Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Có bạn nào yêu thích cây Đàn Tranh không?

rated by 0 users
This post has 219 Replies | 15 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
PhongVan2000 Posted: 10-13-2009 2:29

trên này có bạn nào yêu thích tiếng đàn Tranh -đàn Thập Lục không?
chúng ta thảo luận cho vui

Mình là Cương-sn 82-ở HÀ NỘI
đang công tác tại Điện lực HÀ NỘI,cũng yêu âm nhạc từ nhỏ ,nhưng tại thích nhiều thứ quá nên bây gìơ mới có thời gian chuyên tâm luyện đàn

mình cũng mới học đuợc 1 năm thôi,tiếng đàn cũng tạm thôi,tay con trai mà ,tiếng đàn và ngón Á chưa thể mềm đuợc như mấy bạn nữ

truớc mình học trong Nhạc Viện ,nhưng học phí cao quá ,đành chuyển ra ngoài học với cô giáo ở nhà

mình thấy trên diễn đàn ,cũng có nhiều tài liệu nói và viết về cây đàn Tranh ,nhưng thực sự đọc cho vui thôi,chứ đọc sách mà gẩy đuợc đàn này thì cực kỳ là khó

cây đàn tranh là nhạc cụ chơi khó nhất trong các nhạc cụ dân tộc,khó thứ 2 là cây đàn TỲ. vì riêng kỹ thuật thì gần 15 kỹ thuật cả tay trái và tay phải..cũng còn tuỳ vào những bài mà có thể áp dụng đủ 15 kỹ thuật ,rồi còn nhiều bài phải chơi theo phong cách của từng vùng như Bắc -Trung-Nam nữa

nói chung là tỷ mẩn lắm ,vậy mình xin lập Topic này ,mong các bạn nào yêu -thích tiếng đàn Tranh cùng vào thảo luận cho vui,mình biết và học đuợc cái gì sẽ giải thích giúp cho ,Mong rằng sẽ có nhiều bạn sẽ thực sự cảm mến và yêu thích cây đàn Tranh giống mình ,cũng là để giữ gìn và bảo tồn đuợc cái hồn của âm nhạc dân tộc

truớc hết thì mình xin phân biệt cho các bạn có 2 cây đàn Tranh

cây đàn này gọi là đàn Nam (không phải nam-nữ đâu) mà là đàn của Trung và Nam bộ hay chơi.Đàn này chuyên để hoà âm trong Cải Luơng ,hay Đàn ca tài tử Nam bộ....cây đàn này Cầu đàn (Chỗ để tỳ ngón 4) thấp ,hình dáng mặt cong của cả cây đàn cũng thấp ,nhìn nó bè bè ..thế nào ý

đàn này gẩy tiếng cũng hay ,nhưng nếu bài dài ,nhiều kỹ thuật chạy dây ,luớt ngón Á thì hay bị đổ ngựa đàn (chỗ nâng dây chữ A ),vì ngựa đàn làm thấp

Nói chung là ít để dùng biểu diễn những bài tác phẩm soạn riêng cho đàn Tranh

còn đây là cây đàn tranh Bắc-cầu đàn cao vổng hẳn lên-duới có 2 chân để kê vào giá gỗ khi ngồi chơi

Tiện thể gửi tặng các bạn album này

ablum CẦM KHÚC (Đàn tranh -PHẠM TRÀ MY) http://www.esnips.com/web/CamKhuc-PhamtraMy

toàn những tác phầm kinh điển viết riêng cho cây đàn tranh

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Thật là tuyệt vờI! vậy là Đamsan Hà Nội có thêm một mem đàn tranh nữa! Ủng hộ topic của bác PhongVân!

Trong Đamsan Hà Nội hiện giờ có em gái của Linh Chicken (em My) cũng đã tập đàn và đã đi off với anh em hôm 19/7, có gì bác giao lưu với em ý nhé! :D 

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Đàn tranh = đỉnh.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Theo em biết thì cây đàn Nam mà bạn nói là cây đàn đươc cải tiến. Người ta gọi là kiểu đàn koto. Đàn này mặt khá bằng  và nghe nói là do nhạc sư Vĩnh Bảo khởi xướng. Vì vậy khi đàn những nốt cao hay rất thấp, tay không phải bẻ cong nhiều và khi đàn tiếng Á sẽ lướt quyện vào nhau nghe hay hơn. Cây đàn này lớn và có 17 dây. CÒn đàn hồi xưa nhỏ hơn nhiều, cầu đàn rất cong và có 16 dây. Hiện nay kiểu đàn này được ưa chuộng hơn.

Cái hình ở trên là cây đàn của nhạc sư Vĩnh Bảo đóng đó. Em có dịp "rớ" cây này vài lần. Tiếng rất vang và tròn.

Em cung mới học đàn tranh được hơn 1 năm thôi. Đàn cũng bập bỏm hà. Rất mong được làm quen với anh.

EM chỉ học vài kỹ thuật cơ bản của tay trái như rung, mổ nhấn, chủ yếu là nhạc cổ. Anh đề cấp 15 kỹ thuật, chắc là có những kỹ thuật mới nữa. Vậy anh cho em hỏi 15 kỹ thuật đó là gì vậy? Anh nói sơ sơ cho em biết được không? Cám ơn anh nhiều.

Khúc đâu Tư mã-Phượng cầu, Nghe ra như oán như sầu phải chăng!
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
vhkl:

Theo em biết thì cây đàn Nam mà bạn nói là cây đàn đươc cải tiến. Người ta gọi là kiểu đàn koto. Đàn này mặt khá bằng  và nghe nói là do nhạc sư Vĩnh Bảo khởi xướng. Vì vậy khi đàn những nốt cao hay rất thấp, tay không phải bẻ cong nhiều và khi đàn tiếng Á sẽ lướt quyện vào nhau nghe hay hơn. Cây đàn này lớn và có 17 dây. CÒn đàn hồi xưa nhỏ hơn nhiều, cầu đàn rất cong và có 16 dây. Hiện nay kiểu đàn này được ưa chuộng hơn.

Cái hình ở trên là cây đàn của nhạc sư Vĩnh Bảo đóng đó. Em có dịp "rớ" cây này vài lần. Tiếng rất vang và tròn.

Em cung mới học đàn tranh được hơn 1 năm thôi. Đàn cũng bập bỏm hà. Rất mong được làm quen với anh.

EM chỉ học vài kỹ thuật cơ bản của tay trái như rung, mổ nhấn, chủ yếu là nhạc cổ. Anh đề cấp 15 kỹ thuật, chắc là có những kỹ thuật mới nữa. Vậy anh cho em hỏi 15 kỹ thuật đó là gì vậy? Anh nói sơ sơ cho em biết được không? Cám ơn anh nhiều.

đàn bây giờ hầu hết là đàn 17 dây hết mà bạn ,thế nên đâu còn đuợc gọi là đàn Thập Lục nữa đâu

1 dây dư ra là để thêm 1nốt nữa ,tùy từng bài để không phải so lại dây

đàn 19 dây hay 21 dây cũng như vậy -thêm 2 dây trầm nữa để chủ yếu đệm trong nhạc Cải luơng ,hoặc nhiều bài nhạc cổ

còn cây đàn NAM -đó là cây đàn TRANH đầu tiên mình mua ,tự tay chọn và cũng bắt đầu chơi nó từ đấy ,nhưng hồi đấy là học kiểu câu lạc bộ phong trào ,nên khi bắt đầu thực sự đi học chuyên nghiệp rồi thì nói thực là nhìn nó cứ buồn cuời  thế nào ý

vì  khi cầm vào cây đàn Bắc ,gẩy thử 1vài bài ,Á mấy vòng thì thực sự không muốn gẩy cây đàn kia nữa ,thứ 1 là ngón gẩy không thoải mái ,đánh quãng 8 không nhanh,ngón Á kéo lên và xuống không ôm đuợc khít mặt đàn

còn 15 kỹ thuật thì có thể phải chờ mình 5 năm nữa thì mới biết hết để có thể giải thích cho bạn đuợc

vì chỉ có 3 kỹ thuật cơ bản là Rung ,nhấn ,nhấn +rung  mà mất 1 năm trời cô giáo mới bảo là tạm ..tạm đuợc

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

nhân tiện tặng các bạn tuyển tập này

chỉ vì nghe cái Album này mà quyết tâm theo học đàn Tranh Việt nam ,cũng định học đàn Tranh TQ ,nhưng ở HÀ NỘI ,cũng không có ai dậy cả

mà tìm đuợc nguời dậy thì nhìn thấy giá tiền cây đàn Tranh TQ đắt quá ,trung bình  cũng gần 5 triệu trở lên

Face To Face ( Guzheng VS Erhu) đảm bảo là đêm về nằm nghe -chắc quên cả ngủ luôn -tê lắm -tạm dịch là đàn tranh đối tấu đàn nhị(mặt đối mặt)Track List

01 Acacia
02 Zhenguan long song
03 Raise the Red Lantern
04 Ge Wei and Quan Yecha
05 Guess
06 Chrysanthemum Taiwan
07 Red roses
08 Great Wall never inverted
09 Smoke condensate
10 Autumn and resentment
11 Zizhu Diao
12 Relatives at an early date is willing to support good injury
13 Snowster point mobiledog

http://rapidshare.com/files/128290327/fhjq_-ftfguzheng_vs_erhu_maspie.part1.rar
http://rapidshare.com/files/128290329/fhjq_-ftfguzheng_vs_erhu_maspie.part2.rar

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Tuyệt vời! Cám ơn anh.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
" Có bạn nào yêu thích đàn tranh không?Confused"    Có chứ!

Xin chào cả nhà, mình xin được là thành viên mới của đại gia đình này!

Mình thích tiếng đàn tranh từ lâu lắm rồi, bắt nguồn từ những khúc nhạc cổ tranh xem trong phim Trung Quốc. Niềm yêu thích cứ lớn dần lớn dần, cho tới cách đây 3 tháng, mình quyết tâm đi học đàn tranh, (mặc dù không được bố mẹ ủng hộ cho lắm), và dự định tương lai sẽ học cổ tranh. Nhưng càng học đàn tranh nhà mình, lại càng thấy yêu nó biết bao, có khi là mê mẩn, đến nỗi bây giờ không còn ao ước được học cổ tranh nữa. Dường như cái hồn của dân tộc Việt Nam thấm hết vào cây đàn tranh, chỉ đợi mình gẩy lên để lan tỏa ra không gian và thời gian...Mình hy vọng một ngày không xa sẽ chơi thành thục cây đàn này (có vẻ hơi viển vông thì phải).Stick out tongue

Không biết ở Hà Nội đã có clb đàn tranh nào chưa nhỉ, nếu chưa có, hay là bác nào đủ tâm đủ tầm đứng ra thành lập clb đi, cho anh em có sân chơi giao lưu học hỏi, nhà em ủng hộ cả hai tay.

• to phongvan : em thấy bác có mặt ở hầu hết các 4r về đàn tranh, có lẽ bác yêu đàn tranh lắm lắm nhỉ, cũng nhờ có link bác giới thiệu mà em vỡ vạc ra nhiều điều : http://www.youtube.com/v/bHkJo4_cNGQ&hl=en&fs=1&color1=0xe1600f&color2=0xfebd01, thank bác nhá. Với lại 4r ttvnol cũng thích nhưng dạo này chìm lắng quá. Bác là một trong số rất rất ít nam học đàn tranh, thực ra thì nam học đàn tranh có gì không hợp đâu, ngày xưa chính là nam mới được học đàn í chứ, vỗ tay cho bác nào

• YesYesYes, chúc bác ngày càng đánh hayMusic. Nếu bác không phiền thì chỉ giáo cho em với nhá.

SỐNG LÀ KHÔNG CHỜ ĐỢI!

Top 25 Contributor
    cầm sư cấp 3

Yêu đàn tranh VN nhưng sắp tới định học cổ tranh, VN có cổ tranh sao ta?

Top 200 Contributor
    đại cầm thủ
    cho em hỏi là đàn tranh Việt Nam có gì khác so với đàn tranh Trung Quốc không? em nghe âm thanh có vẻ có chút khác biệt.
    Chiều quê nâng bổng trời cao Chăn trâu thổi sáo vui nào vui hơn
    Top 500 Contributor
    trung cấp cầm thủ

chắc bác chapi chưa đọc kỹ bài em viết thì phải, "dự định tương lai sẽ học cổ tranh" xuất hiện cách đây 3 tháng, bây giờ thì thôi rồi, vì thích đàn tranh quá. Nếu sau này em thích học cổ tranh thì vẫn học được chứ sao, nhà em đã nhắm được người dạy rồiStick out tongue Bác đọc kỹ lại nhé.

"Mình thích tiếng đàn tranh từ lâu lắm rồi, bắt nguồn từ những khúc nhạc cổ tranh xem trong phim Trung Quốc. Niềm yêu thích cứ lớn dần lớn dần, cho tới cách đây 3 tháng, mình quyết tâm đi học đàn tranh, (mặc dù không được bố mẹ ủng hộ cho lắm), và dự định tương lai sẽ học cổ tranh. Nhưng càng học đàn tranh nhà mình, lại càng thấy yêu nó biết bao, có khi là mê mẩn, đến nỗi bây giờ không còn ao ước được học cổ tranh nữa."

SỐNG LÀ KHÔNG CHỜ ĐỢI!

Top 500 Contributor
    trung cấp cầm thủ

fanflute:
    cho em hỏi là đàn tranh Việt Nam có gì khác so với đàn tranh Trung Quốc không? em nghe âm thanh có vẻ có chút khác biệt.

ở Đam San.Net đã có 1  topic hỏi về sự khác biệt đàn tranh VN và cổ tranh TQ rồi, bác vào đây xem thử nhá: http://damsan.net/forums/33/ShowForum.aspx

SỐNG LÀ KHÔNG CHỜ ĐỢI!

Top 50 Contributor
    cầm sư cấp 2

Em cũng rất thích tiếng đàn tranh nhưng mà nhìn số lượng dây của nó em thấy phê quá, cây sáo có 6 lỗ bấm thôi mà đã có bao nhiêu thứ để học rồi, huống chi cây đàn vài chục dây thế kia. Với tư chất hạn chế như em chắc mãi mãi làm khán giả thôiBig Smile

Chơi nhạc thì nam nữ gì cũng thế nhưng mà em thấy  thì hình ảnh cô gái mặc áo dài chơi đàn tranh VN như trên kia vẫn là đẹp nhấtEmbarrassed

Top 25 Contributor
    cầm sư cấp 3
    Ặc, bác cứ đùa, đàn mà lại đi tính dây, nói vậy thì violin 4 dây hoặc bầu 1 dây dễ học sao :))
    Top 10 Contributor
    đại cầm sư cấp 1
    Đàn tranh hay tam thập lục thuộc lọai nhiều dây. Những người chưa biết đàn, đụng vào nó cũng nghe được âm thanh. Hàng xóm có nghe cũng ít ai chửi. Chứ còn 1 dây như đàn bầu, đánh mấy ngày mới ra được tiếng, sáo thì thổi hòai không kêu, đàn nhị thì 2 dây nhưng ót ét rất đau đầu. sáo, kèn, đàn nhị thuộc lọai dễ bị ném đá. Còn đàn tranh hay tam thập lục thì luyện "an tòan" hơn
    Page 1 of 15 (220 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
    Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net