Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo nhựa.

rated by 0 users
This post has 320 Replies | 18 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Vâng, có thể tôi nhầm, quả là tôi không hiểu ý của bạn,  nên không biết trao đổi thế nào cho đúng.

Ống 25 rất dày thì tôi thực sự chưa thấy. Thường tôi chỉ thấy ống nước nóng mới có bề dày rất dày ( tôi có chụp hình ở các trang trước). Có thể tôi nhầm vì chưa gặp, mong bạn post hình lên để có thể cùng  bàn luận trao đổi thêm.

Còn cái mà bạn "thiết nghĩ " thì bạn nên thực hành để kiểm chứng, khi đó việc trao đổi sẽ thực tế  và chính xác hơn. Chứ bạn thiết nghĩ nó tối ưu, mà bạn bảo tôi làm và post cho bạn xem, thì nghe nó kỳ kỳ làm sao ấy.

Thực ra tôi không muốn làm bằng ống  27 (ống nước) vì màu xám của ống làm cho sản phẩm không được đẹp, mà tiếng nó lại đục, nên từ lâu tôi không dùng loại ống này để làm tiêu nữa.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

các bác cho em hỏi ống nhựa 21mm thì có làm được sáo gì không ạ

nếu được các bác cho em luôn công thức,khoảng cách các lổ ấy ạ

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Ấy vào hẳn topic sáo nhựa mà hỏi nhé, chứ cử mở lung tung thế này các mod lại mất công dọn dẹp.

Ống có đường kính trong khoảng 21 mm thì có thể làm các sáo trầm, tiêu. Tớ nghĩ là nứa với nhựa chắc cũng tương tự nhau nên sẽ copy cho cậu các kích thước của cây sáo Fa mà thầy Sơn tặng Kmath:

0 -202 - 235 - 270 - 314 - 348 - 381 - 437

Với 0 là lỗ thổi, các số còn lại là khoảng cách các lỗ đến lỗ thổi (sai số 1 2 mm Embarrassed) Các lỗ khá là to đó, sáo trầm mà.

Với kích thước này hoàn toàn có thể là Tiêu Fa.

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

mọi người giúp em chút nha.anh sapinT vua chỉ cho em cách làm sáo fa trầm với ống 21mm:0-202-235-270-314-348-381-437<anh em cùng làm thử>.em cảm ơn anh sapinT,nhưng em còn chưa biết các nốt của sáo fa trầm như thế nào .mọi người giúp đở.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Ấy ấy, tớ bằng tuổi cậu mà, không dám làm anh đâu Embarrassed

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

thật thế à.em sinh 1991 đấy

mà sao không cho em biết các nốt với

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

thì  91 đây! vừa thi ĐH xong đây!

Một cái sáo như vậy có 8 lỗ thì tớ cho ấy 7 khoảng cách rồi còn gì! Cần gì phải thêm nữa!?

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
oliou_m4j:

nhưng em còn chưa biết các nốt của sáo fa trầm như thế nào .mọi người giúp đở.

Thì bạn tự tính lên theo cung/nửa cung . Đầu tiên là cung-cung-nửa cung- cung-cung-cung

Cái này của chú Tân đã post, post lại ở đây cho bạn luôn :

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Bác cho em hỏi, trong công thức tính độ dài không thấy nói tới đường kính ống nhựa, vậy chiều dài mà mình tính theo công thức đó là cho ống có đường kính trong bao nhiêu ạ? Em có một cái   ống đường kính trong là 18mm, xin hỏi nếu làm sáo Đô thì kích thước cụ thể thế nào ạ? em thủ làm chiều dài tính từ nút chặn là 315mm nhưng lại không đúng nốt. Bây giờ em muốn là một cái sáo sol trầm thì nên chọn ống có đường kính bao nhiêu ạ, và kích thước cụ thể thé nào?Ống 18mm của em đó có làm được sáo Sol khonong?nếu có thì kích thước thế nào ạ?
fullname: Nguyễn Duy Diện Email: nguyenduydien2@gmail.com Nick: dien_kakashi vietcombank: 0101000831976  
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bạn Kakashi đang mắc lại sai lầm ngày xưa của mình là tửơng rằng với đường kính nào cũng làm được sáo Đô. Xin thưa, đường kính để làm các sáo các tone là cố định . Sáo Do là 13 -14mm. Sáo sol trầm nhớ hình như là ....16-18mm.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
có điều này muốn hỏi bác Nguyen Tan ạ. Cháu thấy bình thường khoảng cách từ nốt son đến nốt la bao giờ cũng lớn hơn khoảng cách từ nốt la đến nốt si. Vậy tại sao trong bảng số liệu làm sáo của bác, cây sáo son lại có khoảng cách từ nốt son đến nốt la nhỏ hơn từ la đến siSad
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

nhóc tập sáo:
có điều này muốn hỏi bác Nguyen Tan ạ. Cháu thấy bình thường khoảng cách từ nốt son đến nốt la bao giờ cũng lớn hơn khoảng cách từ nốt la đến nốt si. Vậy tại sao trong bảng số liệu làm sáo của bác, cây sáo son lại có khoảng cách từ nốt son đến nốt la nhỏ hơn từ la đến siSad

hí hí, khoảng cách son-la mà nhỏ hơn la-si là sai nếu như các lỗ kích thước bằng nhau. còn nếu như lỗ không bằng nhau và độ xiên khoét khác nhau thì cõ thể sẽ đúng.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

em bị khoét lỗ sai muốn đắp lại thì phải làm sao

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Có lần tớ thấy tiêu thầy Sơn cũng có vết đắp như vậy, cho nên nếu lỗ bị sai cũng có thể đắp được!

Tớ thấy hình như là thầy dùng bột gỗ và keo dính lại để làm lỗ nhỏ đi thì phải, thử hỏi shinichi xem! :D

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Mùn cưa + keo 502, bịt một phần hoặc toàn bộ lỗ rồi khoét lỗ mới cũng được
Page 11 of 22 (321 items) « First ... < Previous 9 10 11 12 13 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net