Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Có bạn nào yêu thích cây Đàn Tranh không?

rated by 0 users
This post has 219 Replies | 15 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
hay là gọi là reo dây chăng?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
SapinT:

Tiện thể em hỏi luôn:

a.jpg nốt nhạc picture by Tsapin

cái kĩ thuật này là Tremolo picking, vậy thì theo tiếng ta sẽ gọi cái này là gì?

Theo em biết cái này là vê dây, mà là vê 1 dây (miền bắc kêu là vo). DÙng móng của ngón cái đánh qua lại 1 dây (Ở đây là dây si), ngón thứ 4 chịu ngón cái, rồi vê, sao cho trường độ bằng móc kép 3. Cái này không nên để móng sâu, dễ vướng, tiếng lại đanh nữa. Nói chung cái nàyem tập  hoài vẫn chưa được.

Bài này, đoạn đầu có  tremolo kiểu đó. Bạn thao khảo nhe:

http://www.youtube.com/watch?v=foWWfC8jtJ0

Em biết nhiêu đó hà. Các anh chị chỉ giáo thêm.

Khúc đâu Tư mã-Phượng cầu, Nghe ra như oán như sầu phải chăng!
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

xin chào các bác, nhà em bận quá nên ngày nào cũng vào đọc mà không viết bài trả lời, nay có chút thời gian mới đáp lời bác phongvan được. em viết có mấy dòng thôi mà không ngờ bác phongvan lại trả lời một cách tâm huyết  như thế, nhà em rất lấy làm vui mừng. Smile

nhưng bác lại nhầm rồi, cái mà ngày xửa ngày xưa em định học là CỔ TRANH, chứ không phải CỔ CẦM,(em thấy tiếng cổ tranh hay lắm, đầy đủ mọi cung bậc, chứ cổ cầm nghe cứ trầm trầm, đanh đanh, như ông lão í), tiện thể khoe với bác nhé, nhà em hôm trước được tận mắt nhìn thấy cổ cầm đấy, eo ơi hoành tráng lắm!Confused

với lại  nhà em tuy thích đàn tranh nhưng cũng không biết có thể theo tới 4 năm được không, vì có nhiều nguyên nhân khách quan, chứ chủ quan thì ok. bác bảo:"chơi thành thục đuợc đàn tranh cũng nhanh thôi,ít nhất là 4 năm" nghe ra nhẹ nhàng quá nhỉ, 4 năm cơ đấy bác ơi! dẫu biết nghề chơi cũng lắm công phu, với lại, nhà em chơi nghiệp dư thôi.

bác đã chọn con đường trong 6 năm tới là đàn tranh, em cũng mừng cho bác, chúc bác thành công và đạt được nhiều thành tựu.khâm phục bác lắm đấy!Yes

còn về lập câu lạc bộ đàn tranh, thì ý của em là thế đấyWink, clb đâu phải chỗ chỉ để luyện tập học hỏi, mà để giao lưu là chính, được biểu diễn và xem biểu diễn mới thích chứ, nếu duy trì được lâu thì hay quá đi í chứ, đó sẽ là nơi thư giãn tuyệt vời, tao nhã biết bao... chứ còn học đàn thì có các cô dạy rồi.

không biết ý bác thế nào?

PhongVan2000:

bạn định học Cổ cầm à ,cũng hay đấy ,chắc là mê cái đoạn Khổng Minh và Chu Du đối tấu Cổ cầm trong phim Đại Chiến XÍCH BÍCH chứ gì

hay thích đoạn Khổ Minh -ngồi gẩy Cổ cầm đuổi Tư mã ý trong chuyện Tam quốc

Cổ cầm hiện nay là cây đàn đuợc nhận danh hiệu văn hoá phi vật thể cần đuợc bảo tồn của TQ,với dân số 1 phẩy mấy tỷ dân thì số luợng các cụ có thể dậy và đàn đuợc Cổ cầm chỉ đếm đến hàng trăm cụ thôi đấy

còn chơi thành thục đuợc đàn tranh cũng nhanh thôi,ít nhất là 4 năm là có thể học đuợc hết kỹ thụât ,độc tấu đuợc bài :Sang xuân..hay Đàn dạo Nam Ai Tứ đại cảnh ,hay Bình Minh trên rẻo cao...v..vv

thêm 1năm nữa là có thể dùng đàn tranh để đệm thơ ,1 năm nữa là có thể tự chuyển soạn 1 số ca khúc nhạc mà mình thích để tự độc tấu trên đàn Tranh rồi...chúc bạn thành công...và đó cũng là con đuờng mình chọn sẽ tiếp tục đi trong 6 năm nữa

còn CLB thì mình nghĩ là hơi khó ,vì nguời chơi đàn Tranh nghiệp dư cũng không có nhiều ,đa số là các truờng nghệ thuật đuợc đào tạo chuyên nghiệp ,mà những bạn ở đó ra thì đa số là đi vào con đuờng biểu diễn nghệ thuật để đảm bảo cuộc sống ,cơm áo gạo tiền

không mấy khi họ tham gia CLB đâu,mà toàn những anh em cũng ngô nghê ,ngồi với nhau ,thực sự mình nói là không học đựoc gì nhiều đâu,chỉ vui vẻ cafe ..thuốc lá với nhau thì tốt ,chứ mà cũng luyện tập thì không có ai chỉ dẫn  (thây cô...)thì tự học với nhau làm sao đuợc ,mà học cái đàn này thực sự chuyên tâm và nguời huớng dẫn phải tận tình và am hiểu thì mới truyền đại đuợc hết cái cầu kỳ của cây đàn

,anh em có thể nghe tiếng đàn hay ,cũng thấy thích ..thích chảng hặn . cũng mua cây đàn rẻ cũng 1,6 triệu ,đắt cũng 2 triệu ,tự đọc sách mà đàn đựoc thì mình xin bái phục làm thầy luôn...rồi khi bắt đầu đàn ,ngón tay không thả lỏng gẩy đàn 10 phút là mỏi ,mà mỏi còn hơn tập thể hình cơ , gẩy bài thì không biết ngón như nào là nguợc . là .xuôi,không ai ghi ngón để tự tập thì nói thật là chỉ dăm bữa ..nủă tháng là treo đàn lên làm cảnh cho đẹp thôi ..chứ học đàn này mà theo cái kiểu "Cầm tay-chỉ ngón" thì chỉ học bài nào thì chỉ biết bài đó thôi,

mình không có ý là coi thuờng hay gì cả nhưng những lời trên là chính những cảm xúc của mình ,đã từng trải qua .vì trứoc đây mình cũng đã từng tham gia sinh hoạt kiểu CLB như vậy ,mất công lắm mà không đuợc cái gì ,sinh hoạt như thế dám chắc là dù có tự luyện 10 năm cũng không gẩy đúng nhịp ,phách  ,hay nhấn nhá  đến 1 bài đơn giản như "Son sắt 1 lòng " hay "Lý Cây Bông"

còn chỉ giáo thì không dám nhận ,mình cũng chưa học đuợc gì nhiều đâu ,rảnh thì hôm nào  gẩy chơi vài bài thôi

SỐNG LÀ KHÔNG CHỜ ĐỢI!

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

ah, quên, nhờ bác phongvan xem lại giúp link của : Face To Face ( Guzheng VS Erhu), hình như link 1 hỏng rồi, chỉ down được 3 bài cuối, đúng là nghe rất hay, nhà em nghe mãi mấy hôm nay mà không chán.

SỐNG LÀ KHÔNG CHỜ ĐỢI!

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
ơ, sao vắng tanh thế này, mọi người đâu hết rồi?Confused, vào đây buôn bán một tí cho vui nào

SỐNG LÀ KHÔNG CHỜ ĐỢI!

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Mình chơi đàn Tranh nghiệp dư từ nhỏ, nhưng lớn lên không còn thời gian để chơi nữa nên ngón đàn không nhuyễn lắm.Lúc nhỏ cũng gan lắm đi đánh đàn biểu diễn nữa Smile

Mình rất thích bài "Lưu thủy Hành vân" và bài "Mùa xuân trên rẻo cao". Ai có bài nhạc dành cho đàn Tranh (solo) thì cho mình với nhé. Cám ơn cả nhà.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
bác phongvan dạo này mất tích đâu rồi, không thấy tăm hơi đâu cả. bác đã sửa link hòa tấu cổ tranh- nhị hồ giùm nhà em chưa thế? cảm ơn bác trước.

SỐNG LÀ KHÔNG CHỜ ĐỢI!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

thuthanhthien:
bác phongvan dạo này mất tích đâu rồi, không thấy tăm hơi đâu cả. bác đã sửa link hòa tấu cổ tranh- nhị hồ giùm nhà em chưa thế? cảm ơn bác trước.

thuthanhthien:

nhưng bác lại nhầm rồi, cái mà ngày xửa ngày xưa em định học là CỔ TRANH, chứ không phải CỔ CẦM,(em thấy tiếng cổ tranh hay lắm, đầy đủ mọi cung bậc, chứ cổ cầm nghe cứ trầm trầm, đanh đanh, như ông lão í), tiện thể khoe với bác nhé, nhà em hôm trước được tận mắt nhìn thấy cổ cầm đấy, eo ơi hoành tráng lắm!

mình kiểm tra rồi .link down vẫn tốt mà

thích thì hôm nào mình burn cho một đĩa (nếu bạn ở HN) ,vì mình có đĩa gốc mà

mà không biết bạn có nhầm lẫn gì không? Làm gì có đàn" CỔ TRANH ",chỉ có đàn Tranh TRUNG QUỐC thôi

Là cây đàn này chứ gì đàn " guzheng"

cây đàn Tranh TQ này mua không rẻ đâu,cũng phải tầm từ 6 đến 10 triệu

học đuợc cây đàn Tranh VN thì chuyển sang học đàn Tranh TQ cũng không có khó lăm ,chỉ tội dây hơi cứng ,vì dây đuợc bọc quấn chỉ vải

nhưng đuợc cái là 1 lần lên dây thì 3 tháng mới phaỉ lên lại dây ,không như đàn Tranh VN ,oánh xong 1..2 bài là phải so dây

cung âm thì từ bát độ 1 trở lên ,đàn này âm điệu xuống trầm và sâu lắm ,nghe hơi buồn ,không như tiếng đàn VN reo vang ,vui tuơi

móng gảy cái này phải dùng dây băng vải (như băng cứu thuơng ) quấn vào móng thì lúc bật ngón mới không bị bung móng

mình cũng thử gảy 1 bài "Câu hò bên bến Hiền Luơng" ,nhưng nghe buồn lắm ,

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Chào bạn PhongVan2000!

Những cây đàn mà bạn vừa đưa hình lên đúng là đàn tranh trung quốc rồi. Phiên âm viết bằng chữ la tinh là guzheng.

Còn phiên âm tiếng hán việt gọi là Cổ Tranh - 古筝. Đó là tui biết như vậy. Chử Cổ (古) tức là cổ xưa, cũ. Còn chữ tranh 筝 là từ chữ tranh giành mà ra. Chữ tranh này 筝 là có từ chữ tranh giành (争) và có thêm bộ thảo phía trên. Theo tương truyền, đàn này xuât hiện từ thời nhà Tần ở TQ. Do hai nguời giành nhau 1 cây đàn và đàn bị chẻ tra làm hai. Lúc đó đàn này còn gọi là Tần Tranh.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

ồi zời ..tiếng Hán ,mấy chả tiếng Việt

ông TRẦN VĂN KHUÊ với ông Trần Quang Hải ..với cả cô giáo mình chả thấy gọi thế bao giờ

gọi là đàn Tranh TQ cho nó lành ,phân biệt rạch ròi ,ta là ta ..mà tây là tây..thế còn đàn tranh Hàn quốc (gayageum) hay cây đàn tranh Nhật bản ( Koto) thì Hán Việt gọi là gì ?

mấy bạn có vẻ sính chữ nôm  nhỉ ,tự nhiên lại phải cứ cổ..với kim mới là đựoc

thế tại sao truớc kia thì gọi là "đàn Thập lục" mà bây giờ chỉ gọi là chung là Đàn Tranh ?

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Àg! ý của bạn PhongVan2000 cũng rất phải, gọi là cổ tranh thì đúng là nhiều người dễ bị lộn, thậm chí không biết là gì. Nói đàn tranh TQ thì dĩ nhiên là dễ hiểu hơn. Nhưng vì đàn đó là của TQ nên người ta lại có chữ của nguời ta. Mình lại có chữ hán việt nên dùng. Có người thích gọi cái này, có nguời thích gọi cái kia. Đó chỉ là sở thích và văn phong của mỗi nguời. Còn tui thì chỉ giải thích để khi ai nói thì mình biết mà thôi. Chứ không có gì cả bạn ạ. Tui giải thích rõ để các bạn khác không bị nhầm lẫn, tưỡng là ngòai đàn tranh TQ còn có một cây khác nữa. Còn Kayagum thì mình không có chữ hàn việt, koto thì mình không có chữ nhật việt hay Yatga thì mình không có chữ mông việt, nên không gọi được. Cũng như cây cổ cầm thì gọi là cổ cầm chứ cũng chưa nghe ai gọi là đàn tranh 7 dây TQ hay đàn tranh không nhạn TQ cả.  Đó chỉ là cách dùng từ thôi mà, có chi đâu, tui thì gọi gì cũng được, miễn là hiểu thôi. Nhưng mà tui cũng hay gọi là cổ tranh lắm, nói như thế cho nó oai í mà. 

Còn chuyện cái chữ cổ tranh nguyên nhân vì sao, lịch sử thế nào, thì tui cũng được nghe thầy Trần Văn Khê nói chuyện mới biết.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

gọi là gì thì cũng phải theo cái chuẩn mực chung ,cái phổ thông nhất để ai cũng có thể biết ,dễ hiểu ,dễ phân biệt

chứ còn mấy cái chữ Hán ,phiên âm quốc tế thì bây giờ ở nuớc VN này chả ai dùng nữa đâu ,đó là những từ cổ rồi

chả lẽ thích thì cứ gọi "MỄ TÂY CƠ" -"HOA THỊNH ĐỐN" - "PHI LUẬT TÂN" - "MÃ LỲ LIÊN MỘNG LỖ"

"HY MÃ LẠP SƠN"- "BA LÊ"

nói ra thì ............ặc......Stick out tongue

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

À, đó là quan điểm dùng từ thôi. Vậy thì tui không dám lạm bàn. chỉ bàn sơ sơ thôi Big Smile Nhưng mà theo quan điểm của tui thì biết thêm một cái cũng thú vị. Tui cũng muốn được biết nhiều cái tên như bạn nói. Tui chỉ biết  cí từ Mạc Tư Khoa chứ không biết mấy cái tên bạn vừa nói. Tại vì nghe bài hát. Giữa mạc tư khoa nghe câu hò nghệ tĩinh. Tui nghe chả biết nó ở đâu. Sau này nhờ bà chị đi học tiếng nga, ông thầy nói cho biết đó là cách phiên âm của nguời TQ rồi dịch ra Hán Việt.

Đúng là nên làm như bạn nói, phải nói sao cho phổ thông, dễ hiểu. Khổ nỗi tiếng việt chúng ta cũng vây mựon quá nhiều từ hán thành ra mình dùng quá nhiều hán việt. Hồi nhỏ lúc còn lớp 1-2. Tui không hiểu từ giám khảo, thí sinh, giám thị,  thủy triều, cánh mạng, quản gia... mà chỉ hiểu cở tổ quốc, quốc kỳ,công cộng, thị xã, hạnh phúc, độc lập, vô tư... còn những danh từ mễ tây cơ hay phi luật tân như bạn nói thì giờ tuổi trẻ nghe ai cũng thấy lạ, trong đó có tui.

Ấy da, mình lại đi xa vấn đề đàn tranh rồi. trở lại nhé. Từ Cổ Tranh đúng là khó biết là cái gì thật, khi mà mình chưa biết là cái gì nhưng mình gõ chử đó nó đỡ mỏi tay hơn là Đàn Tranh Trung Quốc phải không bác. Mà bác PhongVan2000 ơi. Anh em mình tranh luận cũng nhiều rồi đó. Nhưng tui vẫn chưa đươc nghe tiếng đàn tranh của bác. Bác thu một bản, post lên cho không khí vui tươi một tí, rồi chúng mình thảo luận tiếp  về đàn tranh.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

hay lắm! bác Phongvan trổ tài đi, em nóng lòng quá Big Smile!

bác Rùa post cái video Mùa thu quê hương của Rùa bà bà lên cho anh chị em mở mang tầm mắt Geeked nhé

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Nếu post bài đó lên chắc bà rùa nhà tui không dám bò ra đường luôn quá.
Page 3 of 15 (220 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net