Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo nhựa.

rated by 0 users
This post has 320 Replies | 18 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Mấy hôm nay anh em tranh luận dử quá .

Nên Htt mới thi xong 2 môn , rảnh rổi ,post bài này mong là có ích cho anh em.,

1> Cám ơn chú Nguyễn Tân đã đưa số liệu , hướng dẩn cụ thể cho anh em cách làm sáo nhựa , cùng trao đổi với anh em Damsan. 

2> Kỷ thuật sáo tháo  lắp anh Leehonso đã làm rất lâu . Hôm nay Htt mạo muội kết hợp sáo nhựa của Chú Tân và kỷ thuật làm sáo tháo lắp .

Thuận tiện mang đi khắp nơi, nhỏ gọn , dể thương bỏ vô túi quần dc luôn  . Có thể đẹp nếu bạn biết trang trí hợp lý và âm sắc ko thua gì sáo trúc nếu là cao thủ thổi nó.

Tui không đồng tình với việc bạn nói Sáo Nhựa Rè Rè hay lên tone2 không hay . Vẫn ổn bình thường và còn lên tới SOL3 . 

Việc thu âm hơi nhỏ do MICRO . Anh em coi CLip vui  lòng mở LOA to 1 tí he .

Còn việc nói sáo nhựa rè và không chuẩn thì Htt dù thổi dở cũng xin thâu 1 bài post lên coi như test sáo nhựa tháo lắp của em luôn .

Mấy người mới tập ở đây tui cũng khoét tặng sáo nhựa , họ vẫn tập tốt bình thường  .

[youtube:AtZhdrLMm2A]

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Đây là video Htt thâu để test sáo nhựa . Nó vẩn chuẩn bình thường .

Với 1 ống PVC giá 7000 VND = 3m . bạn có thế làm 6,7 ống sáo C hay D hay Sib .

Mỗi cây em khoét chỉ mất 20 phút + 10 phút chế tháo lắp .

Để tự tập hay tặng bạn bè thích thổi sáo thật ý nghĩa .Do chính tay mình làm mà .

Các bác cứ thổi bình thường sáo nhựa chả sao cả heheheh.

Test sáo với 999 đóa hoa dại .

Video hư rùi , lko bít ai lấy nick em xóa bỏ . Thôi thì nghe test wa bài CHIẾC Áo Bà ba trong clip trên .xin lỗi anh em

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Hoan hô bạn htt một lần nữa, mới có sáo vòng bây giờ là sáo lắp nối. Mong bạn mãi có và phát triển niềm đam mê đó.  Thân ái.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Cảm ơn chú Tân .

Về cách gắn ống nhựa (nước ) màu xanh vào có 2 cách tui nghĩ các bạn nên dùng hết .

1> Đun nước sôi , sao đó ngâm đoạn ống nước xanh   nhỏ vào . khoảng 1 chút thôi rùi lấy ra. Nhiệt làm cho ống nở . Gắn ngay phần ống nhưa trắng vào 1/2 ống nước xanh .Ngâm liền trong nước đá khoảng 5 phút nó sẽ dính như dùng keo

2 > Sau khi thực hiện bước 1 bạn dùng keo 502 ( keo dán sắt ) thoa xung quanh phần nhựa xanh mới dán vào .Chỉ gắn ống xanh lên 1 trong đoạn bạn cưa ra thôi . Đoạn còn lại khi thổi mới gắn vào  .

Xong rồi quấn dây cho màu mè tí . dùng sơn sơn cái ống xanh thành màu mà mình thích là xong .

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
làm miếng nối như vậy có sợ bị cong không anh Htt?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Lần trước offline tôi thấy Lê Anh Thao cũng dùng tiêu lắp ghép kiểu này, có điều miếng nối là 1 ống cao su rất dày.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Chính xác là làm miếng ghép sáo không hè bị công . Mình chọn miếng cao su cho thẳng nối đoạn ở giữa bảo đảm ko cong bạn ơi

Leehonso cũng dũng tiêu tháo lắp chơi miếng cao su chính giữa.

Rảnh tui chụp hình 4,5 cây sao tháo lắp tui làm cho anh em coi .

Test 1 cây tàu nè , thổi chuẩn và thẳng tấp. 

CHÚ Ý CÁC BẠN GẮNG THÁO LẮP HOÀN THÀNH XONG HẾT THÌ DÙNG "MỠ BÒ" là 1 dạng Hidrocacbon ( ko phải mỡ con bò ) dùng trong máy móc xe máy ....,bội lên phần tháo lắp .Lúc này ko có đường nào xì hơi,âm sẽ chuẩn hơn nữa và vang hơn như lúc chưa cắt tháo lắp 

Video post rùi , post lại cho bạn thấy sáo vẫn thẳng bình thường

[youtube:rMCFQnlyHro]

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Cho mình hỏi bạn htt một chút.Bạn làm thế nào để tiếng sáo nó trong và vang được ? (ở đây mình không quan tâm tới tiếng sáo có dày hay không, và sorry vì loa nhà minh hỏng không nghe được bạn thổi ). MÌnh không thể nào làm cho sáo nó thổi nhẹ, tiếng trong được.À mà cái dây buộc đuôi sáo là bạn tự làm hay là mua ? Nếu tự làm thì bạn có thể chỉ cách làm cho mình với không ?

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Bạn vẫn khoét sao bình thường như hướng dẩn trong bài này của anh em .

Làm nốt nào test nốt đó . 

Tiếng ko trong và mượt như trúc đâu bạn ơi .Nhưng vẫn đạt chuẩn để có thể luyện tập .

Tui chỉ khoét bình thường thôi .Còn trong hay vang có thể do hơi người thổi 

Còn dây quấn này có nhiều cách lắm : bạn xin dây đan lưới vợt loại BG65 của người ta đứt lấy từng khúc quấn , hay mua dây đan nộp cá , dây vá lưới chài, rất nhiều . CÒn cây sáo tàu tui làm là dây quấn hình như dùng may dép hay thêu gì đó .Đoạn dây này là chú Tân tặng cho.

Cách quấn dây anh THoang hay cao thủ nào đã hướng dẩn rất kỷ rùi , bạn lên GOOGLE tìm   :         cách quấn  dây sáo Damsan.net

thử xem .

Chào bạn .

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

À ý mình hỏi cái nơ thắt ở đuôi sáo Tàu của bạn đấy ! Cái nơ ấy mò gần 1 tuần mà không mò ra cách thắt, mình mới làm được cái nút thắt 4 đơn giản, còn cái nghệ thuật thế kia thì chịu.

Chú Tân ơi, chú biết cách thắt được cái nơ thế kia , chú chỉ cho cháu với ạ Gift

Nguyễn Hồng Phong 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Bạn đến các nhà sách lớn, tìm đến quầy về thời trang, nghệ thuật cắm hoa, hay quầy nào gần như thế. Có một loạt cuốn sách bằng tiếng Hoa, dạy đủ thứ, nào trang trí móng tay, làm hoa vải, ...  thì trong đó có một cuốn, bìa có in hình bình trà, trong cuốn đó có chỉ cách thắt dây rất chi tiết đúng như bạn yêu cầu. Giá khoảng 50 ngàn. Mong bạn kiếm được và thắt thành công.
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Vâng, cháu cám ơn chú.

Hôm nay cháu vừa làm 1 cây tiêu rê bằng ống đường kính ngoài 25, đường kính trong 21 của SINO.Tay cháu chắc ngắn quá nên chẳng bấm nổi lỗ số 6.Cháu thấy chú có làm tiêu sòn và tiêu là.Chú có thể cho cháu số liệu làm các loại ấy không ạ ? Theo chú thì có nên để 2 lỗ đằng sau như các cây tiêu ở ngoài vẫn bán hay là để các lỗ thẳng hàng như ở cây sáo ạ?

Mà còn điều nữa là cháu thấy mình nên làm một ít bìa gần như kiểu SapinT làm, nhưng mà chỉ làm một cái vành ở chỗ đặt miệng vào thôi, để thổi cho đỡ rát cằm.

Nguyễn Hồng Phong 

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Cho em hỏi anh htt một chút

Anh làm sáo bằng ống nhựa vòng tròn ấy có cần nút chặn không

Em cũng có một cái, không có nút chặn thổi vẫn ra bài ( chỉ nghe ra giai điệu như vậy còn các note chưa chuẩn) nhưng tốn hơi và nghe không hay

Mọi người trả lời giúp mình hi''

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
dr hyut:

Cho em hỏi anh htt một chút

Anh làm sáo bằng ống nhựa vòng tròn ấy có cần nút chặn không

Em cũng có một cái, không có nút chặn thổi vẫn ra bài ( chỉ nghe ra giai điệu như vậy còn các note chưa chuẩn) nhưng tốn hơi và nghe không hay

Mọi người trả lời giúp mình hi''

Có chứ bạn sáo mà ko có nút chặn sao thổi dc, chẳng qua nó nhỏ quá và tui sơn màu xanh trùng màu với ống nên ko nhìn rõ đấy .

THổi cái này y chang cây nhưa PVC thôi ko tốn hơi lắm nhưng có điều nó mềm quá và hơi cong nên khỏ điều khiển .

DÙng mốt hay nút bần ( trong trái cầu lông , mua mới về rùi cắt ra chừng 3-4k ) sơn màu xanh rùi nhét vô he

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
cảm ơn anh
Page 9 of 22 (321 items) « First ... < Previous 7 8 9 10 11 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net