Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo nhựa.

rated by 0 users
This post has 320 Replies | 18 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

cu đen:
cu em ngu muội chứ bác có nhầm lẫn gì không đấy ạ? chứ cây sib theo hiểu biết của em chưa bao giờ nên nổi son 3 đâu thưa bác

Khi cầm một cây sáo bất kì trong tay thì ta cũng đều coi nó như sáo C để thổi các bản nhạc cho sáo, chỉ có khác là khi thổi bản đó ta đã dịch tông của bài nhạc đó đi.

Cũng như dzậy khi test sáo, thử sáo, hỏi sáo ngon hay không, người ta đều coi cây sáo bất kì như sáo C mà bàn luận đại loại dzầy: Cây này lên được SOL 3 không?... Cây này lên tới RE 3 thôi...

Chứ chả ai mà đứng suy nghĩ coi tông gì, rồi coi cái nốt cao độ 3 ứng với thế ngón nào đó là nốt gì??!

Không lẽ cùng một thế bấm SOL 3 ở sáo C ta lại nói:

- Cây SI này lên được FA# 3 (ứng F#7 trên piano) không?

- Cây DO# này lên được SOL# 3 (ứng G#7 trên piano) không?

- Cây RE này được LA 3 (ứng A7 trên piano) không ?

- Cây MI này lên được SI 3 (ứng B7 trên piano) không?

- Cây SOL cao này lên được RE 4 (ứng D8 trên piano) không?

- Cây LA này lên được MI 3 (ứng E7 trên piano) không?

..................................................

Đó là chưa kể các tông sáo ít thông dụng như LAb, MIb..., đứng suy nghĩ 1 hồi là khùng luôn á.

Bởi dzậy để cho thống nhất và dễ so sánh giữa các loại sáo với nhau, người ta đều coi chúng như sáo DO thôi.

VD: Muốn thổi bài "Trên đường chiến thắng" mà trong tay chỉ có 1 cây C chỉ lên được tới RE 3 (ứng với nốt D7 trên piano) và 1 cây LA lên được tới FA 3 (cũng ứng với nốt D7) thì ta phải chọn cây LA để thổi vì bài này có đoạn lên tới FA 3.

Dụng lực đả lực
Not Ranked
tiểu cầm thủ

chào mọi người,lâu rồi ko lên,có nhìu bài mới quá,chào chú Tân,chú Tân ơi,em có chuyện muốn nhờ chú chỉ giáo tí,em vừa làm 1 cây sáo sắt theo tông c,nhưng chỉ đc có 8 nốt thôi à,lên re2,mi2,fa2 tốn quá nhìu hơi,chú chỉ em cách chỉnh lại đc ko,cám ơn chú trước nha

em có khoan 4 lổ thoát hơi sau lổ 7 và cách 2cm theo hình vuông,nhưng em bịt 1,2,3,cả 4 lổ thì ko ra tiếng,hoặc sai tông,còn để cả 4 lổ thì tốn hơi quá chú ơi,chỉ giúp em nha,chú có làm sáo nhôm nên nhờ chú chỉ giáo,cây sáo của em khá là dài,đg kính trong 14mm,độ dày chỉ có 1mm thôi ^^!

100 năm đã ngắn,mấy ai sống đc 100 năm...
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hì hì

bác này chơi cả sáo sắt nữa cơ áh. Theo em thì sau lỗ thứ 7 bác cứ khoan thêm 1 lỗ tròn đẹp là xong. 2cm không biết đúng chưa nhưng cái tốn hơi chắc bác khoan to quá.

xì tai leehonsu hả bác. mí lại thế này. theo em đoán sơ sơ chắc bác mài dũa bên trong các lỗ chưa kĩ lắm thôi. to thì dễ xuống đô1 mà. Nếu mà không chữa đc cho nó thì bác làm 1 cây khác đi. Làm = inox ý. Có câu muỗi đốt inox bác nghe chưa nhỉ. T_T

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Not Ranked
tiểu cầm thủ
hihii,damsan đúng nhiệt tình thật,vừa post đã có bạn quan tâm,lổ thì mình khoan 6mm sau đó mài lại bằng máy nên cũng khá kỉ và an toàn(ko sợ đứt tay khi bấm ^^!), kíck thước thì như chú Tân đã hướng dẫn,lổ thổi 10mmx9mm,còn lổ bấm thì 9mmx7mm,mình đo bằng tonec thấy chuẩn với hơi của mình rồi,chỉ là lên cao thì ko đủ hơi T_T,hay tại khí lực kém cỏi nhỉ
Not Ranked
tiểu cầm thủ

à,tiện thể hỏi chú Tân tí luôn,chú có hứng thú với ống nhựa hình cây trúc đường kính trong 15mm,dày 2mm kô,em sẽ mang về tặng chú vài ống làm sáo sưu tập hay tặng cũng đc ^^! em làm cây sáo nhựa tốn có 10p à,ko bít có nên tặng sáo nhựa cho bạn mới tập ko nhỉ(trong đó có em (^o^))

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Chà sáo của anh Anson đẹp quá! trang trí kiểu quấn dây rồi sơn này hay thật, sau này phải học hỏi mới được!

Người mới tập thì không nên tặng sáo nhựa đâu! sáo nhựa thổi âm nó bí lắm, chứ tặng tiêu nhựa thì được, thổi u hoài không khác gì tiêu trúc đâu!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
anson:

chú Tân ơi,em có chuyện muốn nhờ chú chỉ giáo tí,em vừa làm 1 cây sáo sắt theo tông c,nhưng chỉ đc có 8 nốt thôi à,lên re2,mi2,fa2 tốn quá nhìu hơi,chú chỉ em cách chỉnh lại đc ko,cám ơn chú trước nha

em có khoan 4 lổ thoát hơi sau lổ 7 và cách 2cm theo hình vuông,nhưng em bịt 1,2,3,cả 4 lổ thì ko ra tiếng,hoặc sai tông,còn để cả 4 lổ thì tốn hơi quá chú ơi,chỉ giúp em nha,chú có làm sáo nhôm nên nhờ chú chỉ giáo,cây sáo của em khá là dài,đg kính trong 14mm,độ dày chỉ có 1mm thôi ^^!

Chào bạn! Cây sáo của bạn rất đẹp. Nếu có thể bạn làm thêm vài chục cây nữa để khi nào về nước, bán hoạc tặng anh em Damsan, sẽ có nhiều người thích đó. Kích thức đẹp, màu đẹp, hoa văn đẹp, lổ khoét đẹp. Nếu bạn dẵ làm đ1ung khích thước, thì vấn đề còn lại gây ra lỗi trên chính là do nút chặn.

Thứ nhất,  bạn để nút chặn đúng vị trí chưa? nó chỉ cách lổ thổi 5-10 mm thôi nhé, nếu xa quá thì bạn phải đẩy gần lại.

Vấn đề thứ 2, rất quan trọng, đó là chất liệu làm nút chặn. Nút chặn của bạn bằng gì ? Nếu là nút bần, bạn phải làm cứng phần đầu ( phần tiếp xúc với hơi) trước khi nhét vào.

Điều này là kinh nghiệm trả giá nhiều lần của tôi đó. Sau khi tôi phát hiện điều này, thì được Leehonso khẳng định lần nữa, khi có bạn nào bảo để mềm đầu cho nó đàn hồi. Không phải vậy đâu? Chính là phải làm cứng nó.

Để cứng hoá nút chặn, bạn có thể cho vào đó ít keo 502. Sau khi cho vào xê dịch trong khoảng 5-10mm cách lổ thổi, để thử mi 3 và fa3. Khi nút cứng rồi thì chắc chắn bạn sẽ tốn ít hơi hơn nhiều. Lúc đó nếu còn sai, bạn hãy thông tin tiếp.

Các lổ thoát hơi phía sau không phải là nguyên nhân chính đâu. Bạn làm sao nó đẹp là được.

Đường kính trong 14, thì khi bạn khoét với kích thước trong bảng trên, nó sẽ ra cây đô non 1 chút hoặc cây sáo si. Cây này sẽ rất dễ thổi, nhất là các bạn mới tập.

Còn lại bạn phải chống sét gỉ cho vật liệu sắt. Để giữ được hoa văn đẹp của ống bạn hãy dùng sơn trong.

Mong rằng gíup bạn khắc phục được đúng nhược điểm trên. Nếu không được mong bạn trao đổi tiếp, tôi rất thích trao đổi với những người đam mê như bạn.

Nếu được bạn tặng ống nhựa như mô tả thì quá tốt. Tôi rất thích loại ống nhựa giống tre trúc đó. Mong nhận đuợc ống nhựa của bạn.

Thấn ái.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

hihii

Trước hết cám ơn chú Tân nha,đúng bệnh rồi,mà chắc bệnh nặng nên chỉ mới chửa đc 1 phần(cũng kô chừng em luyện tập chưa đủ chưa đúng cách nên vẫn chưa lên nổi sol2 đừng nói chi tới 3 T_T)hôm qua em làm nút chặn = cây bọc băng keo mềm.Hôm nay theo lời chú em bỏ phần mềm mà thay bằng băng keo nhôm có khác biệt rõ,dể lên fa2,(lại đc 1 kn nửa)nhưng lên nửa thì tịt luôn,chỉ đc sol# thôi,lâu lâu mới đc sol2(chắc em thổi chưa đúng cách hay sao ấy)

Còn chú bảo làm sáo bán hay tặng thì em chịu,trình độ chưa đủ.Mà nếu có làm đc thì cũng tặng thôi, làm sáo nhựa em chỉ sợ làm sai thôi,chứ khoét lổ thì kô tốn sức như mấy anh làm sáo trúc,cũng muốn có 1 cây sáo trúc lắm,mà sợ vô tay em chắc đời cây sáo mau tàn ^^! chơi sáo nhựa trước vậy.

Tháng 9 này em về rồi,chú Tân cho kích thước ống nhựa nha,ko em lại cắt quá dài hay quá nhắn thì phí. nôn về để đc 1 cây sáo chuẩn ghê,bên này em bít làm sáo trước khi bít thổi nửa,có điều tới giờ làm sáo hay thổi sáo vẩn ẹ quá....

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Nếu có thể bạn hãy làm lõm mặt của nút chặn. Đã như vậy rồi mà bạn thử tiếp vẫn không lên quá sol 2 thì có lẽ bạn mới tập, hơi bạn chưa đủ, bạn chưa biết cách nén hơi, giữ hơi và nhả hơi, nên nó chưa lên được. Chứ về hình thức cây sáo vậy là quá đẹp rồi.

Còn ống nhựa, nếu đường kính trong là 15 thì làm sáo si gíang, sáo là, sáo sòl là phù hợp nhất. có thể làm sáo si,  và sáo đô. Để cho đẹp và tiện bạn nên cắt chiều dài 70 là đẹp, khi dùng có thể biến tấu nhiều loại.

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
@Sapin T: thổi sáo nhựa có bí đâu ? Tiếng nó cũng to đấy chứ,chỉ có điều tiếng hơi bị mỏng thôi.Thổi mà thấy bí chắc là do đánh lòng ống không kỹ rôi.Anh chưa kiếm được giấy ráp 4000, mới có đến 400, thổi lên tone 2 vẫn thấy rè rè xì xì.Nhưng buổi offline vừa rồi anh Jack bảo không nên tập bằng sáo nhựa, nó yếu hơi đi.

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
tui còn nghe nói có loại trên 10000 nữa kìa, nhưng chưa thấy cái nào trên 2000...biết chỗ nào bán trên 2000 xin chỉ giáo.
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

saonhua:
tui còn nghe nói có loại trên 10000 nữa kìa, nhưng chưa thấy cái nào trên 2000...biết chỗ nào bán trên 2000 xin chỉ giáo.

Em thấy bọn bạn em nó hay đánh mặt kính điện thoại,ra chợ trời ở gần phồ Huế mua,bảo là 6000d/ 1 tờ, đánh trơn nhẵn,mà mặt kính điện thoại còn trơn được thì chẳng lẽ cái ống nhựa mà lại không trơn.Hôm này đi qua em phải kiếm mấy tờ về đánh lại hết.BT thổi nghe em không biết là nó rè rè xì xì, thu âm vào điện thoại mới thấy.

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Có phải là tiêu càng dài thì thổi càng hay không hả các bác? em làm một cái khá là dài, thổi khá là ấm nhưng lên bát độ 2 thì khá là khó.

Không biết có nên cưa nó đi hay không, hay là phải khoét thêm lỗ định âm như thế nào để nó lên cao dễ dàng? Cái tiêu phải dài thì trông mới đẹp chứ!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

TND: nhám hay ko nhám thì chả liên quan gì tới xì hết, hình như là vậy, tui thấy shakuhachi nhẵn thín mà xì như gió ngày bão ấy.

Sapin T: chính xác là dài cũng có chừng mực, chứ tiêu đô mà dài mấy mét thì cũng chả hay hơn 1 mét, lỗ định âm sẽ quyết định phần nhẹ hay nặng khi lên bát độ cao đó bạn, còn tui thấy trên youtube có bác Tsai wang lung sài cây tiêu mà phần dài thêm gấp đôi phần để chơi đó, có nghĩa là cây đó có độ dài hơn bình thường 3 lần, mà 2 lần dư kia là để làm chi.... thật sự nghe ấm hơn hay hơn.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Nguyen Tan:

Nếu có thể bạn hãy làm lõm mặt của nút chặn. Đã như vậy rồi mà bạn thử tiếp vẫn không lên quá sol 2 thì có lẽ bạn mới tập, hơi bạn chưa đủ, bạn chưa biết cách nén hơi, giữ hơi và nhả hơi, nên nó chưa lên được. Chứ về hình thức cây sáo vậy là quá đẹp rồi.

Còn ống nhựa, nếu đường kính trong là 15 thì làm sáo si gíang, sáo là, sáo sòl là phù hợp nhất. có thể làm sáo si,  và sáo đô. Để cho đẹp và tiện bạn nên cắt chiều dài 70 là đẹp, khi dùng có thể biến tấu nhiều loại.

cảm ơn chú Tân đả chỉ day cho,chưa gặp chú mà nghe nói chú đã lớn tuổi rồi,cho cháu đc gọi là bác nha. Để cháu luyện thêm,kha khá 1 tí cháu thổi 1,2 bài mong bác và anh em trong damsan chỉ dạy thêm ^^!

Page 8 of 22 (321 items) « First ... < Previous 6 7 8 9 10 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net