Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

TRỜI ĐẤT BAO LA.ĐÂU LÀ NƠI TA LUYỆN SÁO

rated by 0 users
This post has 59 Replies | 5 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Bamboo-flute:
Em cũng không có chỗ để luyện sáo . Ban đêm mới về đến nhà nên chỉ thổi được vài phút là không dám thổi nữa . Em sợ không phải chỉ có bà con dậy , mà tổ tiên em cũng ngồi dậy luôn thì ...hixhix

hix !! Chị hồi xưa đở quá ,, thổi sáo tự do ... tới khuya,, tối 2 giờ sáng còn đàn ,Khu xóm nhò, không thấy ai cằn nhằn gì cả --Có hôm , cả nhà đàn sáo tới khuya ,, Sáng hôm sau , hàng xóm còn xin tối nay nghe lần nữa- Chưa bị phàn nàn mắng vốn lần nào- may mắn quá

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
d.baokhanh:

hôm nào thanh nhật có rảnh buổi chiều chạy xe lên gặp tui chỗ công viên hôm trước cùng tập sáo cho thêm xôm, hôm trước tui về quê mới lên mệt quá không thổi được bài nào.

Vậy em hẹn anh chiều chủ nhật tuần này (15-6), 4 hoặc 5 giờ, tại công viên đó luôn, hôm đó anh có rảnh hok ? sẵn em trả anh mấy cuốn sách với lại mấy bản nhạc luôn, em đã photo lại rồi.

đọc xong hồi âm lại cho em nha !

saotruc:

Không biết năm nay Thanhnhat học lớp mấy? nếu sau này có điều kiện lên học tại sài gòn thì ra công viên tập với tui hằng tuần.

Xin cảm ơn anh trước nha ! Em thì năm nay vào lớp 11 rồi, đang cố gắng để có thể lên TP học đại học, để có cơ hội giao lưu, học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm hơn.Chỉ sợ tới lúc đó nghe em thổi dở quá anh cũng ngán luôn á.

với lại hè này em sẽ lên TP gặp các anh mà !

hẹn gặp mọi người một ngày gần nhất.

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Dễ nhất là, dẹp bỏ tự ti, ngại ngùng. Tập bất cứ đâu, quan trọng là niềm đam mê và có bản lỉnh thôi.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

nơi luyện sáo: đào một căn hầm ( giống hầm tránh bom ngày xưa) và xuống đó thổi tha hồ.

hoặc có thể vô toilet đóng kín cửa.

hoặc có thể ra nghĩa trang nếu gần nhà có.

hoặc có thể ra bờ sông nếu có

hoặc có thể ra công viên

hoặc có thể leo lên đọt cây ( cây không có rắn ,kiến vàng)

đúc hoặc nung một cây sáo bẳng đất nung thổi cho tiếng sáo nhỏ lại,

hoặc làm cây sáo thật to, thổi vào chai rượu....

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

music_heal_mysoul:
Dễ nhất là, dẹp bỏ tự ti, ngại ngùng. Tập bất cứ đâu, quan trọng là niềm đam mê và có bản lỉnh thôi.

từ ngày đi thổi dạo ở công viên thì MHM tự tin hơn nhiều (chứ kg fải tự tin rồi mới ra công viên tập) Big Smile 

Ngân: phải biết yêu TIỀN,tránh lấy TIỀN làm điều xấu Lễ: phải biết kính trọng TIỀN Nghĩa: phải lấy tấm lòng đối đãi chứ kg được lấy TIỀN để trả ơn Trí: dùng TIỀN đúng mục đích Tín: thiên hạ mượn TIỀN phải trả đúng hẹn Ấy là làm người vậy.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
HONGNHATCONG:

nơi luyện sáo: đào một căn hầm ( giống hầm tránh bom ngày xưa) và xuống đó thổi tha hồ.

hoặc có thể vô toilet đóng kín cửa.

hoặc có thể ra nghĩa trang nếu gần nhà có.

Bác ni viết cho vui hay sao mà thiếu suy nghĩ thế. Tập sáo là dùng hơi thở là chính, vì vậy không gian quan trọng nhất là thoáng đãng và sạch sẽ, nếu không sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe. Nếu chưa có điều kiện thì đừng tập, chứ không phải vì quá thích nó mà tập liều, chỗ nào cũng có thể tập nha.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Thưa các bác. mỗi chúng ta. những thành viên trong diễn đàn ,hay tất cả những người yêu sáo đều có những hoàn cảnh khác nhau .có rất nhiều người cũng giống như tôi. đều thiếu một không gian riêng cho mình.một khoảng trời riêng mà ở đó chúng ta có thể tự do thả hồn  vào những âm thanh của tiếng lòng mình,Chúng ta mỗi người đều có một cuộc sống riêng ,một công việc riêng ,sau những lúc mưu sinh ,bon chen trong cuộc sống đầy những tranh đua danh lợi này thì tiếng sáo là tiếng lòng thanh cao tinh khiết nhất để có thể rửa sạch những gì vẫn đục trong tâm hồn.nhưng mấy ai có được không gian sống cho riêng mình.như bác aviaiva nói. chúng ta phải giành không gian của người khác.có những lúc chúng ta phải vì mình .vì niềm đam mê của mình, nhưng đôi khi chúng ta cũng phải nhìn lại mình ,nếu như ai cũng vì mình mà làm ảnh hưởng đến người khác thì liệu chúng ta có cảm thấy thanh thản với đam mê của mình hay không?.tôi hiện giờ mỗi tối khi đi làm về đều ra công viên . tìm một góc khuất nào đó để có thể thả hồn  theo tiếng sáo.biết đâu ở một chổ xa xa nào đó ,có một người lẵng lặng nghe tiếng lòng của tôi saoWink

hicSad lại độnglòng phàm rồi. A DI ĐÀ PHẬTIndifferent

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Rất đồng tình với bác tieukiemgianho, tui mà ở gần nhà bác thì nghe bác thổi cả ngày cũng chả sao.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Xin lỗi mọi người, cho mình đính chính chữ ký của wow_heron là Nhân, Nghĩa, Lễ, Chí, Tín chớ ko phải là Ngân, Nghĩa, Lễ, Trí, Tín bạn đã sai 2 từ, thanks all

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoahotanglong:

Xin lỗi mọi người, cho mình đính chính chữ ký của wow_heron là Nhân, Nghĩa, Lễ, Chí, Tín chớ ko phải là Ngân, Nghĩa, Lễ, Trí, Tín bạn đã sai 2 từ, thanks all

Đó là bác Wow chơi chữ đó mà. Đâu có gì sai.. 

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Công nhận !Yes

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

saotruc:
Đó là do công phu chưa thành, luyện quá gấp rút. Nên tập cho "âm phát cực đại" trước thì mới tập "bế âm" sau. Tới lúc đó mới thu phát tùy ý được. Nhưng nếu muốn cho luyện được bước đầu thì phải thổi chổ không khí thóang mát, không gian rộng lớn và thậm chí có gió thì càng tốt.

Bạn saotruc nói "bế âm" là thổi làm sao vậy? chỉ cho với, tôi cũng muốn tập cách này để khỏi làm phiền người xung quanh. Cám ơn bạn

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
"Bế âm " đó là từ mà tui nghỉ ra để nói cho thêm vui và thêm phần kỳ lạ một tí thôi. Thật ra là thổi nhỏ lại ấy mà. Mà thổi nhỏ lại như thế nào thì chắc phải nói trực tiếp.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
ngoahotanglong:

xin lỗi mọi người, cho mình giải thích chữ ký, hị hị, MHM nói wow chơi chữ thì hơi quá, chỉ là sửa từ cho đúng với sự ham thích tiền của wow thui ak ak (có giải thích fía sau rồi mà còn bắt bẻ người ta) T_T

nói về nơi luyện sáo, hôm qua 1 thân 1 mình ngồi luyện công ở công viên.

Trời nhá nhem tối, không trăng không sao (mới 6h30 thì chưa thể có sao). Phía tả nơi wow ngồi phạm vi không quá mười bước chân, có đôi tình nhân, bốn mắt đưa tình, ngồi say sưa gặm... bánh mì. Phía hữu, là một nữ nhân tuổi chừng... bao nhiêu không rõ, gương mặt đăm đăm nhìn về hướng Đông ra chiều rất dễ bị khích động. Trước mặt wow, anh hùng mỹ nữ tấp nập lướt qua lượn lại.

Thiên hạ vốn đang theo dòng chảy tự nhiên, há gì vì một kẻ nhỏ con như wow làm kinh động. Nghĩ là làm, wow nhìn hai bên tả, hữu vẻ tận trọng, tay cho vào tay nải kế bên, từ từ rút ra... một quyển sách. Tiếp đến, đang lấy vật tiếp theo trong tay nải, đột nhiên ánh tinh quang lóe lên trong mắt, phút tích tắc đã nhận thấy có một ánh nhìn xuyên xóay vào wow, nhận biết hướng người nhìn, wow phóng tầm mắt ra phía ngòai lề đường, nơi đó có một vị tiền bối đứng đối diện cách wow sáu bước chân. Tiền bối giơ ngón tay chỉ thiên, ánh mắt hướng về wow, tả thủ kéo theo một vật nặng. Wow khẽ động tâm, tay cầm chắc vật sắp lôi ra trong túi, nhanh nhẹn rút sáo ra chưa kịp thủ thế thì nghe tiền bối khẽ hỏi "đi xích lô không"?

Nơi cộng đồng là thế, nhưng ta vẫn cứ bình lặng, tập trung tư tưởng mà luyện công.

Sáo đặt môi, hơi thóat ra ngòai, âm sắc hình thành, giai điệu lúc trầm, khi cao.

Khi wow thổi chưa đầy 7 note nhạc, từ xa có một nhóm nam thanh nữ tú bốn người nói cười vui vẻ, khi tiến lại gần wow thì sắc mặt đã thay đổi. Bốn cặp mắt chỉa thẳng vào wow đầy.... cảm xúc gì thì không biết, vì lúc đó sợ quá chẳng dám ngước nhìn wow mải mê luyện sáo không mảy may nhìn họ. Thế rồi họ cũng lướt đi qua, và những nhóm người khác, cũng từ từ lượn lờ qua luôn.

Lại nhắc cặp tình nhân, ăn xong họ ngồi lại trò chuyện. Vị nữ nhân mắt nhìn về hướng Đông thỉnh thỏang quay nhìn wow, chân nhịp nhịp.

Hú hồn, lần đầu tiên luyện công 1 mình mà không mảy may bị thương tích hoặc thu lượm những vật không phải của mình.

Thế mới nói, chỉ cần gan lì và niềm yêu thích thì đâu cũng là nơi ta luyện sáo. Big Smile

Ngân: phải biết yêu TIỀN,tránh lấy TIỀN làm điều xấu Lễ: phải biết kính trọng TIỀN Nghĩa: phải lấy tấm lòng đối đãi chứ kg được lấy TIỀN để trả ơn Trí: dùng TIỀN đúng mục đích Tín: thiên hạ mượn TIỀN phải trả đúng hẹn Ấy là làm người vậy.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Hix, thôi mà! saotruc làm ơn ráng bật mí chút đi, tui ở xa không tiện tới các địa điểm tụ họp của các bạn được nhưng một khi nào đó có dịp thì nhất định sẽ tìm các bạn để trao đổi học hỏi thêm về sáo. Vậy nhé.
Page 2 of 4 (60 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net