Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thế bấm của các lọai Tiêu

rated by 0 users
This post has 120 Replies | 7 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc Posted: 03-02-2009 19:55

Tiêu thì khá xa lạ với nhiều người, người không chơi nhạc thì không biết tiêu là cái gì và thường hay lộn nó với sáo dọc. Còn những người Việt Nam thổi tiêu thì chắc chắn là biết các thế ngón căn bản của Tiêu Việt Nam 6 và 10 lỗ. Tui chỉ nói đến thế bấm căn bản mà thôi. Chứ còn thế ngón đặt biệt thì rất nhiều, như Tiêu của Saonhua chả hạn. Sẽ có những thế bấm đi ra khỏi những quy luật trước đây.

Nay tui xin giới thiệu một số thế bấm của hai lọai tiêu của Trung Quốc và Nhật Bổn.

Đầu tiên xin các bác xem thế bấm của cây Lục Khổng Tiêu, tức tiêu 6 lỗ của TQ. Lọai tiêu này có trước rồi mới sinh ra tiêu 8 lỗ sau này.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc replied on 03-02-2009 19:56

Sau này TQ đã cải tiến ra tiêu 8 lỗ Bát Khổng Tiêu là lọai tiêu phổ thông hiện nay.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Ngòai ra còn có lọai tiêu 7 lỗ ít thông dụng.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Đối với Shakuhachi của Nhật, nó thường có loại phổ biến. Lọai 5 lỗ có trước. Sau này do nhu cầu, đã phát sinh thêm lọai 7 lỗ, gồm 2 lỗ phụ nhỏ nằm bên hong giống như lọai lỗ nhỏ của tiêu 10 lỗ Việt Nam. Đây là biểu đồ cho cả lọai shakuhachi 5 lỗ và 7 lỗ.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Còn đây là thế bấm của Shakuhachi 5 lỗ. Nhìn đỡ rối mắt hơn cái biểu đồ tổng hợp trên.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Và Lọai Shakuhachi lỗ lớn, lọai mà SaoNhua từng thử trong dịp đại hội đàn tranh châu á tại SàiGòn năm 2008 vừa quá, nó có thể mở 1/2 hay 1/4 lỗ.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Em nhìn mấy cái kí hiệu nhạc số TQ này hơi khó, Thổi tiêu mà mở lỗ thổi giống sáo được không anh ?Smile
ym: heartfailz
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Nhìn mà hoa hết cả mắt, bác saotruc poss các thế bấm tiêu việt nam đi

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Hoa mắt rồi, nhìn giống có vẻ trân đồ bát quái, hay là gương "âm dương" của các thầy bói

hic

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui thấy có gì khó hiểu đâu ta? Nhìn rất dễ hiểu mà. Tui cũng nhìn cái này mà thổi tiêu 8 lỗ của TQ, thấy rất dễ. Còn Shakuhachi thì chưa thử qua, nhưng nhìn cũng rất rõ ràng. Nhìn hình, nhìn số và nhìn note nhạc là hiểu rồi. Nhìn mấy chữ Tàu và chử Phù Tang làm gì cho nó mệt.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Thế các bác cho em xin các thế bấm của các loại tone sáo he, mong các bác giúp đở. chẵng hạn như thế bấm tone sol, la si,.....
http://4teen9x.forumvi.net - vào ^^~
Not Ranked
tiểu cầm thủ

to all : Chào mọi người nha, em là thành viên mới của Damsan

to SaoTruc:  chào anh Rùa,hình như anh Rùa có nguyên cứu Shakuhachi hả,anh có tài liệu tiếng việt học thổi cây đó hok zạ,em mới quay lại với tiêu sáo thôi(bỏ mấy năm rồi,cũng may là thấy kô ổn nên bỏ,kô thì giờ chắc khó mà sửa)à,mấy anh có ai làm giúp em 1 cây sáo loại cho beginner 6 lổ đc hôk,em kô dám mua,mới tập lại kô bít chọn cây nào nửa. thank trước nha (^,^)

100 năm đã ngắn,mấy ai sống đc 100 năm...
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hic bác cáo các bác đây là forum tiêu có câu hỏi gì về sáo thì qua forum sáo ạh, hic ưu tiên trả lời bác Phát cái là sáo nào cũng bấm như nhau hết, nói thì khó hiểu chứ lúc nào bác có 1 cây sáo tone khác C thổi là bác hiểu ngay!
rockfan22003@yahoo.com
Not Ranked
tiểu cầm thủ

hix,bác Thoong xem vậy mà khó ta,em nhân tiện hỏi thôi mà, sorry em spam thì del dùm em nha, T_T

hỏi nhỏ thôi : anh Thoong khi nào mới làm tiêu,sáo tiếp vậy

100 năm đã ngắn,mấy ai sống đc 100 năm...
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

à, tui vẫn tàng tàng làm mà, nếu bỏ ko làm là tay nghề xuống dốc kinh lắm bác ui!

rockfan22003@yahoo.com
Page 1 of 9 (121 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net