Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thế bấm của các lọai Tiêu

rated by 0 users
This post has 120 Replies | 7 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Các anh ơi. Em vừa mua cây Tiêu ở tiệm Lạc Hồng trên đường Nguyễn Thiện Thuật HCM.

Nhưng em không biết lựa nên nhờ người bián lựa dùm. Giờ em mới để ý cây Tiêu đó đến 9 Lỗ. Em không hiểu em nhầm hay họ bán nhầm o.O

Các anh cho em lời khuyên có nên đem đổi không ạ? 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em nên đánh khảm ốc, vẽ sơn mài rồi đánh bóng khắc chữ thêm cho đẹp, rồi treo lên để...trang trí cho đẹp nhà. Trong nhà có treo tiêu sáo, nhìn sang lắm đó em !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

hoangtube:
Em nên đánh khảm ốc, vẽ sơn mài rồi đánh bóng khắc chữ thêm cho đẹp, rồi treo lên để...trang trí cho đẹp nhà. Trong nhà có treo tiêu sáo, nhìn sang lắm đó em !

he he bác lại nói đểu bạn ấy rồi, em nghĩ mấy cây ấy chắc ko chơi được thật chắc chỉ dùng làm cảnh

To  Sailormoon theo mình thì bạn lên đặt mua tiêu trên đamsan giá 300k, còn nếu mắc quá thì bạn có thể nhờ mua tiêu của thây Sơn giá 150k

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

các bác cho em hỏi tí.thế bấm of tiêu 10 lỗ sao vậy,em tiìm trong topic ma chẳng thấy ji hết á,toàn là 6 7 8 lỗ kô ah.Mong các bác giúp dùm em.thanks trước heng :D

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
thì mình bấm bình thường ý bạn. Nó kêu đc thì dùng kô đc đập. Học sáo với tiêu thì như nhau. Thủi sáo tốt là tiêu cũng đc àh. Dễ hơn sáo đó
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

kien:
thì mình bấm bình thường ý bạn. Nó kêu đc thì dùng kô đc đập. Học sáo với tiêu thì như nhau. Thủi sáo tốt là tiêu cũng đc àh. Dễ hơn sáo đó

lại 1 thành viên nữa vừa đc phát hiện rằng đang lộn tiệm sáo dọc và tiêu, he he he, bạn nên lướt vài trang trên damsan để hiểu hơn về cây tiêu nhé.

về thế bấm tiêu 10 lỗ tui cũng làm ra 1 bảng rồi nhưng chỉ hợp với vài cây do tui chế tạo, post lên có thể ko giống với các thế bấm thông thường, bạn cũng ko chơi đc hết công suất bát độ 3, còn lại bát độ 1,2 thì cũng giống như sáo vậy thôi. 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

hổng phải đâu sư phụ sáo nhựa. Em có cây tiêu đô của chú thòng ngon lành. Hồi trước vì vô tình nghe lời sư phụ em cạo sữa thế là nó hỏng.

Thế bấm cũng như nhau hay sao ý. Em cầm lên thủi rồi đo = tuner E thấy đc nốt nào là thủi tiếp thôi. Có 1 số chỗ tiêu mở ngón nhiều hơn nhỉ. Nhất là then gián.

Em chưa bao giờ khai thác tới đô3 cả. Mà lên bát độ là gì vậy nhỉ. Thủi hơi bụng cho dài cho sâu thì làm sao sư phụ sáo nhựa giúp em với bào

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Đừng gọi tui là sư phụ, tui còn học anh em damsan mình nhiều lắm, chỉ là chút kinh nghiệm trao đổi với nhau, nào đáng gì mà bạn xưng hô cách biệt vậy.

bát độ là 1 quãng tám nốt mà bạn thổi đó, thổi nhẹ bát độ 1, thổi mạnh lên bát độ 2, vậy đó đô 3 kể như là nốt khởi đầu bát độ 3....bác nào nói năng hàn lâm vô giải thích dùm cho bạn này cái, he he he

thở thì tui chỉ biết là thở bằng phổi thôi, bụng nào chứa hơi mà thổi ra thì chắc bác đó phải có thông nối giữa ruột với phổi quá....

còn vận dụng cơ để ép không khí ra từ phổi thì có 3 nhóm cơ, mạnh mẽ và hiệu quả nhất là cơ hoành, kế đến là các cơ liên sườn và các cơ thành bụng....

muốn nói gì thì nói, bạn muốn thổi được lâu hơn với làn hơi không giảm cường độ thì chỉ có 1 cách duy nhất là  tăng dung tích của phổi lên, và muốn tập cho tăng dung  tích phổi lên thì tập hít thở ấy, cái này nhiều báo chí kể lể dài dòng lắm rồi...

ngoài ra nếu muốn thổi đc lâu thì bạn còn phải biết điều chỉnh làn hơi sao cho vừa đủ để phát âm, gọi nôm na là tăng hiệu suất của làn hơi lên ấy, thổi ít hơi đi thì sẽ thổi dài ra thêm chứ gì nữa.

cơ bụng ít ảnh hưởng tới độ dài ngắn của làn hơi, nó chỉ tác động để thay đổi vận tốc của làn hơi là chủ yếu, ví dụ như khi rung hơi bằng cơ bụng, tốc độ làn hơi thay đổi nên cường độ âm thanh thay đổi theo tạo nên cảm giác như có từng đợt sóng liên tiếp vậy thôi. dĩ nhiên là bạn thổi với tốc độ cao nhiều thì tốn hơi hơn và mau hết hơi => tắc thở, he he 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

em chịu luôn. Người nói thế lầy người nói thế khác. Tập theo ý em cho chắc.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kien:

em chịu luôn. Người nói thế lầy người nói thế khác. Tập theo ý em cho chắc.

bởi vậy, đời nhiều kẻ nham hiểm lắm, cho nên mình cần phải có cái đầu suy nghĩ để phân biệt đâu là phải đâu là trái, và phải biết quyết định để hành động cho đúng đắn.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Mấy anh cho em hỏi là cây recorder nó giống tiêu hay giống sáo hơn. Nó có 7 lỗ với 1 lỗ phía sau Smile
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Recorder không giống tiêu, càng không giống sáo. nó giống sáo dọc.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
em đang thổi cây recorder scoprano baroque bằng nhựa của Yamaha. Hic tại lúc đi quên đem cây sáo của anh saoa nhựa theo. Giờ phải thổi đỡ cái này. Thổi recorder có gì cần lưu í không anh Rùa chỉ em với, em đang tập bài nữ nhi tình. nó rất hay xảy ra trường hợp là thổi đồ ra đố Sad
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
bác nào có thế bấm của tiêu 7 lỗ hệ 5-2 của thầy Thái Sơn ko . up cho a e cái nào. mò mẫm lấu quá
Tình Sầu muôn thủa, Rượu một lô
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
sao phải mò? sao không hỏi thầy sơn hiihi. mà cứ cầm tiêu thổi vào tuner-e ấy, kiểu gì nó chả ra hehe.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Page 4 of 9 (121 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net