Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

thắc mắc của người mới tập sáo

rated by 0 users
This post has 98 Replies | 3 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
quasimodo Music [8] Posted: 03-18-2007 22:35

chào tất cả các bạn!

nhờ các bạn sau khi up mỗi đọan video các bạn có thể post luôn bản nhạc của bài đó luôn không? ( giống như bài Làng tôi của bạn M.H.M thổi vậy đó), tại vì những người mới tập như mình chưa thể cảm âm được nên nghe các bạn thổi thấy thích ghê lắm nhưng không thể thổi theo được.

video của bài "Triệu đóa hoa hồng" do leehonso thổi, mình rất muốn tập theo. các bạn post lên dùm mình bản nhạc của bài đó nha?

cảm ơn!

nhân đây theo mình thì những bạn nào cũng mới tập như mình có thắc mắc gì có thể hỏi chung trong chủ đề này luôn, tránh tình trạng làm lõang topic sáo trúc

www.damsan.net
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
uhm , pác nói đúng ,bọn tui đang lên kế hoạch để có thể gửi tới các pác những bài tập có hệ thống hơn, cụ thể hơn, thôi thì những bài vừa rồi cứ coi như là Demo vậy nghen !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

em từ topic sáo trúc bên TTVN sang đây, em muốn hỏi về kĩ thuật đóng mở các nốt nhạc trong sáo mông ( sáo mèo) mong các đại gia chỉ dùm em

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
pác đừng nóng lòng wá, để thư thư ông nội MHM đi hỏi 1 lão sư khác đã , có gì rồi sẽ post hình lên chỉ pác , vậy nghen !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
mình dđng tập thổi cácc nốt cao như đo 3 , fa 3 , la , si .... mệt rất mệt và cây sáo của miìn cũng vậy .... bạn nào chỉ dùm được ko /
alex_muathu@yahoo.com- " Âm nhạc là nguồn sống. Sáo trúc là đam mê!"
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

bác alex à! theo như kinh nghiệm tập thổi của em thì muốn thổi được những nốt do3 trở lên thì bác cần tì óng sáo vào môi mạnh hơn, hơi căng môi ra & phải có một làn hơi đủ mạnh! muốn biết thế nào là đủ bác cứ thử vận hết cả 10 thành công lực mà thổi! thời gian đầu có thể hơi chói tai nhưng rồi dần dần sẽ êm thôi , và cảm giác mệt cũng hết luôn! nếu muốn tập cho làn hơi mạnh bác có thể ra đướng trước gió mà thổi, còn nếu không tìm được chỗ nào có gió thì chịu khó đứng trước ... quạt bàn vậy!Big Smile đso là kinh nghiệm vớ vẩn của em! nhưng chắc là có hiệu quả đấy ! mà muốn biết chính xác đã thỏi đúng các nôt cao độ từ do3 trở lên thì tốt nhất là bác nên nhờ những cao thủ kiểm nghiệm cho

nhưng bác tập cái món này là dễ làm mất lòng hàng xóm lắm đấy!

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

(em từ topic sáo trúc bên TTVN sang đây, em muốn hỏi về kĩ thuật đóng mở các nốt nhạc trong sáo mông ( sáo mèo) mong các đại gia chỉ dùm em )

sao meo co nhieu loai lam, ko biet bac hoi loai nao, hinh nhu bac ngoai Bac, do la que huong cua sao meo ma. em chi biet mot it thoi, cay thong thuong nhat la ton C gom 8 lo, lan luot la: SON DO RE MIb FA SON LA SIb va DO. nhung bai co not cao hon thi phai co cay phu hop, dayla loai sao meo da cai tien.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

cảm ơn vô danh ... đã luyện thêm 10 phần công lực và mua thêm một cây sáo mới để tập các note có cao độ ... để thổi được bài con thuyền ko bến nghe đến mê luôn như nguỹên đình nghĩa đó ... ... đã lên được note do3 re3 mi3 và fa3 .... cần ém hơi nữa đúng ko ... thổi nhẹ nhàng hơn một chút là ngon thui ...hì hì ...cố lên ..!

mất vài hàng xóm rùi ... có cãi nhau luôn :" suốt ngày thổi , lúc nào cũng thổi " ..oánh nhau nữa đó ... mặc kệ ha !

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

cảm ơn vô danh ... đã luyện thêm 10 phần công lực và mua thêm một cây sáo mới để tập các note có cao độ ... để thổi được bài con thuyền ko bến nghe đến mê luôn như nguỹên đình nghĩa đó ... ... đã lên được note do3 re3 mi3 và fa3 .... cần ém hơi nữa đúng ko ... thổi nhẹ nhàng hơn một chút là ngon thui ...hì hì ...cố lên ..!

mất vài hàng xóm rùi ... có cãi nhau luôn :" suốt ngày thổi , lúc nào cũng thổi " ..oánh nhau nữa đó ... mặc kệ ha !

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Hu hu , Lee cũng vậy nè, bây giờ ghét quá bỏ ra công viên tập luôn, không gian thoáng đãng, gió mạnh, tha hồ thổi bạt mạng , level tăng vù vù.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Trời !!! ai cũng công lực tăng vù vù như vậy thì con rùa tui cũng phải bỏ ăn bỏ ngủ, ngày đem luyện tập mới được hic..hic
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

có lần thổi ở nhà trọ ...cái phòng nhỏ chỉ có hai cửa ( cửa chính và cửa sổ ) tưởng đâu sẽ lấy không gian nhỏ hẹp át đi :" tiếng sét" bên tai ...ai dào.... nó càng vang và đanh hơn ... muốn ngất luôn vì mệt .... bên ngoài la inh ỏi ..." anh ơi sao hôm nay thổi ghê vậy ?" - " thế ở bên ngoài nghe có to lắm ko em ?" - " anh ra mà nghe !" .... trời đất ..! khó quá !..mệt dữ luôn ...

bác lee, saotruc : về phần tiếng huýt của sáo chơi thế nào ý nhỉ ? ...có cả một lỗ huyệt ở phần đầu sáo...nào để thổi tiếng chim,tiếng vượn..mà chả biết thổi ra sao nữa ...chỉ thổi theo cảm hứng thui ...

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Để thổi được tiếng chim, thì bác chịu khó mua con chim về cho nó hót rồi tập theo. Còn muốn thổi tiếng vượn thì bác phải chịu khó mua con vượn về nuôi vậy . Tui thì chỉ thổi được tiếng con heo thôi. Hôm nào alex vào nam, tui làm cho bác nghe chơi.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

To Alex : pác cứ đặt môi vào lỗ ấy và thổi như bình thường , kế đó pác dùng ngón tay cái vuốt  cái đầu ống sáo gần cái lỗ ấy thế là nó hót như chim đó mà (nhớ là vuốt nhanh nhanh nhé)

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui thì hay lấy cái lổ ở đầu thổi bài lòng mẹ, chỉ mới thổi được 1 câu mà có khi được khi không. Hy vọng dùng cái này thổi được bài "Bình minh trên miễu lĩnh". Bài này tui có nhạc nhưng chưa có thời gian dịch. Khi nào tui mua máy tính mới sẽ dịch ra xem sao. mấy tui hư mất rồi nên cũng không góp gì được cho bà con.
Page 1 of 7 (99 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net