Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo nhựa.

rated by 0 users
This post has 320 Replies | 18 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Đây là con sáo đô và tiêu rê mới ra lò của em, trông cũng khá thẩm mỹ, nhất là khi để nó cạnh ...tủ thờ Big Smile

PICT0385.jpg sao nhua 3 picture by Tsapin

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

tiêu nhựa không biệt có nên thêm nút chặn ở đầu hay ko? chứ thường em thổi tiêu nhựa thường quên luôn cả vị trí đặt môi. Nếu làm nút chặn bằng nhựa được thì bác nào chỉ em nhé!

(mạng lag em post 1 bài mà thành 2 kìa, mod xóa hộ em một cái nhé!)

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Trông ngon quá, Damsan Hà Nội có Sapin và Tiểu Ngoan Đồng tuổi trẻ tài cao, đã làm được sáo, tiêu rồi :D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Wow, chủ nhật tuần này off Nghĩa Đô ko SapinT ơi, lãp dị nhân tuan_anh đâu rồi nhỉ Big Smile

P/s: có chức năng tự xóa bài mà 

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Cái máy tính nhà em nó bị làm sao ý. Mới tập tành làm tiêu đc có 1 tuần mà cháy mất cái IC nguồn. Mấy cây tiêu trầm sòl là có cần thiết lắm không. Em toàn thấy người ta xài động tiêu âm đô trầm hay rê trầm thôi. Các bác cứ luyện tập đi còn em thỳ em làm đc rồi. Nói chung có tuner E+ mode Nguyễn Tân+ xì tai Leehonsu là ra 1 cây không bàn cãi gì. Nhắc tới mới nói bưng nguyên cái xì tai quái lạ của chú Lee mấy hôm nay bị fàn nàn hoài. Cái lỗ thổi với mấy note của ông này thỳ không có đường nào chê được. Quá khổ hơn từ quá khổ nhưng hay ở chổ là thổi nhẹ nó kêu bé lên cao hết hơi cũng khó mà tới Fa3. Chú Lee đánh đố cháu đây mà.

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Nhận thấy tiêu nhựa thường có khuyết điểm bị ra nhất nhiều hơi, ta làm một cái nút chặn cho nó là được! Như em thì lấy một tấm bìa cứng ra gọt, cắt, một lát là ta đã có một cái nút khá đẹp, lại còn giúp ta nhớ được vị trí đặt môi nữa!

PICT0393.jpg Khau huyet 2 picture by Tsapin

Gắn cái khẩu huyệt vào là xong!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Cái nhận thấy của bạn là chủ quan rồi đó. Tiêu nhựa và tiêu tr1uc thổi không đúng cách đều mất hơi.

Còn đầu cây tiêu nên có miếng chặn hay không thì vẫn còn đang bàn cải. Các cây tiêu Trung Quốc đều có miếng chặn và nó làm tiêu có vẽ như đẹp hơn. Nhưng về tiện ích thì chưa chắc.

Theo kinh nghiệm chủ quan của tôi thì những cây không có miếng chặn thổi dễ dàng hơn, lúc đó môi của mình có thể đưa ra đưa vào để diều khiển cao độ, nhất là các nốt trầm,

Những ngươi mới tập, như cháu tôi và Hoàng Dạt chẳng hạn, thì khi để môi vào cây tiêu không có nút chặn thì thổi được ngay, nhưng nếu có nút chặn thì lại thổi không kêu.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Cảm ơn chứ Nguyễn Tân về lời góp ý, cháu đã từng xem qua mấy cây tiêu của thầy Sơn (loại ko có nút chặn) thì thấy cái phần mình thổi vào đó thường nổi gồ lên để người thổi tì môi vào trong đó. Như vậy sẽ rất thấy "dễ chịu" khi thổi hơn

Trong khi đó, tiêu nhựa cháu thấy ở đầu thổi thường có cảm giác "trống trải" bởi miệng dùng không hết không gian trong ống. Cho nên cháu nghĩ nên thêm vào đó một phần gì đó để tỳ môi vào (có thể ko cần phải bịt như cháu làm!)

Rất mong nhận được thêm nhiều lời góp ý của chú!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
thế bác nào còn thêm tài liệu hay hình ảnh nua~ ko ?
http://4teen9x.forumvi.net - vào ^^~
Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

Cho mình hỏi là độ lớn (đường kính) các lỗ định âm thì tầm bao nhiêu mm. tầm 7-9 mm cho ống sáo đường kính 16mm có đc ko.

Đối với những loại ống đường kính lớn hơn thì phải khoét lỗ lớn hơn đúng ko các bạn.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

cây sáo Sib em vừa làm xong, hehe:

PICT0399.jpg sao' moi' picture by Tsapin

PICT0397.jpg sao' moi2 picture by Tsapin

Sướng quá! chưa bao giờ em làm được môt cây sáo đẹp bắt mắt như thế này, mà thổi được lên Fa3 nữa chứ (thỉnh thoảng nó cũng ré lên được sol3!)

Cảm ơn chú Nguyễn Tân bởi công thức + anh Thoòng về cách quấn dây và model sáo!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

à em thấy nếu đặt các vị trí dây quấn theo "tỷ lệ vàng" thì trông cây sáo sẽ rất cân đối và hài hoà Big Smile mọi người cứ thử xem nhé (tỷ lệ vàng là x/y= 1,618)

Khi nào chú Nguyễn Tân cho chúng cháu tài liệu về sáo mèo nhé! Ta thử làm sáo mèo...bằng nhựa xem sao! 

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

SapinT đang có hứng thú làm sáo, làm thử cây sáo Trung Quốc xem sao Wink   Wink  Wink  .TNĐ dạo này đang bận, còn mấy cái ống mua vẫn để ở nhà chưa làm, mấy thằng bạn đặt mà cũng chưa làm được cho nó.Hôm trước anh Changkifung bảo làm thử sáo Trung Quốc nhựa xem sao, tiện thể thử luôn các loại màng xem cái nào ra tiếng giống nhất.

@ Anh Chapi :em làm sáo được cơ bản là nhờ chú Tân,chứ em thì chỉ có khoét với đánh bóng thôi, có gì tài đâu Big Smile

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
SapinT:

cây sáo Sib em vừa làm xong, hehe:

PICT0399.jpg sao' moi' picture by Tsapin

PICT0397.jpg sao' moi2 picture by Tsapin

Sướng quá! chưa bao giờ em làm được môt cây sáo đẹp bắt mắt như thế này, mà thổi được lên Fa3 nữa chứ (thỉnh thoảng nó cũng ré lên được sol3!)

Cảm ơn chú Nguyễn Tân bởi công thức + anh Thoòng về cách quấn dây và model sáo!

cu em ngu muội chứ bác có nhầm lẫn gì không đấy ạ? chứ cây sib theo hiểu biết của em chưa bao giờ nên nổi son 3 đâu thưa bác

sáo ! tình yêu của tôi
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Em nhầm , tại quen thổi sáo Đô nên mới gọi thế, chứ chắc ở đây là nốt Fa3 đối với sáo Sib. Có lẽ nên dùng kí hiệu C D E F G A B thì sẽ chuẩn hơn. 

Page 7 of 22 (321 items) « First ... < Previous 5 6 7 8 9 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net