Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

TRỜI ĐẤT BAO LA.ĐÂU LÀ NƠI TA LUYỆN SÁO

rated by 0 users
This post has 59 Replies | 5 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
tieukiemgiangho Posted: 06-08-2008 22:14

Số là đêm qua trăng thanh gió mát.Tại hạ liền đem cây tiêu và cây sáo ra trước sân nhà để luyện công.hít một hơi chân khí vào đan điền vân khí qua các huyệt đạo rồi thổi ra ,tiếng tiêu tiếng sáo rè rè chói tai phát ra trong khung cảnh thơ mộng. lúc thì như ma kêu quỷ hú.lúc thì ồn ào như sóng triều dâng. công phu sắp tựu thành( công phu này làm cho những ai trong vòng 10 dặm nếu nghe thấy . nặng thì đứt kinh mạch mà chết, nhẹ thì máu huyết ngưng trệ ko được thông suốtTongue Tied) tại hạ sắp đả thông được sinh tử huyền quan thì bổng nghe một tiếng hét ...AH...AH...AH ..

Tiếng của một vị cô nương rất xinh đẹp. cô ấy mặt đẹp như trăng rằm  mở cửa ra rồi nói như mật rót vào tai tại hạ.

Anh ơi...!

Anh tha cho em lần này đi.

Hôm nay anh tha cho em đi. em đau đầu lắmSad

Tội nghiệp em mà

Cảm ơn anh nhiều lắm

Híc. tại hạ nghe xong liền cứng lưỡi không nói nên lời lẵng lặng đi vào .kinh mạch như bị đảo lộn sắp tẩu hoả nhập ma. may sao định lực của tại hạ cũng cao nên mau chóng bình ổn. các vị bằng hữu có thể giúp tại hạ một nơi luyện công mà ko làm phiền người khác ko ?xin đa tạ nhiều

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Thới Hòa Tự - nơi tu luyện cực kì lý tưởng: gần nhà anh, không gian thoáng đãng, cây cối hiền hòa, chim kêu ríu rít, trăng thanh gió mát, không ai chửi bới, có khi còn được mấy sư thầy đề nghị thổi theo yêu cầu luôn. Quá hấp dẫn !
Dụng lực đả lực
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Hay là tiểu nữ mời các hạ lên đỉnh Hắc Mộc Nhai nha . Ở đó cũng yên tĩnh không kém .

Not Ranked
tiểu cầm thủ
huhuhu,nghe các Bác tâm sự,tự nhiên em đây nhớ..rừng(nhớ nhà)quá!Em mới tập tành cầm sáo chưa bao lâu,vậy mà đã nổi danh khắp giang hồ,xém chút nữa là ra nhập hội cái bang rồi!Khổ quá trời à,ban quản lí chung cư chỗ em ở đang ì xèo lên nè,còn nhỏ bạn ở chung phòng đang ôn thi bị em luyện cho tẩu hỏa luôn.Mà em đây sợ ra công viên lắm,lần trước em ra đó,lỡ nhìn phải những  cảnh trẻ em dưới 18 tuổi ko được xem rùi!Hu hu,quả thật là"trời đất bao la.đâu là nơi ta luyện sáo"
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

piggy:
huhuhu,nghe các Bác tâm sự,tự nhiên em đây nhớ..rừng(nhớ nhà)quá!Em mới tập tành cầm sáo chưa bao lâu,vậy mà đã nổi danh khắp giang hồ,xém chút nữa là ra nhập hội cái bang rồi!Khổ quá trời à,ban quản lí chung cư chỗ em ở đang ì xèo lên nè,còn nhỏ bạn ở chung phòng đang ôn thi bị em luyện cho tẩu hỏa luôn.Mà em đây sợ ra công viên lắm,lần trước em ra đó,lỡ nhìn phải những  cảnh trẻ em dưới 18 tuổi ko được xem rùi!Hu hu,quả thật là"trời đất bao la.đâu là nơi ta luyện sáo"

Ấy da ! Tội lỗi ! tội lỗi

Trời đất bao la thì nơi nào chật hẹp nhất chính là nơi ta luyện sáo. Có thể chui vào tủ (đừng chui vô tủ lạnh nha), nhà bếp, WC,.........

bần tăng xin góp ý là thí chủ có thể tìm một căn phòng nào thật kín trong nhà, đóng cửa, kéo màn (không cần tắt đèn). và có thể bắt đầu thổi !

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thôi bác chuyển sang thổi động tiêu như em cho đỡ ồn nhà, phiền xóm vậy. người ta có nghe cũng không càm thấy chói như sáo
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Đó là cách dùng ngọai thể để giải quyết, Nhưng nếu không có chổ rộng lớn như công viên, không có phòng ngủ, nhà bếp hay WC kín tiếng, không thổi được tiêu hay không có tiêu, chỉ muốn luyện sáo chứ không muốn luyện tiêu...  thì sao? lúc này phải dùng nội thể để giải quyết thôi đó là luyện cho được kỹ thuật "Bế Âm".
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Em dùng kỹ thuật "Bế Âm" được 2 năm và kết quả là bi giừ tiếng sáo rất bé. Muốn thổi to lên cũng chịu. Làm sao giừ hả bác rùa
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Đó là do công phu chưa thành, luyện quá gấp rút. Nên tập cho "âm phát cực đại" trước thì mới tập "bế âm" sau. Tới lúc đó mới thu phát tùy ý được. Nhưng nếu muốn cho luyện được bước đầu thì phải thổi chổ không khí thóang mát, không gian rộng lớn và thậm chí có gió thì càng tốt.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
không luyện được bế âm thì luyện ngón bằng kĩ thuật bặt âm, tức là thổi ko ra tiếng sáo, cái này xài đc trong mọi hoàn cảnh mọi nơi, bảo đảm chỉ mình ta nghe mà ko ảnh hưởng ngay cả người ngồi kế bên, kĩ thuật này khai sáng bởi quasimodo, dạo này cũng bặt vô âm tín lun! he he
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Thực ra làm cái gì vẹn tòan cũng khó, thời kỳ đầu là thời kỳ kinh hoàng nhất với người được nghe những người mới luyện sáo, em vẫn còn nhớ những ngày đầu, không ngày nào là không bị những người trong khu xóm trọ góp ý, kêu la, thậm chí chửi bới ... he he, nhưng mà em mặc kệ, lì ra. Dần dần người ta cũng quen với một thứ âm thanh gọi là tiếng ồn do tiếng sáo của em phát ra.

Hôm bác saotruc ra hà nội chơi, có kể về sự luyện tập của ttmd14 thì em thật ngưỡng mộ, dậy từ rất sớm trời giá lạnh ra công viên thổi đến 7h sáng bắt xe bus đi học. Tối về lại ra công viên luyện tiếp, mặc kệ xung quanh quá trình đó được bác ttmd14 duy trì trong 1 năm. Quả là một nghị lực phi thường đáng để anh em ta học hỏi.

Em rút ra kết luận là những người không chuyên như chúng ta khi luyện tập thực ra không có không gian nào giành cho chúng ta cả, muốn có ta phải giành lấy không gian của người khác, đôi khi không giành được thì đổi phương pháp là di chuyển sang địa điểm khác thế cho an tòan.

=> Trời đất bao la nơi ta luyện sáo chính ngay ở đam săn  :d

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

vô cùng khâm phục nghị lực của bác ttmd14.

nghe xong em cảm thấy lòng yêu sáo của anh em damsan là vô cùng mãnh liệt, và em cảm thấy là mình phải quyết tâm đấu tranh để giành lấy quyền được thổi sáo.

nghe mọi người nói là tập ở công viên thì rất mau tiến bộ, nghe cũng rất thích,

nhưng khổ nỗi là cái công viên chỗ em nó có chút xíu mà xung quanh thì toàn là nhà người ta, không biết là thổi sáng sớm có ảnh hưởng đến mọi người không nữa. cái công viên chỉ bằng cái nhà sách thôi (nếu so với nhà sách trên Tp thì chỉ cở phân nửa).

Một bài toán thật nan giải !!!

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Không biết năm nay Thanhnhat học lớp mấy? nếu sau này có điều kiện lên học tại sài gòn thì ra công viên tập với tui hằng tuần.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Em cũng không có chỗ để luyện sáo . Ban đêm mới về đến nhà nên chỉ thổi được vài phút là không dám thổi nữa . Em sợ không phải chỉ có bà con dậy , mà tổ tiên em cũng ngồi dậy luôn thì ...hixhix

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Page 1 of 4 (60 items) 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net