Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nhật Ký Sáo Trúc

rated by 0 users
This post has 118 Replies | 6 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Cha cha,vậy là bi giờ em mới biết bác Thoòng nhà ta lại lắm tài đến vậy,vừa là 1 cầm sư thổi sáo thổi tiêu chẳng thua kém ai,vừa là 1 kình ngư trên biển xanh sâu thẳm,he`he`,bái phục bái phục!! Yes

tess em yêu trăng nhưng văn thơ thì thuộc loại dốt đắc đằng đặc, thế nhưng câu thơ này thi tess em cũng bít chút ít.TRĂNG ĐÂU CŨNG VẪN LÀ TRĂNG, MÀ SAO VẪN NHỚ VẦNG TRĂNG QUÊ NHÀ!,hình như đây là 2 câu thơ của nhà thư pháp nổi tiếng ThanhSơn phải ko ạ,tess em chỉ bít có thế thôi,khè khè khè Big Smile

Alô : 098.2484.002 Mail : tunteng_2014@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
các bác kiềm chế lại tí chút nha, lạc topic của em sang trò chuyện đơn phương rồi.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bác thấy không vừa lòng thì xóa cho sạch sẽ đi bác .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Thấy mọi người viết nhật ký cũng muốn bon chen vài dòng (vì dù gì cũng là một trong những thành viên nữ ít ỏi của diễn đàn mà, cũng muốn lưu lại vài dòng @.@)

Ngược dòng thời gian khoảng chừng hơn 10 năm chứ không ít. Khi ấy, saodieucaonguyen tôi mới là sinh viên năm nhất năm hai gì đó, vốn mê truyện và phim Kiếm hiệp từ bé, nên đương nhiên cũng mê luôn âm thanh đặc biệt của tiêu và sáo trong các bộ phim ấy. Đang có chút thời gian rảnh rỗi trong khi chờ đến giờ học AV buối tối từ 4-5g30 đã phát hiện ra lớp dạy thổi sáo của Thầy Hùng dưới chân cầu Kiệu thế là đăng ký ngay.

Những tuần đầu đi học, tôi thổi khô cả nước miếng và ướt cả ống sáo mà âm thanh cứ nghe chói tai và giật cụt làm sao. Ở ké nhà bà con nên không có chỗ tập, và làm gì có ý tưởng dám một thân một mình ra công viên tập chứ! Nên suốt hai năm trời học, trình độ thổi sáo của tôi gom lại chỉ bằng người siêng tập cỡ dăm ba tháng mà thôi (chỉ mới dừng lại ở kỹ năng đọc và thổi theo nốt nhạc, còn thiếu và yếu nhiều kỹ năng khác lắm lắm) nên tôi chẳng dám thổi cho ai nghe, nhấ là sau lần thổi thử cho nhỏ em nghe, nó bảo sao giống tiếng lợn bị chọc tiết thế! Thật nản lòng chiến sĩ ghê luôn.

Do là một trong số ít học viên học với thầy lâu nhất, lại là học viên nữ hiếm hoi nữa nên thầy Hùng rất ưu ái, ít khi nào la rầy tôi, và dạy tôi rất nhiệt tình. Tiếc là tôi hơi lười biếng, ít luyện tập nên chẳng tiếng bộ được bao nhiêu.

Rồi những năm cuối, bận bịu bài vở nhiều, tôi đã rời xa cây sáo (nhưng trong lòng vẫn mê tiếng sáo tiếng tiêu qua những bộ phim).

Đến năm 2006, tự nhiên lên google tìm "sáo trúc", thì thấy ngay bài của Lee kêu gọi lập CLB Sáo Trúc. Rối qua khóa học căn bản ở NVH LĐ, tôi quen được nhiều bạn bè hơn và cảm phục tình cảm và đam mê mà họ dành cho cây sáo . Và thế là tôi bắt đầu cầm lại cây sáo lên tập thổi. Bài sáo mà tôi mong muốn thổi được đó chính là đoạn nhạc sáo trong bộ phim Tái Sanh Duyên của TVB, nhờ MHM ký âm giúp mà tôi đã có thể tập thổi được đoạn nhạc mà mình yêu thích (tôi đã tìm kiếm trên mạng đoạn nhạc này trong 2 năm trời lận đó). MHL còn ký âm giúp 1 bài nhạc mang âm hưởng dân ca Tây Tạng của TQ nữa, bản này do nghệ sĩ sáo Trịnh Cường thổi (anh chàng còn khá trẻ và lại rất đẹp trai) dựa trên bài ca Gia Hương (Quê nhà) do ca sĩ Hàn Hồng hát. Tôi từng thổi bài này khi offline ở Sở Thú (tiếc là lúc đó bị ho, nên chẵng có hơi hám để thổi cho rõ ràng, thật xấu hổ)

Thành tích từ năm 2006-2008: do ít luyện tập và kém về khả năng thuộc nốt của cả bài nhạc nên tới giờ cũng chỉ thuộc được đoạn nhạc Tái Sinh Duyên mà thôi. Hiện giờ đang tích cực tập bài Giọt Mưa Thu (bữa trước nghe bài này do bạn Minh Quang thổi, hay quá chừng, không biết bao giờ mới thổi được như thế)

Sẽ cố gắng tập hơn nữa!

Saodieucaonguyen
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Thân gửi anh em đamsan.Nhân dịp vừa họp buổi offline tại công viên Thống nhất,em có đôi dòng tâm sự cùng các bác.Nói thật là hiện giờ tim vẫn còn đập loạn nhịp đây này.Buổi off rất thân mật,ấm cúng.Chiều chủ nhật vẫn còn những hạt mưa lất phất bay,tạo cho CV Thống Nhất 1màn sương ảo.giống như đang ở Sapa ý.Mọi người cùng phiêu du cùng tiếng sáo của các thành viên Đam san miền bắc.Em có thổi bài Ngược dòng hương giang.mưa trên phố Huế,Khát vọng.Có thổi trước anh em mới thấy mình hồi hộp thế nào.Nhưng điều quan trọng nhất là anh em đã lắng nghe đến giây phút cuối cùng,chứ ko chạy mất,như thế đã là thành công roai.thành công ngoài mong đợi.Sau lần này có kinh nghiệm roài,để buổi off sau sẽ chuyên nghiệp hơn 1 tí,he he.Viết đến đây thôi,vì ko thể diễn tả hết cái tình của Người Dam san bằng lời nói!
Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Nửa đêm hôm qua, buồn mang mác, vác cây sáo ra thổi. Sáng hôm sau bị hàng xóm chửi T_T
Núi thấp còn có núi thấp hơn
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Tôi thì chẳng nhớ là từ lúc nào. Khi tôi nghe được tiếng sáo của 1 nghệ sĩ trình diễn trong bài Nightingale của Yanni thì tôi "cảm" sáo từ đó. Con đường tìm sáo và học sáo cũng rất gian nan.   Nhưng để đạt được một thành tựu nào đó bạn phải cố gắng chứ, đúng không?

Tôi không biết một số các bạn trẻ Vietnam nói sáo lạc hậu chứ ở nơi tôi sống, nó không lạc hậu tý nào. Mới đây, Cherry Blossom Parade ở Washington DC, sáo xuất hiện cũng rất nhiều. Hồi tôi học high school thì chơi sáo là thuộc loại pro, được chú ý đặc biệt đó. Như vậy, tôi hy vọng các bạn trẻ Vietnam đừng có cái nhìn hạn hẹn mà nên nhìn xa ra một chút. Enjoy!

"A flute on the floor is a flute no more"
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Minhngo:

Tôi thì chẳng nhớ là từ lúc nào. Khi tôi nghe được tiếng sáo của 1 nghệ sĩ trình diễn trong bài Nightingale của Yanni thì tôi "cảm" sáo từ đó. Con đường tìm sáo và học sáo cũng rất gian nan.   Nhưng để đạt được một thành tựu nào đó bạn phải cố gắng chứ, đúng không?

Tôi không biết một số các bạn trẻ Vietnam nói sáo lạc hậu chứ ở nơi tôi sống, nó không lạc hậu tý nào. Mới đây, Cherry Blossom Parade ở Washington DC, sáo xuất hiện cũng rất nhiều. Hồi tôi học high school thì chơi sáo là thuộc loại pro, được chú ý đặc biệt đó. Như vậy, tôi hy vọng các bạn trẻ Vietnam đừng có cái nhìn hạn hẹn mà nên nhìn xa ra một chút. Enjoy!

Em rất mong bác Minh thu âm vài bài bằng sáo do ông Erik làm.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

3/3/2002: Bắt đầu 12 ngày học tại trường Đội Lê Duẩn tại 5E Kim Mã. Đây là một góc kỉ niệm đáng nhớ cho đến tận bây h. Và đây cũng là mối duyên đầu đưa mình đến với cây sáo.

10/3/2002: Trường cho các lớp đi công viên Thủ lệ. Mình chẳng biết mua gì, chỉ mua mấy thứ linh tinh và một cây harmonica. Đến tối, thấy thằng bạn mang ra một cây sáo dọc, thổi bài mẹ của em ở trường. Wa, mình bắt nó dạy luôn. Không ngờ quy tắc thổi nó dễ như thế. Vậy mà bao nhiều lần cầm cây sáo dọc trên tay, mình chỉ biết thổi loạn xạ, không phát hiện ra quy luật note. Nhấc tay đúng note quả thực là khá khó, sau vài ngày mình mới thổi thành thạo bài này. Rồi tập thêm bài làng tôi, quốc ca, về quê ngoại...

xem TV, thấy thổi sáo ngang có vẻ "oai" hơn. Mình quyết định đi mua cây sáo ngang về(hồi đó vẫn có 1000đ một cây thôi ah). Về nhà thổi hoài không ra tiếng. Chịu. bỏ cuộc

Cuối năm 2005. Quyết tâm thổi sáo ngang lại trỗi dậy. Bây h thì kinh nghiệm hơn. Tìm hiểu kiến thức về sáo ngang trước. Đi mua quyển sách dạy sáo 6 lỗ của thầy Hồng Thái về. Mới biết ngày trước mình thổi không ra hơi là do sáo không có nút chặn

sau một buổi chiều. Thổi  được bài về quê ngoại và thương về miền trung một cách tàm tạm. Sướng điên lên. Mặc dù thổi xong thì chóng hết cả mặt vì hơi còn yếu.

Đến nay đã được hơn 3 năm rùi. Không tập sáo thường xuyên, thi thoảng có hứng thú thì tìm bài mới để tập. Chỉ biết một số kĩ thuật căn bản như đánh lưỡi đơn, láy, vuốt ngón, nhưng chẳng mấy khi sử dụng.

Dự định sắp tới: Đến gặp thầy Tiến Vượng và mua một cây sáo của thầy. Mấy bài như now and forever, ngôi nhà hoa hồng....sáo của mình thổi bi h nghe âm không hay lắm. Cần một âm sắc thanh hơn.

Suýt quên. Không thể bỏ qua mốc thời gian gia nhập Damsan được. Thanks for tất cả. Chúc tất cả các tâm hồn hòa quyện cùng cây sáo ngày càng tươi vui....

một chiếc lá vàng rơi xin cuộc đời trẻ lại để mình còn xanh mãi ở trên nhành cây non
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
nguoi quen:

Cuối năm 2005. Quyết tâm thổi sáo ngang lại trỗi dậy. Bây h thì kinh nghiệm hơn. Tìm hiểu kiến thức về sáo ngang trước. Đi mua quyển sách dạy sáo 6 lỗ của thầy Hồng Thái về. Mới biết ngày trước mình thổi không ra hơi là do sáo không có nút chặn

Hic hic Big Smile

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

14h48' ngày 9-4-2009: Tớ nhận đc sáo và tiêu mua của chú Tân gửi ra HN.

Hic, nhật ký mới cóa 1 dòng Smile

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Hì hì , sáo ngang ko có nút chặn vẫn thổi đc các bác ạ, Có điều các nốt ở các lỗ xa thì chịu . Các nốt thấp cũng bó tay luôn . Nói chung lỡ cây sáo đem theo bên người mà có rớt nút chặn ra ngay lúc ngừi ta yêu cầu thổi bài gì đó, mọi người cứ tự tin thổi Cháu Lên Ba nhé =)
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
tui đọc nhật kí của mọi người vui thật đó.tui thích thổi sáo tứ lúc còn học cấp 3 nhưng chẳng biết nốt thế nào .nhưng vẫn thích ,còn tự làm sáo nứa nữa cơ nhung có ra được sản phẩm chuẩn đâu .cứ thấy thích khoảng cách bao nhiêu giữa các lỗ thì cứ nung cái xiên sắt 8 lên đỏ mà dùi thôi.trông cũng đẹp.cho đến khi đi học cao đẳng ,giờ tôi đang năm cuối.năm thứ 2 tôi tình cờ biết được thứ tự nốt của cây sáo thế là tâpj.mới đầu cũng hoa mắt chóng mặt .ù tai.choáng váng.do chưa biết luyện lấy hơi,cách thổi...và cũng mới đây thôi tui mới học được một số kỹ thuật diễn tấu.và cũng chăm chỉ học nhạc lý nên cũng thổi tạm được.nhưng tui thấy muốn thổi hay thì phải thực sự cảm nhận hết được tình cảm mà bản nhạc,bài hát thể hiện.lúc đó chúng ta sẽ sử dụng các kỹ thuật một cách hợp lý để cho bài sáo có hồn lúc mềm lại lúc dứt khoát,lên cao rồi lại xuống thấp đột ngột,,hay ngược lại,hay đều đều.Thật sự yêu tiếng sáo ,hòa mình vào giai điệu,luyện tập chăm chỉ,đúng kỹ thuật thì chẳc rằng ai yêu  sáo đều có thể thổi hay.tiếng sáo thúc giục tinh thần khi chán trường.xóa đi mệt nhọc  vi mưu sinh.Mang lại cho tâm hồn sự thư thái ,gần gũi với thiên nhiên ,thêm yêu cuộc sống.Cũng là một thú vui .
tranhuucoc2009@gmail.com tranhuucochn@yahoo.com
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

huuoc đang học trường nào vậy.

Nhìn anh em Damsan trong các buổi offline, củ chi kí sự mà thèm quá, không biết bao h mình mới được đi như thế.

8/3/2007: thổi bài mẹ yêu trước lớp 12, run khủng khiếp. Đến cuối bài còn thổi sai note. Tuy vậy mọi người vẫn ủng hộ hết sức nhiệt tình.

Dịp tết năm 2007. Chương trình mừng xuân, biểu diễn trước toàn trường. Đến lượt mình ra sân khấu rùi. Vừa ra đến nơi, cầm vào mic thì trời đổ mưa. Ặc ặc. Cuối cùng, các lớp di tản về hành lang, còn đội văn nghệ ngồi dưới hiên sân khấu biểu diễn tiếp. Mình thổi bài đón xuân của phạm đình chương, mọi thứ đều suôn sẻ. :)

8/3/2009: biểu diễn bài hồng đầu khúc trước cả lớp DH. Mấy em bàn đầu ác quá. Mang xoài xanh giầm muối ớt ra nhem nhem. Cũng may mình nội công thâm hậu nên không bị ảnh hưởng gì cả Devil có một điều dại dột là trước khi thổi mình đi ăn bimbim. ôi trời. với cái miệng lúc đó thì thổi thật khó khăn. mình dừng lại trước đoạn hay nhất bài...một chút tiếc nuối.

một chiếc lá vàng rơi xin cuộc đời trẻ lại để mình còn xanh mãi ở trên nhành cây non
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Nhật kí ngày tháng năm....

Em còn nhớ như in cái hồi bắt đầu thổi sáo... Có ông chú ở quê đi học đại học vác 1 đống sáo nứa. Thấy hay quá kêu chú thổi cho 1 bài nghe chơi. Ai dè sau khi nghe thì mê tít thò lò... Thế là xin sáo về học luôn!!! Đấy là năm lớp 2.

Nhưng học cũng chỉ biết thổi tàm tạm!!! Đến tận năm lớp 5 -6 thấy phong trào thổi sáo rầm rộ, đem ra khoe chúng nó t biết thổi thấy mình rất oai... Mà hồi đó mấy ca sĩ tòan hát nhạc hoa nên thổi sáo tòan mấy bài ấy..

Tuy lịch sử lâu đời là vậy nhưg vẫn chỉ là ở mức tự phát. Đến nay là ĐH năm 2 rồi nhưng vẫn ở mức TB khá (có hơi khá tốt, kĩ thuật luyến láy... cũng ổn mỗi tội không biết nhiều giai điệu :D)

Giờ em mới vào đây để học hỏi nhiều hơn nữa. Mong mọi người chỉ giáo

Page 3 of 8 (119 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net