Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nhật Ký Sáo Trúc

rated by 0 users
This post has 118 Replies | 6 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

em cũng xin phép làm vài phát !! em mới gia nhập diễn đàn nên có gì không phải mong các anh chỉ bảo... ^_^

lâu lắm rồi,ngày xưa còn học cấp 2,chẳng nhớ là học lớp mấy nữa,thấy ông anh mua cây sáo về cũng tí tởn chạy ra kiếm mấy ông bán dạo mua cho được 1 cây,hồi đó 1 cây sáo có 2k ^.^,ông bán dạo cho 1 tờ giấy tự học..thế là tự mày mò học,thổi liên tục cả ngày,và cũng ko nhớ là mình thổi ra tiếng mất nhiu ngày nữa ??.ban đầu là bé lên ba(tự mò)-->lòng mẹ (trong tờ giấy)...nhà có bé út đánh organ,bắt nó ghi ra giấy mấy bài ing lả ơi rồi bắc kim thang thổi chơi,chẳng ai bày mà cứ tự thổi nên mấy ông hàng xóm cứ kêu sao mày thổi dở thế,mày thổi sáo rồi đêm rắn nó mò lên đó,em mặc kệ,hùi đó còn chửi thầm mấy ông đó to đầu còn mê tín (^_^) ,đêm đêm vẫn đem sáo ra thổi,hồi đó chưa có internet.chưa bit gì.tự thổi vài năm e cũng tự bit đánh lưỡi đơn nhé.he he,vậy thôi chứ dần dần cũng chán,vì xung quanh nhà chẳng ai thổi cả,cây sáo ngày xưa em đem đi đánh thằng kia bị nứt,nên em chẻ làm tăm xỉa răng lun :D,thế thôi cũng chẳng nhớ gì về sáo hết,bẵng đi cỡ 7 hay 8 năm gì đó ...tình cờ lang thang siêu thị thấy cây sáo.máu nghệ sĩ lại nổi lên.từg nhớ ngày xưa mình cũng biết thổi-->quất về,7k,thổi dở ẹc,may mà có thằng bạn nó cũng ham thổi sáo,bắt e dạy,rùi thổi cả ngày,e nghe nhạc xong tự mò ra để dạy cho nó,vì em có biết nhạc lý đâu,học xong nó còn chửi sao ko luyến láy gì hết vậy,nghe ngang như cua ấy,tao xem phim thấy sáo thổi nghe da diết lắm mà--> tức..vậy là quyết tâm phải làm sư phụ nó--> mày mò trên mạng--> thấy damsan--> vui mừng quá xá--> zo lật tung cái diễn đàn lên--> tập lại từ đầu....chợt nhớ mình ko có cây sáo nào ngon--> tìm--> thấy anh mhm--> đã đặt anh ý 1 cây--> mong đến tuần sau có sáo quá,tại thằng bạn nó xin đâu đc cây sáo gì mà đốt nhiều lắm,thổi lại hay nữa,không như mấy cây sáo em từng có.nó khoe hoài tức lắm.hix

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

20/11/2009:

Mang theo cây sáo tàu để tặng cô bạn cùng lớp. Đúng hum đó cô dành 1 tiết để văn nghệ. thế là lại đòi tạm cây sáo mấy phút.

Thổi bài giấc mơ trưa...nhưng mắc hai lỗi. lại còn run lập cập...hix hix...

19/3/2010. Duyệt văn nghệ

Trường phát động tham gia văn nghệ văn gừng chào mừng 26/3. Tự dưng thấy mình học ba năm rồi mà chưa hoạt động gì mấy. Đăng kí luôn. Tiết mục dự tính sẽ là bài khoảnh khắc. Có mấy cây sáo, chẳng biết thổi cây nào. Hôm đó mang luôn cả hai cây mua của chuthoong, đến lúc thổi thì bốc thăm...

Khó khăn lắm mới chọn được một trong hai cây sáo. Tự dưng lại mất hứng với bài khoảnh khắc. Thế là thổi hai  bài. Ngôi nhà hoa hồng và giấc mơ trưa...

Đứng trước cả hội trường mà tự dưng lại thấy bình tĩnh, hơi còn khỏe, còn dài hơn cả dự kiến. hix hix.

Tiết mục của em vượt qua vòng loại rồi. Nhưng mà phải thổi chay, vì khi lắp beat vào có vẻ không hay lắm...

Đang chờ 26.3 :D

một chiếc lá vàng rơi xin cuộc đời trẻ lại để mình còn xanh mãi ở trên nhành cây non
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
nguoi quen:

Tiết mục của em vượt qua vòng loại rồi. Nhưng mà phải thổi chay, vì khi lắp beat vào có vẻ không hay lắm...

dùng beat midi là an toàn nhất anh ạ Big Smile

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

từng thử qua beat của thùy chi rồi. nhưng mà không hợp vì mình thổi chậm và kéo dài câu hơn. nếu kiếm được cái beat nào kiểu như langtu thổi bài ngôi nhà hoa hồng thì hay quá. 

mình chưa hiểu beat midi là gì vậy sapinT

một chiếc lá vàng rơi xin cuộc đời trẻ lại để mình còn xanh mãi ở trên nhành cây non
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

26/3/2010

Quyết định đưa ra là thổi chay. vấn đề là chưa biết nên thổi đi thổi lại như thế nào để thổi trong vòng khoảng 3'...

Sáng sớm tỉnh mắt ra...nhìn vào cây sáo thân yêu của chuthoong, thấy nó nứt mất rồi...hix hix. thổi không còn ra hơi nữa...Chắc tại hum qua Hà nội nắng rồi lại lạnh, nhiệt độ thất thường...

mấy cây sáo còn lại, chẳng cây nào thổi hay được bài giấc mơ trưa cả...

Đang cố gắng gia cố kỹ thuật..

Tối nay thổi xong về nhà luôn. Đêm mới ra phòng trọ được....

Viết tiếp nhật kí sau vậy..

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Kết quả cuối cùng, hơi thất vọng một chút. Khi thổi mắc hai lỗi. Không diễn tả được nhiều cảm xúc. Đầu óc chỉ tập trung nghe xem tiếng loa có bị rít không. rồi tự hỏi sao hôm nay tiếng sáo nghe là lạ..chẳng điều khiển được gì...

Biết thế tích cực tham gia văn nghệ văn gừng từ năm ngoái. hì hì. cảm giác vẫn thật vui...

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

beat midi là beat có thể import được vào các phần mềm soạn nhạc để có thể dịch tông, thay đổi tuỳ ý đó mà anh.

lần sau rút ra kinh nghiệm thế này, khi lên biểu diễn thì mặc kệ cái loa, biểu diễn là biểu diễn thôi Big Smile

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Cứ yên tâm là tối nay có nhiều em đang tương tư bác, không ngủ được :P

Bác bước lên được sân khấu là thành công rồi. Mà ở trên đó như mất phương hướng, không biết trời đất trăng sao gì luôn, 

Tham gia văn nghệ quần chúng rất vui, nhất là khi tập dợt :))

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hì. Hum đó có một bạn cùng khóa nhận ra ngay cây sáo đang thổi là trên Damsan. Đang hẹn gặp bạn ấy trên diễn đàn, vào đúng topic này. Nhưng chưa thấy gì...Chắc cũng quên rùi..

Lúc nào có đợt văn nghệ lại xung phong tiếp thôi. tiếc cái sinh viên năm cuối mất rồi. Các anh em khác cũng thế nhé. Xắn tay áo lên nào :)

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
nguoi quen:

hì. Hum đó có một bạn cùng khóa nhận ra ngay cây sáo đang thổi là trên Damsan. Đang hẹn gặp bạn ấy trên diễn đàn, vào đúng topic này. Nhưng chưa thấy gì...Chắc cũng quên rùi..

Lúc nào có đợt văn nghệ lại xung phong tiếp thôi. tiếc cái sinh viên năm cuối mất rồi. Các anh em khác cũng thế nhé. Xắn tay áo lên nào :)

chúc mừng chú Bùi (như lạc) hehe. hẹn hò cả trên topic nhật ký sáo trúc, nếu là bạn nữ lại thật là giai thoại hay đây hê hê.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
 Đó là một bạn nam. Anh Đông nói thế, tự dưng em lại thấy tiếc hùi hụi. hì hì...
Top 150 Contributor
đại cầm thủ

xin chào các bác

e cũng xin vài phát chốn maú

em tập sáo dc 3 tuần rui`. nhưng đã bít và iu sáo tu khi nghe mấy ông cụ thổi sáo ở wê .thực sự là em chú tâm đến sáo và tiêu từ khi em nghe : bích hải trièu sinh khúc trong chương trinh đọc truyện của vov giao thông .hihihihihi

em còn gà nên mong các bác chỉ giáo nhìu hơn nha 

Lỗ ngọc sơn 26 ngách 55/38 hoàng hoa thám ba đình yahoo canphongmauxanh_1993@yahoo.com.vn
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Em mới gia nhập, thấy topic là Nhật Ký Sáo Trúc nên em xin viết nhật ký về quá trình sáo trúc của em trong này hàng ngày:

Vào một buổi tối xấu trời ngày 2/4/2010 tôi lang thang trên youtube để xả stress. Lần mò đc một lúc tôi nhìn thấy có cái clip mang tên Nữ Nhi Tình, thấy thế click luôn mà chả cần biết nó là cái gì. À thì ra là một bạn thổi sáo bài này, nghe thấy mê luôn. Tôi nghe đi nghe lại và tìm thêm những clip thổi sáo khác về bài đó. Ngày hôm sau 3/4/2010 sau một hồi nghe đi nghe lại mấy clip hôm trước tôi quyết định lên google tìm hiểu về sáo trúc. Sau một hồi cũng kiếm đc cái ebook và vài đoạn video dạy thổi sáo. Ngồi cả tối để đọc cái cái ebook mãi cũng học đc 1 ít kiến thức về mấy cái nốt nhạc, xem video dạy rất hay nhưng rốt cuộc là vẫn học suông vì chưa có sáo để thực hành. Tiếp tục google tìm chỗ bán sáo và biết đến cái topic bán sáo trúc made in damsan của anh MHM ---> đăng ký thành viên ---> spam anh ý một phát Stick out tongue. Viết bài giới thiệu về bản thân và nhật ký sáo trúc. Bây giờ đi ngủ sáng mai đi kiếm sáo:D... tối mai viết tiếp nhật ký :))
Một côn một sáo tẩu giang hồ ^^!
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Ngày 4/4/2010 : 2h 30 phút chiều đi qua nhà thằng bạn ăn cướp cây sáo treo tường của nó ( ko biết thổi, nó mua về treo làm cảnh ). Về học thổi mãi mới lên tiếng, đến 22h cùng ngày cũng đã thổi được Đồ Rê Mi Fa Sol La Si. híc híc
Một côn một sáo tẩu giang hồ ^^!
Page 8 of 8 (119 items) « First ... < Previous 4 5 6 7 8 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net