Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đôi chút thắc mắc về chất liệu làm sáo !

rated by 0 users
This post has 91 Replies | 4 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
ở đây mình viết dài không phải vì bạn cả đâu, mình nói là cả lời chung cho những bạn muốn làm sáo nữa mà.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

ngoccuaanhoi:
ở đây mình viết dài không phải vì bạn cả đâu, mình nói là cả lời chung cho những bạn muốn làm sáo nữa mà.

Nói chung là bài viết thể hiện tấm lòng. Đó là yếu tố heart.

Đốn hết cả rừng trúc mà ko có cái đầu thì cũng ko làm đc cây sáo ra hồn đâu ạ !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Not Ranked
tiểu cầm thủ
trời mấy bác nghĩ sai rồi. em nói là không nghờ lại có người viết bài cho mình nhiều thế chứ em có ý gì khác đâu.còn mấy cái clip thì do em thiểu năng trí tuệ nên coi còn chưa hiểu huhuhhuh mấy bác nói em thế thì oan cho em.......
___♥♥♥_____♥♥♥_____ __♥_____♥_♥_____♥___ __♥______♥______♥___ ___♥chánđờimuốnsông♥____ _____♥_______♥______ _______♥___♥________ _________♥__________
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
ngoccuaanhoi:
Huynh "ngốc" giống tính đệ Surprise
Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

vodanhkhach:
ngoccuaanhoi:
Huynh "ngốc" giống tính đệ Surprise

hì, tính mình thì thoải mái mà. mình sẵn sàng chia sẻ và giúp đỡ, nhưng chỉ với những người mà mình đã nhận thấy họ có cái đam mê thực sự, chịu xông vào làm, tìm tòi và nghiên cứu cơ. còn những bạn mới muốn làm sáo, mình sẽ chỉ cho họ cách làm và con đường để có thể làm được nếu họ thực sự làm. qua thời gian họ làm, thì mình sẽ đánh giá được khả năng và sự đam mê của họ tới đâu. tùy vào điều đó và mức độ họ đã làm được thì mình sẽ trao đổi những vấn đề đúng mức độ. 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Anh Đông tốt bụng ghê , vậy mà mình nhờ dạy làm sáo có chịu dạy đâu , ở đây sao tốt bụng thế ...
Vô độc bất trượng phu
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Phương châm sống và tham gia damsan :

" Sẵn sàng chia sẻ và giúp đỡ , nhưng chỉ với những người mà mình cảm thấy họ có cái đam mê thực sự , chịu xông vào làm , tìm tòi và nghiên cứu thực sự cơ"

Geeked

Huynh "ngốc"  đúc kết câu này đệ thấy rằng lấy làm phương châm cho mình luôn (vậy mà mình không nghĩ ra sớm hơnBig Smile) . Quả là đệ phát hiện không sai về huynh rồiBig Smile.

phantom : biết đâu huynh "ngốc" chửa nhìn ra là huynh có cái đam mê thực sự nên chưa truyền thụ , sợ làm mất danh tiếng sư phụ đó thôi . Stick out tongue . Huynh đợi đệ gom góp thêm đam mê rồi hai huynh đệ ta gộp lại rồi vác sang đóng học phí cho "sư phụ ngốc của tôi" nhà, chắc là đủ mà . Chớ không đủ mượn tạm ai đó chừng nào học xong lại trả cũng được Wink .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Nói về lòng đam mê với sáo thì không thể nói là mình không đam mê được , bằng chứng là bây giờ mình đang phân vân không biết là bỏ bạn gái hay bỏ sáo đây . Còn với anh Đông thì chắc chắn là bỏ sáo chứ không bỏ người đẹp rồi .^^

Vô độc bất trượng phu
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Mf anh Đông ơi cho em hỏi cái , tiêng đặc trưng của cây tiêu là do luồng hơi thổi dọc vào hay là do kích thước vừa to vừa dài của cây tiêu tạo ra vậy ? Nếu bay giờ làm một cây sáo có kích thước cũng giống như cây tiêu thì am của nó có khác gì không???
Vô độc bất trượng phu
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Dài cỡ này là cùng , huynh nghe coi.Geeked

http://www.youtube.com/watch?v=Ac2cVPIkYgg&feature=related ,Tongue Tied

http://www.youtube.com/watch?v=dgoJELvPSXg&NR=1 , Tongue Tied

http://www.youtube.com/watch?v=GJZwuGL3bm0 , Huh?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

mình chia sẻ và giúp đỡ người khác thì không cần phải "đóng góp học phí" đâu nhé.

@phantom: anh tham lam hơn chú tưởng, anh không bỏ sáo mà cũng không bỏ người đẹp đâu hehe. còn âm đặc trưng của cây tiêu thì nó do nhiều yếu tố tạo thành đó, ví dụ như chất trúc, độ nhám lòng trong, độ dài tiêu, hình dáng lỗ thổi, kiểu định âm, góc đặt miệng thổi, làn hơi đưa vào... còn làm một cây sáo to cỡ đó thì thổi mệt hơn , âm chắc chắn sẽ khác. vì sáo tạo âm ngang và chuyển thành chiều dọc nhờ phản hồi vào nút chặn và đẩy ra đuôi sáo. còn tiêu thì thẳng xuống luôn, hơi dội lại một phần nhỏ thì phản hồi ra đuôi tiêu nhờ vào cằm mình hoặc nắp tiêu.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Huynh Ngoc kêu cần đủ đam mê  thì mới truyền thụ làm đệ nghĩ huynh "thu đam mê" của người khác làm "học phí " nên mới rủ phantom "gom đam mê" sang "nộp" cho huynh mà .Chớ huynh thu học phí bằng đam mê thì đệ còn có đủ mà theo học , còn huynh mà thu học phí bằng money thì chưa chắc đệ theo được tới khi học xongStick out tongue .

Nhưng mà đệ còn phải suy nghĩ đã . Không chừng huynh "thu học phí" cao quá , nhỡ học xong đệ hết "đam mê" rồi thì làm sao ???Wink

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
vodanhkhach đề cao mình quá. mình chỉ là người cũng đã làm sáo trước các bạn vài tháng thôi, nói truyền thụ hay dạy dỗ thì quá lắm, chỉ là có gì bạn vướng mắc trong quá trình làm sáo mà mình biết thì mình sẽ chỉ cho bạn thôi. đó cũng là cách để mình chia sẻ đam mê với mọi người thôi mà. và từ nhiều người làm sáo, chắc là sẽ gặp nhiều vấn đề trên sáo khác nữa, những vấn đề mà mình chưa gặp, để mình có thêm những hiểu biết mới về cây sáo, dần dần sẽ thực sự hiểu cây sáo hơn. nên việc chỉ cho các bạn mình cũng có cái lợi đó chứ hehe.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
ngoccuaanhoi:
chandoimuonchet:

Tình hình là sát bên nhà em có cả một rừng trúc ( hehehe chặt trộm)  . mà em chả biết tí tẹo gì bề sáo chuẩn cả. Mấy sư huynh chỉ giáo cho em biết về kích thước sáo cực cực chuẩn và hướng dẫn làm sáo trúc, chứ mấy cái cờ líp mà mấy anh cunh cấp trong damsan coi chả hiểu gì vì nó sơ sài quá.. thank nhìu

cung cấp trúc đê, đến đây mình dạy cho làm sáo. tất cả những người làm sáo trên damsan cũng đều có thời gian và công sức bỏ ra nghiên cứu rất lâu mới có đủ kinh nghiệm để làm sáo. cái kinh nghiệm thì nói ra rất khó diễn tả để mà hiểu được, bạn phải làm đi rồi có gì vướng mắc hỏi người khác chỉ cho. chứ đùng cái bạn hỏi luôn cách làm một cây sáo chuẩn từ đầu tới đuôi, thì bạn ăn sẵn quá. với lại cho kích thước một cây sáo cực chuẩn, thì bạn cũng không thể chỉ làm theo như thế mà ra cây sáo cực chuẩn được đâu. như thế thì sáo hàng chợ nó chuẩn từ lâu rồi bạn ạ. bạn phải có đam mê và có làm thực sự thì mới hiểu được cây sáo và việc làm sáo, phải cho thấy cái tâm của bạn thì người cùng đam mê người ta mới chia sẻ cho bạn những cái mà người ta đổ mồ hôi công sức ra mới có được chứ. còn những người làm sáo ở damsan này họ làm được những cây sáo tốt , họ không có đến cả những cái clip giá trị như bạn xem đâu, chỉ có vài tài liệu mà trên damsan đều có đủ cả rồi đó bạn.

bạn chịu khó tìm tòi trên damsan và xông vào làm sáo thực sự với niềm đam mê của bạn thì bạn sẽ làm được, bạn có cả rừng trúc bên cạnh cơ mà, còn bọn mình thì không có, phải đi tìm rất nhiều và vất vả mới mua được cây trúc đẹp để làm sáo, mọi dụng cụ đều phải nghĩ ra để chế, làm thử không được lại sửa bao giờ dùng tốt mới thôi. làm sáo ngày đầu cầm con dao mổ còn thấy ngượng, khoét cây nhựa mà gẫy dao suốt, bị dao đâm vào tay chân toét máu không biết bao nhiêu lần. khoét mà tay nó phồng rộp lên vì tỳ dao mổ. ngay việc mua dao mổ thôi cũng đã tốn nhiều công sức khoét mới tìm được loại dao tốt nhất để làm. mình dùng nhiều loại và thấy chỉ có lưỡi dao của Dr Feather là dùng tốt nhất, sau đó đến lưỡi dao Kiato, lưỡi này cũng sắc nhưng mềm hơn, mỏng hơn chút, lưỡi dao không đều bằng dr Feather. còn thông lòng sáo cho nó tốt và sạch sẽ, bạn cứ thử làm đi rồi sẽ biết, nếu không có dụng cụ bằng máy thì mệt lắm đó. chứ còn chỉ đục cho thủng cái mắt thì đơn giản lắm bạn ạ. việc khoét lỗ bạn không có khoan thì bạn cũng vất vả đấy. 

việc nói ra khó khăn khi làm sáo mình không có ý làm bạn nản lòng đâu. mà mình muốn để bạn hiểu việc làm được những cây sáo tốt thì phải trải qua nhiều cái khó khăn lắm, chứ không đơn giản như cách bạn nghĩ và hỏi ở trên. nhưng nếu đam mê thật sự thì xông vào làm sáo có nhiều điều thú vị lắm, và khi làm thành công được cây sáo tốt cho mình thổi thì cảm giác sướng vô cùng, và khí đó mình hỏi gì có khó khăn gì mọi người cũng giúp rất nhiệt tình, thấy cái ấm áp của tình cảm anh em damsan.net. vì khi bạn đã thực sự làm với niềm đam mê, thì câu hỏi bạn đặt ra bản thân nó đã chứa đựng rất nhiều tình cảm và đam mê trong đó, người cùng đam mê sẽ cảm nhận và san sẻ cho bạn ngay thôi.

trên đây mình trả lời cho bạn, và cũng là lời mình muốn gửi đến tất cả những người đam mê sáo và thích làm sáo. mình cũng như những người làm sáo đamsan, luôn muốn có những người thực sự đam mê sáo và có khả năng làm những cây sáo thật tốt, để có thể làm nhiều cây sáo tốt cho anh em damsan thổi. damsan có rất nhiều thành viên nhưng lại quá ít người làm sáo tốt, mà họ cũng nhiều việc rất bận không thể phục vụ được hết anh em. nên bọn mình sẽ chỉ cho những người thật sự tâm huyết với việc làm sáo và có khả năng làm sáo tốt. việc của bạn là phải cho thấy được cái tâm huyết và niềm đam mê, khả năng thật sự của bạn và bạn có thực sự làm việc hay không. chứ mình không muốn giúp những người chỉ vì ý muốn nhất thời thích làm sáo và tinh thần làm hời hợt, cẩu thả, rồi lại mang tiếng lắm. 

đó là mình nói thật và thẳng thắn, có gì không phải thì mình xin chịu trách nhiệm về lời nói của mình. còn việc làm sáo thì nếu bạn muốn làm. mình xin nói cho bạn con đường của mình khi làm sáo, bạn làm theo cũng được mà bỏ qua cũng được. 

1: tìm tài liệu làm sáo của trịnh tuấn trên damsan và đọc kỹ, hiểu kỹ. ngoài ra nên đọc cả tài liệu trên topic của bác nguyentan, có nói đến công thức becnuli đó.

2: down tuner-e có link trên damsan về và sử dụng nó tốt.

3: làm thông lòng và đánh lòng trúc cho tốt, clip dạy làm sáo của bác Leehonso có nói cho bạn rồi đó.

4: làm thử theo tài liệu trịnh tuấn và tham khảo kích thước lỗ và cách định âm ở những cây sáo tốt trên damsan như của bác Thoong, bác MHM, bác Leehonso làm (bác Lee có làm nữa không nhỉ, nếu đưa nhầm tên thì em xin lỗi nhé hihi).

5: khi làm vướng vấn đề gì có thể hỏi trên damsan, có nhiều bạn đã hỏi nhiều vấn đề về làm sáo và được trả lời khá chi tiết và tỉ mỉ, bạn nên đọc kỹ damsan trước khi đặt vấn đề tránh hỏi những điều người khác đã hỏi và được trả lời rồi làm rác diễn đàn.

và tiết lộ thêm cho bạn là khi làm sáo, thì mình sẽ thực sự hiểu sâu hơn về cây sáo, có những kiến giải rất thú vị về cây sáo. và bạn sẽ có thể làm được cây sáo có âm và chất lượng thực sự hợp với mình, với cách đặt môi, làn hơi và cách thổi của mình. vì khi mua một cây sáo chuẩn của người khác, có thể bạn sẽ thổi không chuẩn vì làn hơi và cách thổi của bạn khác, chất âm chưa chắc bạn đã thích.

Chúc bạn thành công.

Mình thấy bạn rất tâm huyết. mình hỏi bạn 1 chút là thời gian từ lúc cưa đoạn trúc làm sáo cho đến khi hoàn thành đánh vecni trang trí đẹp 1 cây sáo có giá trị thị trường khoảng 100 k thì hết bao lâu. vì mình thấy cách mọi người hay làm là dùng dao mổ ( chưa thấy hợp lý khi khoét độ vát của lỗ sáo). vả lại mặt ngoài của Trúc rất cứng, dùng dao sắc tơi đâu cũng phải dùng lực nhiều, tốn sức tốn thời gian lắm.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Shinichi:

Em hỏi các bác ( chu Tan, anh MHM, anh Lee, anh thoong .... ) em thấy ở nhạc viện ( thầy Vượng ), thầy Sơn toàn thích làm sáo bằng nứa ( em thấy thầy bảo làm sáo bằng nứa thì nghe hay hơn sáo bằng trúc ( nhưng em thấy thể cả ) trúc thì thầy chỉ làm tiêu, đàn thôi ) nhưng sao các bác ko làm sáo bằng nứa mà luôn trung thành với cây trúc vậy

em hỏi nếu có gì ko phải mong các bác bỏ qua ( vì tài sản của em có 3 cây sáo trong đó có 1cây 6lỗ của thầy Vượng hiện đang nằm ở nhà thầy Sơn, còn 2 cây 10 lỗ còn lại là của thầy Sơn , cả 3 cây đều làm bằng nứa, tương lai là thêm một cây của anh thoòng nữa là có 4 cây và tương lai còn nữa , cộng thêm 1 cây tiêu đô , 1 chiếc đàn t'rưng )

Theo mình thế này, trên thực tế anh em Đam San hay làm bằng trúc vì các anh em cũng đã từng làm bằng nứa rồi ( đoán bừa), nhưng thấy âm thanh không thực sự chuẩn. xin thưa với bạn là Nứa mà làm ra sáo chuẩn như các tiền bối hay dùng không rễ kiếm đâu nhé. nếu tìm ở đất HN thì chắc còn lâu mới tìm được. những đoạn trúc này đều được các bác thửa riêng các vùng núi, rồi có bí kíp ngâm tẩm cả đó, có hỏi các bác cũng không cho bí kíp đâu nhé. vì thế tốt nhất là làm bằng trúc thôi bạn ah.

Page 5 of 7 (92 items) « First ... < Previous 3 4 5 6 7 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net