giang chứ, tui đã cẩn thận nói là nhà thằng bạn tui buôn nứa mà, tất nhiên là không nhập loại bé òi, chứ em có đến nỗi ko phân biệt đc nứa với nành hanh hay là giang chẻ lạt đâu, còn quê tui xưa lắm tre nên người ta làm cần câu bằng tre, treo cán cờ, làm gậy thể dục, gậy phơi quần áo...đều bằng tre hết mà, quê tui nó không bán trúc mấy nên tui ít thấy trúc bán lắm.

Àh mà hổng phải trúc dày khó thủi, trúc trung quốc thì họ làm sáo dễ thủi hơn VN nhiều, chủ yếu là cách khoét thui bạn àh

Nghe các sư huynh tiếc nuối trúc ít mà em thấy ở miền bắc này sáo dỏm toàn làm bằng trúc thui, toàn cây thẳng, dày rõ đẹp mà khoét vớ vỉn quá, không biết ở vùng nào cấp liệu ý nhỉ, huhu em nhìn thấy hàng bó, hàng bó sáo dỏm mà cứ ngẩn ngơ hùi hụi Photobucket

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
tui cũng tiếc hùi hụi nè, nghe nói nguồn gốc là 1 cái làng nào đó ở Hà tây đó!
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
he he tui đầy lần mua chổi lông gà về làm sáo đó bác! Smile
rockfan22003@yahoo.com
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Bác thoong với bác Leehonso nói hay quá em tán thưởng cả 2 tay !

Sáo trúc là sáo trúc chứ không thể là sao nứa hay sáo gỗ được .

Sáo trúc với tiêu làm từ trúc âm rất hay .

Nhưng theo các bác trúc vùng nào làm sáo với tiêu hay nhất ?

Đã nghe có trúc Củ Chi rồi .  Nhưng lại nghe nói vùng Cao Bằng cũng có nhiều trúc lắm . Không biết trúc vùng nao tốt . Kiếm được một cây tốt đâu phải dễ nhỉ?

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
trúc cao bằng rất tốt, nhưng chưa thấy cây nào gióng dài như trúc củ chi, chỉ bằng nửa. mà thấy hay nhất mầu âm là mấy cây sáo các bác hà tây cung cấp hàng chợ đó, chọn trúc rất tốt luôn, nhưng mà cái trúc này dùng lâu lâu dễ nứt lắm ạ.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Huh? Dùng "lâu" nó hay bị nứt , hả , em làm một cây vỉa hè HN về để nghiên cứu chất liệu , vừa tròn 2 tuần là trên thân sáo đã có "3 đưòng cơ bản " ngay .

Nhưng mà đựơc cái âm cũng vang động ghê lắm chứ . Khổ nỗi là kiểu làm sáo theo mẫu , ống to ống nhỏ khoét như nhau hết , note sai tùm lum , Bác nào chọn được một cây chuẩn thì em phục bằng sư phụ luôn , hơ hơ.

Đúng là trúc Cao bằng đốt ngắn , nhưng để bữa nào em làm chuyến lên trên ấy xem sao .Nghe như trên ấy có cả nứa nữa , trúc đốt ngắn làm sáo khó hơn thì đúng rồi , nhưn nếu có có độ dày phù hợp mà cứng chắc thì có khi các sáo công phải ngâm cứu thử xem sao .

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Tình hình là sát bên nhà em có cả một rừng trúc ( hehehe chặt trộm)  . mà em chả biết tí tẹo gì bề sáo chuẩn cả. Mấy sư huynh chỉ giáo cho em biết về kích thước sáo cực cực chuẩn và hướng dẫn làm sáo trúc, chứ mấy cái cờ líp mà mấy anh cunh cấp trong damsan coi chả hiểu gì vì nó sơ sài quá.. thank nhìu

___♥♥♥_____♥♥♥_____ __♥_____♥_♥_____♥___ __♥______♥______♥___ ___♥chánđờimuốnsông♥____ _____♥_______♥______ _______♥___♥________ _________♥__________
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Thứ nhất là cái tiêu đề bài viết kiểu này (help me) hình như không được khuyến cáo sử dụng thì phải

Thứ hai là trước khi hỏi thì nên đi tìm đã, Click nhớ không nhầm thì có ebook dạy làm sáo trên DamSan đó.

Thứ ba là nick bạn hay nhở Big Smile : Chán đời muốn chết...

Thứ tư, quan trọng hơn cả...là Click không biết gì về chế tạo hết, ko giúp được gì :D.

... 

Click
Not Ranked
tiểu cầm thủ

he he thứ nhất là tên này đc đặt trong lúc chán đời  vớ phải damsan hết chán đời

thứ hai là  tui đã tìm trang wed nhìu lắm rùi có mấy cái dạy làm sáo nhựa và sáo trúc thì quá ít

cái thứ 3 là không biết mới phải hỏi chứ biết rồi hỏi làm     chi mằng rựa

___♥♥♥_____♥♥♥_____ __♥_____♥_♥_____♥___ __♥______♥______♥___ ___♥chánđờimuốnsông♥____ _____♥_______♥______ _______♥___♥________ _________♥__________
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hic em bon chen  bác cạnh rừng chúc thì cứ làm đại đi lâu dần thành công mà
vn niem tu hao ve bong da =)) Từ cổ đa tình vuơng di hận Vô tình nhân thế hởi mấy ai Than oán thế gian nhiều ngang trái Khúc buồn ai oán mộng trần ai.....
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
chandoimuonchet:

Tình hình là sát bên nhà em có cả một rừng trúc ( hehehe chặt trộm)  . mà em chả biết tí tẹo gì bề sáo chuẩn cả. Mấy sư huynh chỉ giáo cho em biết về kích thước sáo cực cực chuẩn và hướng dẫn làm sáo trúc, chứ mấy cái cờ líp mà mấy anh cunh cấp trong damsan coi chả hiểu gì vì nó sơ sài quá.. thank nhìu

cung cấp trúc đê, đến đây mình dạy cho làm sáo. tất cả những người làm sáo trên damsan cũng đều có thời gian và công sức bỏ ra nghiên cứu rất lâu mới có đủ kinh nghiệm để làm sáo. cái kinh nghiệm thì nói ra rất khó diễn tả để mà hiểu được, bạn phải làm đi rồi có gì vướng mắc hỏi người khác chỉ cho. chứ đùng cái bạn hỏi luôn cách làm một cây sáo chuẩn từ đầu tới đuôi, thì bạn ăn sẵn quá. với lại cho kích thước một cây sáo cực chuẩn, thì bạn cũng không thể chỉ làm theo như thế mà ra cây sáo cực chuẩn được đâu. như thế thì sáo hàng chợ nó chuẩn từ lâu rồi bạn ạ. bạn phải có đam mê và có làm thực sự thì mới hiểu được cây sáo và việc làm sáo, phải cho thấy cái tâm của bạn thì người cùng đam mê người ta mới chia sẻ cho bạn những cái mà người ta đổ mồ hôi công sức ra mới có được chứ. còn những người làm sáo ở damsan này họ làm được những cây sáo tốt , họ không có đến cả những cái clip giá trị như bạn xem đâu, chỉ có vài tài liệu mà trên damsan đều có đủ cả rồi đó bạn.

bạn chịu khó tìm tòi trên damsan và xông vào làm sáo thực sự với niềm đam mê của bạn thì bạn sẽ làm được, bạn có cả rừng trúc bên cạnh cơ mà, còn bọn mình thì không có, phải đi tìm rất nhiều và vất vả mới mua được cây trúc đẹp để làm sáo, mọi dụng cụ đều phải nghĩ ra để chế, làm thử không được lại sửa bao giờ dùng tốt mới thôi. làm sáo ngày đầu cầm con dao mổ còn thấy ngượng, khoét cây nhựa mà gẫy dao suốt, bị dao đâm vào tay chân toét máu không biết bao nhiêu lần. khoét mà tay nó phồng rộp lên vì tỳ dao mổ. ngay việc mua dao mổ thôi cũng đã tốn nhiều công sức khoét mới tìm được loại dao tốt nhất để làm. mình dùng nhiều loại và thấy chỉ có lưỡi dao của Dr Feather là dùng tốt nhất, sau đó đến lưỡi dao Kiato, lưỡi này cũng sắc nhưng mềm hơn, mỏng hơn chút, lưỡi dao không đều bằng dr Feather. còn thông lòng sáo cho nó tốt và sạch sẽ, bạn cứ thử làm đi rồi sẽ biết, nếu không có dụng cụ bằng máy thì mệt lắm đó. chứ còn chỉ đục cho thủng cái mắt thì đơn giản lắm bạn ạ. việc khoét lỗ bạn không có khoan thì bạn cũng vất vả đấy. 

việc nói ra khó khăn khi làm sáo mình không có ý làm bạn nản lòng đâu. mà mình muốn để bạn hiểu việc làm được những cây sáo tốt thì phải trải qua nhiều cái khó khăn lắm, chứ không đơn giản như cách bạn nghĩ và hỏi ở trên. nhưng nếu đam mê thật sự thì xông vào làm sáo có nhiều điều thú vị lắm, và khi làm thành công được cây sáo tốt cho mình thổi thì cảm giác sướng vô cùng, và khí đó mình hỏi gì có khó khăn gì mọi người cũng giúp rất nhiệt tình, thấy cái ấm áp của tình cảm anh em damsan.net. vì khi bạn đã thực sự làm với niềm đam mê, thì câu hỏi bạn đặt ra bản thân nó đã chứa đựng rất nhiều tình cảm và đam mê trong đó, người cùng đam mê sẽ cảm nhận và san sẻ cho bạn ngay thôi.

trên đây mình trả lời cho bạn, và cũng là lời mình muốn gửi đến tất cả những người đam mê sáo và thích làm sáo. mình cũng như những người làm sáo đamsan, luôn muốn có những người thực sự đam mê sáo và có khả năng làm những cây sáo thật tốt, để có thể làm nhiều cây sáo tốt cho anh em damsan thổi. damsan có rất nhiều thành viên nhưng lại quá ít người làm sáo tốt, mà họ cũng nhiều việc rất bận không thể phục vụ được hết anh em. nên bọn mình sẽ chỉ cho những người thật sự tâm huyết với việc làm sáo và có khả năng làm sáo tốt. việc của bạn là phải cho thấy được cái tâm huyết và niềm đam mê, khả năng thật sự của bạn và bạn có thực sự làm việc hay không. chứ mình không muốn giúp những người chỉ vì ý muốn nhất thời thích làm sáo và tinh thần làm hời hợt, cẩu thả, rồi lại mang tiếng lắm. 

đó là mình nói thật và thẳng thắn, có gì không phải thì mình xin chịu trách nhiệm về lời nói của mình. còn việc làm sáo thì nếu bạn muốn làm. mình xin nói cho bạn con đường của mình khi làm sáo, bạn làm theo cũng được mà bỏ qua cũng được. 

1: tìm tài liệu làm sáo của trịnh tuấn trên damsan và đọc kỹ, hiểu kỹ. ngoài ra nên đọc cả tài liệu trên topic của bác nguyentan, có nói đến công thức becnuli đó.

2: down tuner-e có link trên damsan về và sử dụng nó tốt.

3: làm thông lòng và đánh lòng trúc cho tốt, clip dạy làm sáo của bác Leehonso có nói cho bạn rồi đó.

4: làm thử theo tài liệu trịnh tuấn và tham khảo kích thước lỗ và cách định âm ở những cây sáo tốt trên damsan như của bác Thoong, bác MHM, bác Leehonso làm (bác Lee có làm nữa không nhỉ, nếu đưa nhầm tên thì em xin lỗi nhé hihi).

5: khi làm vướng vấn đề gì có thể hỏi trên damsan, có nhiều bạn đã hỏi nhiều vấn đề về làm sáo và được trả lời khá chi tiết và tỉ mỉ, bạn nên đọc kỹ damsan trước khi đặt vấn đề tránh hỏi những điều người khác đã hỏi và được trả lời rồi làm rác diễn đàn.

và tiết lộ thêm cho bạn là khi làm sáo, thì mình sẽ thực sự hiểu sâu hơn về cây sáo, có những kiến giải rất thú vị về cây sáo. và bạn sẽ có thể làm được cây sáo có âm và chất lượng thực sự hợp với mình, với cách đặt môi, làn hơi và cách thổi của mình. vì khi mua một cây sáo chuẩn của người khác, có thể bạn sẽ thổi không chuẩn vì làn hơi và cách thổi của bạn khác, chất âm chưa chắc bạn đã thích.

Chúc bạn thành công.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Not Ranked
tiểu cầm thủ

wa wa cám ơn bác nhìu mới nói có mấy câu mà bác tuôn ra như suối ấy hehehehe.....

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
chandoimuonchet:

wa wa cám ơn bác nhìu mới nói có mấy câu mà bác tuôn ra như suối ấy hehehehe.....

Topic có cái title như vậy thì xóa lun cho gọn .  Nói chuyện cũng ... thí ghét =.=' haiz.

Clip ng ta ghi hình cực công vậy mà bảo sơ sài . Chả hiểu nổi lun é .

Có cả cái rừng trúc bên cạnh thì cứ mày mò nghiên cứu . Clip của anh Lee chi tiết vậy mà còn làm hổng xong .... Chắc tính 1 cây trúc là ra luôn 1 cây sáo chuẩn chắc '___' .

Người ta viết cho để biết thêm mà trả lời cà khịa thế kia.... haizzz

Mấy người khó tính khó nết như mình chắc ko nên vào mấy topic kiểu này . Lỡ viết rồi ... chả mún xóa =.="

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
chandoimuonchet:

Ai bảo động vào sở truờng duy nhất của anh Đông ^^ . Mà bạn hay thật hỏi rồi người ta trả lời lại bảo lắm mồm , như thé chắc chặt cả rừng trúc cũng chẳng làm được cây nào mất
Vô độc bất trượng phu
Page 4 of 7 (92 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net