Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

TUÔI TRẺ PHẢI BIẾT TỰ HÀO VỀ NỀN ÂM NHẠC DÂN TỘC

rated by 0 users
This post has 28 Replies | 4 Followers

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

lão rùa nói chí lý Yes 

saotruc:
Chuyện giới trẻ và nhạc dân tộc chúng ta đã nghe nhiều, nói nhiều, than thở cũng rất nhiều. Giờ thì tui không biết nói gì hơn. Chỉ biết đem cái mới kiến thức nhỏ bé đầy lỗ hổng của một kẽ không chuyên đi chiêu dụ, kêu gọi giới trẻ đến với nhạc dân tộc. Mấy năm qua tui cũng chỉ kêu gọi được một vài người so với mấy triệu dân Việt Nam thì như muối bỏ biển. Mà cũng chỉ mới dừng lại ở cấp độ mời gọi làm quen chứ mình cũng không đủ năng lực và kiến thức để họ tiếp cận với âm nhạc dân tộc một cách bài bản. Nhưng dù sao đi nữa, chúng ta làm được gì thì cứ làm. Anh em damsan chúng ta cứ hy vọng vào một tương lai tươi sáng có thể lúc đó anh em damsan hiện nay không còn nhưng thế hệ sau sẽ mạnh hơn. Chúng ta có quyền hy vọng vì còn những người yêu mến nhạc dân tộc như anh em damsan chúng ta.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

saotruc:
Mấy năm qua tui cũng chỉ kêu gọi được một vài người so với mấy triệu dân Việt Nam thì như muối bỏ biển. Mà cũng chỉ mới dừng lại ở cấp độ mời gọi làm quen chứ mình cũng không đủ năng lực và kiến thức để họ tiếp cận với âm nhạc dân tộc một cách bài bản.

Việc bác có giúp họ tiếp cân với âm nhạc dân tôc một cách bài bản hay không không quan trọng, cái quan trọng là bác đã giúp cho nhiều người biết yêu nhạc dân tộc, còn tiếp cận và học hỏi ra sao cứ để họ tự mày mò khám phá thì hơn. 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Ý kiến của mưa bụi rất hay.em nghĩ tại sao chúng ta ko tổ chức những cuộc giao lưu với học sinh về nhạc dân tộc nhỉ.thế hệ trẻ bây giờ vì bị quá nhiều loại nhạc thị trường ảnh hưởng bởi vì họ ko đc tiếp xúc nhiều với nhạc dân tộc,kiến thức về nhạc Dt quá ít nên mới hiểu lầm nhạc DT là thể loại nhạc sến.khi tập sáo ở cv LTR em thấy mấy em nhỏ cũng rất thích sáo.nếu ta tao đk để mấy em tiếp xúc nhiều hơn,hiểu rõ hơn về nhạc DT thì chắc chắn nhạc DT sẽ ngày càng phát triển.chứ bây giờ cứ đợi sau này mới truyền lại cho con cháu mình e rằng tới lúc đó nhạc DT đã ko còn.
aaa
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

À :D Giới trẻ bây h` cũng không ít người hướng về văn hoá dân tộc đâu :D

Em là điển hình (thích văn hoá cổ :D), xung quanh em lại có mấy bạn nữ thích đàn tranh, bên hội cờ Vây có người thích học đàn bầu; không ít thằng con trai thích học sáo nhưng chúng nó nản lòng nhanh :).

Bây h` nhắc đến các dụng cụ âm nhạc như đàn tranh, đàn bầu, tì bà hay sáo thì không còn bị nhìn thấy mấy cái khuôn mặt "bình thường" như trước.

Mỗi tội nhắc đến "đàn nhị" là chúng nó lại "mày về sau không sợ thất nghiệp, ra 125 Phùng Hưng mà xin việc" (chắc các bác trong nam không biết ^^ 125 Phùng Hưng là nhà tang lễ thành phố Hà Nội). Ghét thế chứ >"< chúng nó chỉ nghĩ được Nhị dùng trong tang lễ thôi :(

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

"Tự hào về nền âm nhạc dân tộc"

- 12 năm học em chưa được nghe thầy cô giáo nào nhắc đến cái cụm từ này.

- 12 bộ sách giáo khoa từ lớp 1 đến lớp 12 em cũng chưa thấy một từ nào tương tự như vậy 

- cải cách một quyển sách từ 100 trang khổ bé đến 200 trang khổ to. Sách mới thì em chưa đọc. Không hiểu cụm từ này đã có trong từ điển học sinh chưa ?

Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

:)) Cũng không có đâu :)) Em là khoá đầu tiên học chương trình cải cách này ^^

Lớp 11 rồi mà vẫn chưa nghe thấy :)

Có điều: Trong các sách Âm nhạc và Mĩ Thuật của cấp 2, rất hay giới thiệu về các loại hình âm nhạc dân tộc. Cụm từ "tự hào về âm nhạc dân tộc" không nhất thiết phải nói ra mới là giáo dục ý thức dân tộc. Cái quan trọng là lớp trẻ không tiếp nhận những thứ đó :)

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Không biết chỗ các bạn thế nào chứ chỗ mình , trường mình học có một cái phòng. Ngay dưới phòng hiệu trưởng .

Có cái biển tên :" Bảo tồn văn hoá dân tộc ..... " nghe giang hồ đồn vào đó hỏi thăm coi có thể có lớp học sáo. mà từ khi vào cái trường này đến giờ hơn một năm rồi chưa thấy phòng đó mở cửa . Có lẽ cái phòng đó nó đóng cửa để "bảo tồn" , sợ mở cửa sẽ không giữ được, buồn mà chẳng biết làm gì . Nhìn quanh chỗ mình đang ở thì gần như đang cô độc với tiếng sáo dã man tra tấn người khác ( vì đang học , mới tập ).

ym: heartfailz
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Còn nữa : Trường mình còn một phòng nữa : Tên phòng thì mình quên rồi nhưng đại loại là văn hoá dân tộc hay Việt Nam học gì đó.

Bên ngoài thì nhìn vào cũng có treo một số nhạc cụ, mà nhìn thì cũng ko thấy cái nào gọi là nhạc cụ dân tộc. Vào hỏi có lớp học nhạc không thì có người trả lời có / Hỏi em khoa nào ? Có lớp dạy nhạc mà mình nghĩ chưa chắc dạy nhạc dân tộc, ghita là chủ yếu. Và không dạy cho sinh viên khoa khác ngoại trừ khoa Việt Nam học / ! Đành phải về tay không , chẳng buồn hỏi thêm nữa !

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
votinhcodon:

Bên ngoài thì nhìn vào cũng có treo một số nhạc cụ, mà nhìn thì cũng ko thấy cái nào gọi là nhạc cụ dân tộc. Vào hỏi có lớp học nhạc không thì có người trả lời có / Hỏi em khoa nào ? Có lớp dạy nhạc mà mình nghĩ chưa chắc dạy nhạc dân tộc, ghita là chủ yếu. Và không dạy cho sinh viên khoa khác ngoại trừ khoa Việt Nam học / ! Đành phải về tay không , chẳng buồn hỏi thêm nữa !

Sao lại "mình nghĩ" hả bác. Bác phải hỏi cho ra chứ.

Và nếu ở đó có thầy dạy tức là bác có thể xin thầy dạy ngoài giờ như học viên chứ ko phải trong giờ như sinh viên, thế là hết lo.

Mà em thấy cùng cực thì bác học guitar cũng đc đấy, biết chi hông ? 1 là để biết đánh nhịp. 2 là sau này có thể đệm cho sáo.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

chuthoong:
he he chang bang em. hom len tra bac cay tieu, em deo o lung cay tieu cua bac, cay tieu cua em va cay sao meo, bon o tro khu em tuong em vac hang di danh nhau day .

bổ sung dấu anh nha

sáo ! tình yêu của tôi
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
TSCD : Mình nghĩ là vì năm rồi cũng chỉ có thế, năm trước chưa có khoa Việt Nam học này, Mà người ta đã nói không dạy cho khoa khác rồi cũng chẳng buồn hỏi thêm nữa. Mình cũng nửa muốn học ghita nửa không , cây đàn ghi ta nó quá to so với cây sáo , mình ngại vác những vật nặng như vậy lắm hihi. Nếu có điều kiện và cơ hội sau này có lẽ mình cũng học thêm cho biết, bây giờ thì chưa nghĩ tới.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
có thiệt vậy ko ta? nghe sao mà khí thế vậy? thế đằng ấy thích sáo ak? tui cũng vậy nhưng đang tập thôi! thế thổi thì trình đến đâu rồi
Nguyễn phạm Ngọc
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Kêu gào người ta học làm chi mấy bác, chung ta phải học bọn Tàu đó  ,Indifferent chúng nó quảng cáo cho âm nhạc dân tộc bằng phim kiếm hiệp với dã sử kia kìa.

không những thế chúng nó còn có cả những dàn nhạc giao hưởng dân tộc hoàng tráng  mình nhìn mà thây phê luôn - không biết anh em chúng ta sau này có nên thử lập 1 cái gọi là dàn nhạc giao hưởng dân tộc Dam San không nhỉ Cool

em học sáo chưa lâu nhưng nhận thấy sáo và các nhạc cụ của ta không thua gì bọn Tàu.

chỉ đáng tiếc trình độ lăng xê của chúng ta còn thấp quá  .Tongue Tiedhâyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy

Thừa thiên địa chi chính, ngự lục khí chi biện, dĩ du ư vô cùng, thị vi tiêu dao
Page 2 of 2 (29 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net