Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thế bấm của các lọai Tiêu

rated by 0 users
This post has 120 Replies | 7 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Báo cáo với các bác là HTB tui đã chinh phục xong ngón bấm 2-4 và 10 lỗ. Tuy chưa đủ linh hoạt để chạy ngón bài Turkish March nhưng cũng tàm tạm mấy bài thăng giáng, và cái quan trọng là không còn ngán mấy cấy tiêu 10 lỗ nữa ! (mod mà, dỡ quá thì Lee nó....coi thường, akak)

Sau khi chơi đc tiêu 10 lỗ thì trừ cây tiêu vĩ sầu cháy nám của MHM chắc tui cũng ko thèm chơi tiêu 6 lỗ nữa. Cầm tiêu 10 lỗ thổi cái chi cũng đc !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Cầm tiêu 10 lỗ mà chơi chèo thì hơi bị chua đó bác Hoàng Tử Béo àh !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Ai mà thèm chơi mấy bài chèo bằng tiêu bao giờ ???

Đặc trưng của chèo là âm thanh réo rắt, ríu rít, nên chỉ chơi bằng sáo cao thôi.

Phải nói là chơi cho Kinh Kịch mới chua, nhưng mà để ý nha, tiêu đi bè trầm nó đâu có...chạy ngón !

Vì thía, Turkish March là old fashion roài, HTB tui chơi Zardas bằng tiêu mới ngon !

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
phen này mod hoàng tử béo toi rồi, đã là mod nói thì phải làm đó nghen! vậy bác tính bao giờ luyện xong bài Zardas bằng tiêu đây, đừng nói là đến cuối đời nha!! Nào , mau chóng cho bà con biết tài của mod forum Động Tiêu đi nào !!!! ke ke ke.....
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Tình hình là cây tiêu của pác Lee thổi thì ngon lành, ngón cũng ko tới nỗi. Nhưng mà TK chua loét àh, mất hơi quá. Đề nghị ban điều chế tiêu làm cho tui 1 cây 10 lỗ nữa mà đánh TK ko có mất hơi.

Bài Czardas tui chưa thổi tiêu bao giờ, chảnh lên nói vậy cho dzui. Nhưng sáo 10 lỗ thì có kinh qua àh nha. Nhưng mà sáo thì giờ cũng chạy ngón ko nổi, lói gì tiêu ! Hẹn....một ngày gần đây ! hehe

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

hú bác hoàng tube là em cũng là fan classic , giống  bác, anh lee, và anh MHM. bác chơi được turkish march là hay rồi đó.

ForQuel'Thala
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Em có cây tiêu C 4-2(4 lỗ trước 2 lỗ sau),cho em hỏi cách đặt tay để thổi cây tiêu loại này được không.Em đã coi hình ảnh trong diễn đàn mình và đặt thử: 2 ngón cái đặt ở 2 lỗ phía sau,ngón trỏ tay trái đặt lỗ thứ 5,ngón áp út đặt lỗ thứ 4,ngón trỏ tay phải lỗ thứ 3, ngón áp út tay phải lỗ thứ 2.Em đặt thế đã đúng chưa, vậy còn ngón út mỗi tay em đặt thế nào,đặt phái trước hay phía sau.Nếu như vậy khi thổi note Si rất khó,buông hết các note ra thì em chẳng biết lấy gì để giữ cây tiêu lại cả,chỉ còn 2 ngón giữa trấn ở phía trên,phía dưới dùng ngón gì để giữ bây giờ.Nếu em thay ngón áp út  mỗi tay bằng ngón giữa dc ko.Các bác chỉ em với
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thế bấm như bác là đúng rồi, ngón út bác đặt nhẹ nhàng phía trên cây tiêu sao cho thoải mái, bí quyết giữ cây tiêu ở đây là nằm ở ngón cái của bàn tay bên dưới, khi mở note Fa bác ko rời hẳn ngón ra mà chỉ bẩy ngón tay lên trên, thế là ok! cộng với tì cằm và 2 ngón giữa thì si mở thoải mái mà ko rơi tiêu! Smile
rockfan22003@yahoo.com
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
cảm ơn bác thoong nhiều, mà việc bẩy ngón tay cái lên mà ko rời tiêu thấy khó quá nó làm em bị khựng lại mỗi lần như thế, nhất là khi thổi note Si, phải bẩy cả 2 ngón tay cái lên cùng lúc, nó làm mình bị khựng lại quá trời.Đó có phải là 1 trong những khó khăn khi tập thổi tiêu
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bẩy ngón tức là chỉ cái đầu ngón chạm tiêu thui đấy nhá ( tức ngón cái gập lại ý ), mà chỉ bẩy ngón cái bàn tay dưới , chứ còn bàn tay trên là buông bình thường! dễ lắm, chỉ hôm trước hôm sau là quen, ko có chi là khó khăn cả! Smile
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hoangtube:

Tình hình là cây tiêu của pác Lee thổi thì ngon lành, ngón cũng ko tới nỗi. Nhưng mà TK chua loét àh, mất hơi quá. Đề nghị ban điều chế tiêu làm cho tui 1 cây 10 lỗ nữa mà đánh TK ko có mất hơi.

Bài Czardas tui chưa thổi tiêu bao giờ, chảnh lên nói vậy cho dzui. Nhưng sáo 10 lỗ thì có kinh qua àh nha. Nhưng mà sáo thì giờ cũng chạy ngón ko nổi, lói gì tiêu ! Hẹn....một ngày gần đây ! hehe

Đã test khả năng Teka của cây tiêu này, em thấy nó hoàn toàn bình thường, có lẽ khi anh đặt miệng thổi chắc là ko dc "méo" như em nên TK nó chưa ra ???!!! Em có post video để anh kiểm chứng luôn

[youtube:xHTUGFj5mDE]

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
nghe lời bác thoong giải thích cộng với video của anh Lee thì em hiểu rồi,cám ơn mọi người nhiều
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

nói như Lee thì các bác khi thổi tiêu phải méo miệng mới xong đó he he he

có một vài trở ngại sau khi test tiêu đã nói là , người này lại sử dụng ko được thành thạo tiêu của người khác chế tạo!

chính vậy nên em chú trọng đến việc đặt môi, thế cầm vv... làm sao phải chuẩn tí, để khi dụng vào cây tiêu nào cũng chơi được! ( nói cái này Lee tự ái chết he he ... tiêu của bác tui thổi cũng muốn hụt hơi ! còn anh em mới tập chắc phải thở oxy sau khi thổi đó, mặc dù cây tiêu đó to mồm miễn chê he he he ) 

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Yêu cầu pác Lee đem tiêu về nhà cấm cạo sửa đục khoét gì nha !

Dù là tiêu của pác làm, nhưng đã tặng tui roài thì ko chơi cắt thêm nữa nha !

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
nếu mà bác muốn Lee ko thò dao vào nữa thì chỉ có 1 cách duy nhất và duy nhất: mang cây ý về nhà bác! Big Smile
rockfan22003@yahoo.com
Page 3 of 9 (121 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net