Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nhật Ký Sáo Trúc

rated by 0 users
This post has 118 Replies | 6 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
hoangturongvang Yes [Y] Posted: 08-12-2008 9:57

Thân chào tất cả những bạn đã đang và sẽ tiếp tục “tiếp cận” với sáo.Cool

Cuộc đời của con người luôn trải qua rất nhiều những kỷ niệm. Trong đó có những kỷ niệm vuiSmile,cũng có những kỷ niệm buồn. [:'(] Có những kỷ niệm sâu sắc gắn bó với gia đình, bè bạn , người thân, cũng có những kỷ niệm đối với những người mà ta chưa từng gặp mặt… Geeked

Trong khuôn khổ của Topic này cũng xin được nói về những kỷ niệm, nhưng đó là những kỷ niệm hoàn toàn khác những gì được đề cập ở trên. Nó không còn là những kỷ niệm gắn liền với những con người cụ thể, những hoạt động diễn ra hàng ngày mà đó chính là những kỷ niệm của chính bạn với cây sáo thân thương – Một vật có thể nói là vô tri vô giác nhưng lại thấm đậm tình người.Yes

Mình tạm đặt tên cho Topic này là Nhật Ký Sáo Trúc để nói lên những suy nghĩ của chúng ta khi mới bắt đầu làm quen với sáo cũng như là những kỷ niệm trong suốt quá trình "tập tành" và “biểu diễn” giai điệu quê hương của nó đến với mọi người !!!

• Top 500 Contributor
    trung cấp cầm thủ

Cool Để mở đầu cho topic này là

Nhật ký sáo trúc của hoàng tử rồng vàng:

•  Ngày 7/8/2008: vô tình vào một tiệm bán quà lưu niệm thì nhìn thấy cây sáo. Vốn đã thích sáo từ lâu, nay lại vô tình thấy nó . Mừng như bắt được vàng. Người bán hàng lưu niệm bảo sáo này chỉ để trưng bày cho đẹp thôi, không thổi được. Thế là mình cầm cây sáo lện thổi thử. Vậy mà cũng phát lên được vài tiếng tò tí te… Thế là mình hốt ngay cây sáo về nhà.

Câu chuyện sáo trúc bắt đầu từ đấy…

• Cake

Có sáo rồi (vài ngày sau thì mới biết nó đúng là sáo để trang trí thật) thế nhưng mà không biết thổi thì làm sao đây??? Với kíên thức nhạc lý góp nhặt từ ngày xửa ngày xưa học lớp 6 lớp 7 thì …oh là la. Thế là lập tức lên mạng search trên Google tìm tài liệu hướng dẫn học sáo trúc. Thế là lại tiếp tục vô tình biết được diễn đàn Đam San.net

è Một cảm giác vô tình

8/8/2008: chính thức tham gia vào diễn đàn, thấy mấy video clip của bác saotruc cũng hay hay, thế là cứ thế mà tập. (được hay không thì ... có trời mới biết )

…………………………………Tò tí te te tí tò

Vài ngày sau

11/8/2008: Hichic, thổi lúc được lúc không, âm lượng thì thật là chói tai. Tình cờ lướt blog của nhỏ em gái: "Điều khủng khiếp nhất trong cuộc đời : Tiếng sáo của anh hai". Áh áh áh. Bó tay.com.Stick out tongue

Từ đó mới bắt đầu phát hiện ra mình có kỹ năng tra tấn người khác bằng âm thanh. (Thật khủng khiếp)

12/8/2008: Thế là bắt đầu đổ thừa… tại cây sáo cả. Kàkà. Thế là dự định đi mua một cây sáo mới. Lên diễn đàn Đam San thấy vài cái địa chỉ mua sáo của bác aviaiva. Thế là lập tức đi mua về cho mình một cây sáo mới (ít nhất là không phải hàng để trưng bày cho đẹp nữa).

Tiêu chuẩn để chọn sáo là : chẳng cần biết tiêu chuẩn gì cả,…Stick out tongue Mặc dù chưa biết thổi cho ra hồn (lúc thổi kêu lúc không), cũng chẳng biết lựa sáo nhưng vẫn cứ sắm cho mình một cây. Không cần biết thẳng hay cong, Tông Sol hay tông Đô, âm cao hay âm trầm... chỉ cần thấy đẹp là lượm về ngay.Nói thật là thấy cây nào cũng đẹp, cũng muốn mua, chỉ tội là "lực bất tòng tâm"Right Hug Kaka. Giờ không sắm mốt nó lại lên giá nữa thì khổ, toi đời sinh viên luôn. Từ rày hết cái cảnh thổi không được thì đổ thừa "tại cây sáo".Lightning

Phương châm của mình là: sáo chọn người chứ người không chọn sáo. KàkàYes

Vậy là từ hôm nay mình đã có cái để chia sẻ buồn vui rồi.

Thế là cầm cây sáo thổi thử vài nốt tò tí te. Không biết là do vô tình hay cố ý, cũng chẳng biết là có phải do quá vui mừng khi mua được cây sáo tốt hay không mà thổi được ngay bài "Lên Đàng" (dĩ nhiên là cũng... nghe như vịt kêu). HèhèParty!!!

Đem cây sáo về nhà, thật cẩn thận, thật tỉ mỹ làm theo phương pháp luyện sáo của Cố nhạc sĩ Nguyễn Đình Nghĩa. Ôi dà, thế là phải đợi một tuần sau mới được cầm cây sáo lên mà thổi tò tí te rồi.Paradise

Thôi thì tạm biệt sáo trúc nhé, tuần sau ta lại hội ngộ cùng nhau.

Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music Music

Top 10 Contributor
    đại cầm sư cấp 1
    Cảm ơn hoangturongvang đã có những lời tâm sự. Tui rất vui và tự hào khi đọc được những dòng tâm sự như vậy. Tui đã gắn bó với Damsan từ những ngày Damsan chưa có. Nó mang lại cho tui rất nhiều, rất nhiều thứ. Damsan mang lại cho tui những người thầy, người bạn và cả người yêu nữa. Ngòai những kiến thức về nhạc còn mang đến cho tui những kiến thức của cuộc sống. Tui đã có được rất nhiều từ damsan, từ anh chị em của khắp đất nước và cả nước ngòai nữa. Hiện giờ, tui đi tới đâu cũng có thể gặp được bạn bè, được chào đón với những tình cảm nòng ấm và những khúc nhạc. Trước khi đến với Damsan tui thấy cuộc sống thật là thú vị với nhiều thứ cần khám phá và tận hưởng. Nhưng khi đến với Damsan, tui thấy cuộc sống càng thú vị hơn và cuộc sống này thật là đáng sống, nó thật có ý nghĩa. Tui không biết Damsan và anh chị em yêu sáo khắp nơi sẽ còn được như thế này bao lâu, nhưng tui luôn nghĩ đến lúc râu tóc tui bạc phơ, khi đi ra đường có người vỗ vai và nói "Chào Saotruc". Rất cảm ơn mọi người vì tất cả.
    Top 10 Contributor
    đại cầm sư cấp 1
    trời, cái nhật ký sáo trúc của Hoàng Tử Rồng sao mà giống tui quá chừng, chỉ có khác là bài đầu tiên mò ra là bài Quốc Ca, và tới hơn 1 năm sau thì mới tiếp xúc được với người chơi sáo khác là anh HoangTube( hồi đó chưa có rành google như bây giờ). Khi tiếp xúc với sáo lần đầu tui không nghĩ sẽ có ngày mình dấn sâu vào nó đến như vậy, ngoảnh đi ngoảnh lại đã 5 năm rồi, 5 năm tập sáo với biết bao niềm vui....và sao ....tóc ngày càng ít đi nhỉ !!!
    Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
    Top 100 Contributor
    cầm sư cấp 1

Nhật kí của mình nè : Không có ngày tháng năm gì cả vì chẳng nhớ là lúc nào

Mình nghe và rất thích tiếng sáo. Có một hôm thằng bạn gần nhà nó mua được 1 cuốn sách học sáo, công nhận thằng này cũng có năng khiếu hơn mình Nó học vài tháng sau, thổi được vài bài đơn giản thể rồi mình cũng tò mò mượn sáo nó nghịch. Mình thì ko biết tí gì về nhạc lí hay về sáo cả được cái cầm sáo lên thổi mấy lần là nó cũng kêu khá ổn. Đêm hôm đó mình mượn quyển sách của nó, nó ngồi học bài còn mình cầm sách đọc đến sáng, mình chỉ đọc thôi ko cần hỏi han gì cả. Mình bắt đầu học sáo từ lúc đó. Mấy hôm sau tập thổi le te cũng chán thật; nhưng rồi một thời gian sau mình cũng học được một hai bài gì đó . lúc đó chắc tiếng sáo nghe còn mới và lạ lẫm nên nhiều người đến nhà chơi thấy sáo còn cầm nghịch nghich thổi chơi rồi có người còn hỏi mình Biết thổi ko ? thổi nghe thử. Tuy thổi dở nhưng cũng biểu diễn cho vui. Lúc đó mình cũng có quen một cô bạn gái cũng khá dễ thương lại thích tiếng sáo giết người của mình, Mình ở nhà 1 mình thỉnh thoảng cô ta qua nhà mình chơi hic... Gần nhà mình cũng có 1 đoạn đường vắng, mình và cô ấy đi dạo tới đó ngồi tập.  Đêm Gia Lai lạnh, có những đêm mùa đông lạnh ko thể tả đc mình chỉ muốn... ôm cô ấy vào lòng cho đỡ lạnh mà... ko dám.... chẳng biết nói thế nào ... vui. Vui thật vì đó là khoảng thời gian đẹp nhất, vì còn có người còn muốn nghe tiếng sáo của mình, Mình vui quá lúc nào cũng lôi sáo ra tập, nửa đêm cũng tập cho đến một hôm .. hic có người ko chịu nổi khổ nỗi ông này lại khó tính nửa đêm mình đang có hứng tập bị lão chửi té tát, nói chung là lúc đó chẳng còn ai muốn nghe mình nữa hò ghét cay ghét đắng tiếng sáo của mình làm mình đôi khi ko muốn tập nữa. Mình bắt đầu rất... rất lười tập từ khi đó. Bây giờ mình đã vào Bình Dương học; đang ở trong Kí túc xá, hồi mới đến cũng có thằng bạn cùng phòng biết thổi sáo, mình cũng ko bao giờ đụng đến tuy mình biết nó kém hơn mình chút hehe... nó cũng đem ra tập liên tục mình cùng phòng nghe cũng sợ nhưng mình chẳng nói, cũng có một vài lần có người qua góp ý nhưng thằng này kém quá ko chịu nghe đến một lúc có 1 cô bé qua lên lớp cho nó 5 phút lúc đó nó mới dần hiểu ra điều gì đó. Mình cũng hiểu được cảm giác của nó lúc này...  Vậy đó, cho đến bây giờ mình biết damsan.net mình lục lại đống đồ của mình ra và tìm lại được cây sáo ngày xưa ... bốc mùi không ngửi được ; chắc mấy con dán chui vào làm tổ.

Cũng còn 1 điều nữa : Không biết có phải mình ko có duyên với sáo ko hay là ko có duyên với mấy ông thầy dạy sáo Mình rất chăm chỉ đi tìm thầy nhưng ko boa giờ tìm được. Cho đến lúc mình vào Bình Dương; Trường mình có 1 khoa gọi là văn hoá dân tộc gì đó nghe nói có dạy nhạc, đối với nhạc cụ dân tộc học cơ bản thì miễn phí, vui quá mình đăng kí luôn ko suy nghĩ gì cả, danh sách đăng kí học thì khoảng 10 người, và phải đăng kí chọn sáo để người ta làm nếu chưa có : có 2 loại 80k và 300k Mình lúc đó mặc dù cũng biết thổi rồi nhưng mà đổi với 1 cây sáo chuẩn hay ko thì hoàn toàn ko có sự khác biệt gì lớn ( bây giờ cũng vậy) chỉ nghĩ đắt tiền chắc sẽ có gì đó khác, nhịn ăn ít bữa, tất cả đều đăng kí mua loại 80k nhưng mình tôi chơi cây 300k.!   Rồi sau đó sắp đến ngày nhận sáo và sắp đến ngày học ko hiểu sao lịch học cứ dời lại hoài... Cho đến khi mình biết được tin : thầy dạy sáo kiêm luôn làm sáo bị bệnh gì ko biết đi cấp cứu trong viện ko biết khi nào mới ra. Buồn vì mình đã được trả lại 300k.

ym: heartfailz
    Top 100 Contributor
    cầm sư cấp 1

Bây giờ chắc phải để dành tiền. music_heal_mysoul  làm sáo phải ko? Chưa biết lúc nào nhưng mình xin đặt trước một cây sáo C ( nghe nói chuẩn là thổi được note Sol phải ko? ) Mình mới thổi kêu note Đô3 thôi nhưng thích. Cho mình hỏi nếu mình đặt mua thì nhận sáo như thế nào đây? Và gửi tiền sáo như thế nào đây ?  MHM  ới ời ?

Top 10 Contributor
    cầm sư cấp 4
    votinhcodon:

Bây giờ chắc phải để dành tiền. music_heal_mysoul  làm sáo phải ko? Chưa biết lúc nào nhưng mình xin đặt trước một cây sáo C ( nghe nói chuẩn là thổi được note Sol phải ko? ) Mình mới thổi kêu note Đô3 thôi nhưng thích. Cho mình hỏi nếu mình đặt mua thì nhận sáo như thế nào đây? Và gửi tiền sáo như thế nào đây ?  MHM  ới ời ?

Bạn thông cảm, MHM hiện đang rất bận và ko còn ý định làm sáo bán nữa nên ko thể nhận lời đặt hàng của bạn.

Top 100 Contributor
    cầm sư cấp 1

music_heal_mysoul:

Bạn thông cảm, MHM hiện đang rất bận và ko còn ý định làm sáo bán nữa nên ko thể nhận lời đặt hàng của bạn.

Hehe có lấy ngay đâu mà sợ ! Thấy chữ kí bên dưới có chữ ".... Tạm thời không nhận" mà hihi

Top 25 Contributor
    cầm sư cấp 3

sao lại nói chuyện mua bán ở đây thế nhỉ

Top 150 Contributor
    cầm sư cấp 1

Ngày tháng năm

Nhỏ bạn tặng cho 1cây sáo, rùi nhỏ đi xxa, xa lắm cơ

Chỉ xem cây sáo đó như 1 món wà lưu niệm, chưa 1 lần kề môi thổi thử...

Đến khi làm mất cây sáo đó, luyến tiếc, quyết định theo học sáo ...

Lên google tìm, thấy  đc khá nhìu 4rum, tuy nhiên chỉ nói sơ lược, vào trong viettab, thấy bên đó nói là bên damsan có nhìu cao thủ...

Lõm bõm chạy wa ... đúng thế thật

Ngày28  tháng 10 năm 2008

buổi tối

Đc lee gởi tặng 1 cây sáo, vui mừng mở ra

Tập theo tài liệu cũa damsan ...

Đến sáng 29/10 đã thổi ra tiếng

Hum nay 1/11 đã thổi theo đc bài "pround of you" dù còn hơi chậm, và phải nhìn theo bản kí âm đã đc dịch thành số ( để bấm nốt í mà ^^)

Hi vọng thứ 7 tuần sau sẽ thành thục ....

Chỉ sợ mình học wá nhanh nên các kĩ thuật chưa thể nắm đC ^^

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
    Top 10 Contributor
    đại cầm sư cấp 1
    Hu hu, sao cha Ma Rồng này tập lẹ quá vậy, tui nhớ hồi xưa tui mất gần 1 tháng thổi mới ra tiếng, 2 tháng sau mới mò ra được bài, hix, cuộc đời này nhiều bất công với Lee tui quá !!!
    Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
    Top 150 Contributor
    cầm sư cấp 1

^^ , thưa bác lee , em tập nhanh là nhờ có sự giúp đỡ của mọi ng` trên damsan ^^

Dzới lại em đang học tắt ^^ để thổi kịp 1 bài trong sinh nhật nhỏ bạn vào thứ 7 tuần sau, nên chỉ tập trung vào số lỗ phải bấm trên sáo, còn kĩ thuật thì ngoài việc thổi ra tiếng , em hok bik gì hêt! ^^,ngoài damsan ra ko có ai chỉ, toàn tự học mà ^^

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
    Top 10 Contributor
    đại cầm sư cấp 1
    Úi cha, ông đang học tắt àh, vậy thì tiếng sáo của ông cũng sẽ heo hắt như ngọn nến sớm tắt thôi, người Nhật có câu : "Không có gì nhanh hơn bình thường mà tốt cả", bác cứ bình tâm mà tập nha và nên nhớ là bác còn cả đời để tập sáo nếu bác thật sự yêu thích.
    Top 150 Contributor
    cầm sư cấp 1
    hjz, em cũng bik thế, em chỉ tập cho đến thứ 7 này thổi đc bài " Pround of you" , sau đó em sẽ học lại các kĩ thuật
    Not Ranked
    tiểu cầm thủ

Em cũng xin 1 chân viết "nưu bút"

Ngày tháng năm

Mưa rả rích. Mưa tơi tả. Mưa bầm dập...

Đang buồn buồn chán chán trong trại học quân sự ngoài Thủ Đức, thì bỗng nhiên đâu đó vang lên tiếng sáo. Sao mà da diết thế. Thế là em dính chưởng luôn... Em chết với cây sáo từ hồi đó.

Gần cả một năm sau em mới biết tác giả là 1 bạn học cùng lớp. 

Em cũng đã mê sáo từ lâu nhưng nhạc cụ duy nhất là cái cây 5k màu zàng zàng mà 1 lần vô tình em để dưới đất nên bị đạp tét tè le.

Thế là bây giờ gặp được cao nhân. Gặp gặp, quen quen, hỏi hỏi, han han và nhờ giúp đỡ. Bây giờ thì em đã có được 1 cây cho ra hồn dù chỉ là loại 50k. hihi

Mặc dù trình độ thổi vẫn còn kém

Bây giờ lại biết thêm damsan quả là hân hạnh, toàn bậc cao thủ.

Cám ơn gia đình damsan đã đem đến cho em nhiều kiến thức mới và cái nhìn mới. 

Page 1 of 8 (119 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
    Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net