Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nơi giới thiệu sản phẩm và đặt mua Tiêu, sáo trên Đam San.

rated by 0 users
This post has 618 Replies | 14 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

to chocobo và Branchtell: Note Rê và note Đô xa nhau qua là bởi vì : nó vốn là như vậy, thoong tui ko thể làm nó gần nhau hơn, vì làm như thế nó không còn đúng với khoảng cách cao độ nữa, vấn đề này gặp phải đối với những nguòi mới tập, do các ngón tay chưa quen với việc choãi ra xa đối với các cây sáo theo chuẩn Tây phương ( thực chất do MI và Pha gần nhau nên ngón tay bị kéo ) chỉ tập ít bữa là quen, nếu không thì làm sao mà thổi được các cây Si, La, Sol trầm, Fa Trầm ...các cây ý vị trí note còn cách xa nhau nhièu hơn kia!

note si 2 , cùng với note Đô 1 là 2 note khó thổi, một note phải đủ nhẹ, một note phải đủ mạnh! 

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
chuthoong:

note si 2 , cùng với note Đô 1 là 2 note khó thổi, một note phải đủ nhẹ, một note phải đủ mạnh! 

cái nào nhẹ , cái nào mạnh ? Party!!!

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Anh Thoong cho em đặt một cây tông cao. Em không rõ tông Son hay Fa cao thì hay? Anh có thể tư vấn giúp em được không?
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

tone cao thì quả thật thoong tui ko rành lắm, theo những tài liệu và nghe qua băng đĩa thì có 4 tone cao thường sử dụng:

Rê : dùng cho chèo và quan họ

Mi b : hoà tấu( giao hưởng ) và độc tấu

Fa: dùng để tập cho những em thiếu nhi khi còn nhỏ tay ngắn

Sol cao: chuyên độc tấu ( những bài có tiếng chim )

ko biết mục đích của bác như thế nào để chọn?

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Em thích độc tấu cơ. Vậy thì em chọn Sol cao. Anh Thoong làm cho em 1 cây Sol cao nhá. Anh khóet 10 lỗ dùm em luôn. Còn chuyện trang trí thì anh làm mấy cái dây quấn và nhét đồng xu như anh giới thiệu rồi đấy.

Còn việc vận chuyển thì anh ở tận Nha Trang thì phải? Em thì em thường gặp gỡ các thành viên damsan.net vao chu nhat o CVHLD. Nếu tiện thì anh gửi anh leehonso dùm em. Còn nếu không thì anh gửi em qua đường bưu điện cũng được. Địa chỉ của em là:

71 đường Vĩnh Viễn P.2 Q.10 Tp. HCM.

Còn thẻ ATM thì nhà em kô có vietcombank, có thẻ mấy ngân hàng khác có được không nhỉ?

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

chà bác còn chưa cho Thoong tui tên người nhận để gửi bưu điện, cần thiết thì tui có thể gửi qua Leehonso và bác gửi lại tiền cho Lee, nhưng dù sao tì giao tiếp trực tiếp với bác thì hơn, dạo này tui thấy lee nhà ta bận rộn lắm!

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
dam_me_sao:

Em thích độc tấu cơ. Vậy thì em chọn Sol cao. Anh Thoong làm cho em 1 cây Sol cao nhá. Anh khóet 10 lỗ dùm em luôn. Còn chuyện trang trí thì anh làm mấy cái dây quấn và nhét đồng xu như anh giới thiệu rồi đấy.

Còn thẻ ATM thì nhà em kô có vietcombank, có thẻ mấy ngân hàng khác có được không nhỉ?

Cây Sol cao khoét 10 lổ á?!? Bấm ngón thế nào nhỉ, khoảng cách các lổ 1 cây Sol cao 7 lổ là đã rất gần, các ngón tay gần sít nhau rồi mà.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Tên em là Châu Quốc Minh Quân. Địa chỉ nhà như trên.

Còn giá cả thì sao anh? 

@foolagain: mấy lỗ gần nhau quá thì cùng lắm dán băng keo mấy lỗ thăng giáng là bình thường thôi. Cái chính là em muốn làm 10 lỗ luôn sau này nếu độc tấu mấy bài có thăng giáng dùng sáo này cũng ổn. Wink

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
dam_me_sao:

Tên em là Châu Quốc Minh Quân. Địa chỉ nhà như trên.

Còn giá cả thì sao anh? 

@foolagain: mấy lỗ gần nhau quá thì cùng lắm dán băng keo mấy lỗ thăng giáng là bình thường thôi. Cái chính là em muốn làm 10 lỗ luôn sau này nếu độc tấu mấy bài có thăng giáng dùng sáo này cũng ổn. Wink

Vậy là bạn ko rành về loại sáo rồi, ko ai chơi sáo Sol cao 10 lỗ bao giờ, vi ko ai có bàn tay đủ nhỏ để cầm 10 lỗ trên nó. Xài sáo C 10 lỗ đi bạn. Còn ko  thì đặt Chu Thoong làm Sol Trầm 10 lỗ.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

hơ hơ hôm qua ko coi kỹ, qua thực là sáo sol cao ko ai chơi 10 , ngày trước tui thấy sư phụ tui sài loại 7 lỗ, thêm MIb ( ko biết tai sao ) hình như dùng hoà tấu 2 cây sáo , note đó tương đương là note SI b

chắc bac Đam me chưa từng thấy cây Sol cao, tui sợ là bác thấy sẽ thất vọng , vì nó sẽ nhỏ hơn là bác tưởng tượng rất nhiều đấy, vì tui có thằng bạn nghe đến sáo sol cao thì thích vô cùng, nhưng khi nhìn thấy nó rùi thì thậm chí ko buồn cầm lên xem hic hic

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Quả là em không rành về việc này thật Stick out tongue

Anh thoong chịu khó post dùm em vài tấm hình về sáo tông cao được không anh?

Trong lúc đó thì anh làm sẵn dùm em 1 cây C 6 lỗ cho thằng bạn em nó mới tập.

Cảm ơn anh nhiều.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Chuthoong nhớ chụp 1 cây Sol cao bên cạnh 1 cây Đô để dammesao so sánh
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
dam_me_sao:

Phen này cha nội thòng lòng phải mài cái đồng xu hay nút quần bò còn cỡ cái nút áo may ra mới đút lọt cái ống sáo... hehe

Dụng lực đả lực
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

hic có khi sắm thêm máy mài dao he he

đây là 3 cây Sol cao, Đô, Sol trầm, Dam me coi rùi cho ý kiến

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em thấy mấy anh làm sáo đều có 1 đặc điểm chung là: nhà rất "sạch" Big Smile Nhìn cây sol cao bé  thế kia thì ko đục 10 lỗ được rồi, ai tay to có khi còn khó cầm ý chứ
Page 2 of 42 (619 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net