Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Bán Sáo Trúc: giá phải chăng , chất lượng tốt(Made by MHM Đamsan)

rated by 0 users
This post has 1,161 Replies | 33 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Chào,các anh chị ! sau nhiều tháng rời xa bây giờ ta đã trở về.I'm back! Cây tiêu hồi nọ em chỉ mới thổi được đến Son 2 là hết cao nữa không đủ sức thổi.À! còn cây sáo F1 hồi xưa em mua của anh MHM mà sao thổi hoài vẫn không lên được Fa2 có thổi mạnh cành mấy thì tiếng cũng chỉ to hơn thôi. Bây giờ em tập trung vào tiêu và harmonica là chính.
Tên thật: Nguyễn Hồng Quân Sinh ngày: 22/08/95 Đ/C: 226/8/6 Lê Trọng Tấn, F.Tây Thạnh, Q. Tân Phú, Tp.HCM Đ/T: (08)8102074
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Vậy là bạn chưa đủ sức thổi cây sáo đó rồi, vì MHM đã test kỹ cây đó rồi, lên sol 3 tốt.
Not Ranked
đại cầm thủ
LaoQuetChua replied on 11-19-2008 2:08 | Locked

music_heal_mysoul:
Thông báo :  thời hạn công bố sáo F3 sẽ chậm đi vài tháng vì có một trục trặc trong khâu xử lý trúc . Nên mọi người thông cảm vì MHM ko thể đáp ứng nhu cầu mua sáo của các bạn đc.

Bác bị vướng khâu xử lý gì thế? Biết đâu mình giúp được bác, vì thổi sáo thì dở chứ còn khoét sáo thì mình rành lắm, miễn bác chỉ cho mình là khoét chỗ nào. có gì Y/M cho mình : lquetchua

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Chỉ duy nhất cái này, mọi thứ khác đều ổn. Bác giải quyết thế nào gợi ý MHM thử . Trường hợp thế này : trúc MHM ngâm nước muối đun sôi  vài ngày sau khi ngâm xong đã rữa thật sạch bên ngoài đem phơi khô . Sau khi trúc đã khô hẳn MHM đem làm sáo. Hiện tượng lên nước cây sáo rất nhanh và mạnh khi gặp gió có hơi nước hoặc khi đêm xuống. Lúc đã làm xong vài cây , một nữa số sáo MHM xử lý nhiệt cho thật khô rồi phun sơn bóng phủ bên trong và bên ngoài, nữa số còn lại ko sơn phết gì. Kết quả sau vài tuần cả hai loại đều bị muối kết tinh thấm theo nước ra ngoài trắng toát, cây phun sơn thì bị hủy  lớp sơn 1 cách nham nhở, cây ko sơn thì muối kết tinh thành từng  mảng muối dầy như mốc.

Vậy theo bác , muốn vẫn ngâm muối, vẫn sơn, mà ko có hiện tượng trên thì giải quyết cách nào?

Not Ranked
đại cầm thủ
LaoQuetChua replied on 11-19-2008 22:53 | Locked

Úi, Thú thật rằng vụ này mình chưa gặp bao giờ. Trước đây mình cũng có xử lý trúc, nhưng bằng cách khác.

Mục đích của việc xử lý là làm cho các xen-lu-lô chết đi, để các loại côn trùng và vi khuẩn không còn hứng thú gặm cây sáo nữa: Cách mình làm là ngâm trong nước bùn khoảng 3 -> 6 tháng, hoặc treo lên gác bếp cho bồ hóng đóng vào từ 3 -> 6 tháng, nhưng với "nhu cầu thị trường" gấp gáp hiện nay, bạn có thể ngâm trong nước phèn chua đun sôi thay vì nước muối. Đối với sáo lỡ ... nhúng rồi thì có thể xử lý như sau

1. Dùng điện phân : Giúp khử muối, nhưng Javel sẽ thay vào, tuy nhiên khử Javel thì tương đối đơn giản.
2. Cho Sáo vào nồi, luộc với một món kim loại bằng bạc.
3. Tẩy muối : dựng sáo đứng (đầu gốc lên trên, đầu ngọn xuống dưới) khoảng 1 ngày cho sáo khô, sau đó ngâm lại vào nước lã cho nước thấm vào, rồi lại dựng lên (đêm ngâm nước, ngày phơi sáo) nhớ khi phơi đừng để chỗ trực tiếp ánh sáng mặt trời (Có thể lấy một cây kim loại nhét vào ống sáo để sáo không bị cong, vênh trong quá trình xử lý). Làm vậy liên tục trong 1 tuần thì lượng muối đã được rửa đáng kể.

Đúng là bài toán hóc búa, có gì bác cho mình biết kết quả để sau này rút kinh nghiệm nhé.

Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ
nice_evil281 replied on 11-19-2008 23:28 | Locked

Bác MHM cho em đặt 1 cây 6 lỗ nhé, nhà đang có 1 cây 6 lỗ = gỗ nx thổi ko ưng í lắm, hồi mới học chơi sáo trúc thì lại bị mọt ăn hết trơn

Em ở SG Q 12. dt 0913450579

có gì xong thì báo em cái địa chỉ em đi lấy cũng được

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
LaoQuetChua:

1. Dùng điện phân : Giúp khử muối, nhưng Javel sẽ thay vào, tuy nhiên khử Javel thì tương đối đơn giản.
2. Cho Sáo vào nồi, luộc với một món kim loại bằng bạc.

Bác cho em cái phương trình hóa học của loại này , kết quả của phản ứng nó thành chất gì , rồi em mới dám   ứng dụng lên sáo. Hic, mà làm kiểu xong, em ghét thằng nào là em tặng cho nó thổi để giảm tuổi thọ ( nói chơi thôi ngeng ). Chứ em ko dám đụng đến các phản ứng hóa học dính đến kim loại nặng hoặc chất hóa học ko thân thiện với con người đâu .

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
nice_evil281:

Bác MHM cho em đặt 1 cây 6 lỗ nhé, nhà đang có 1 cây 6 lỗ = gỗ nx thổi ko ưng í lắm, hồi mới học chơi sáo trúc thì lại bị mọt ăn hết trơn

Em ở SG Q 12. dt 0913450579

có gì xong thì báo em cái địa chỉ em đi lấy cũng được

Hiện tại MHM dừng làm sáo rồi nên bạn có thể đặt sáo của Chuthoong bên topic :    Nơi giới thiệu sản phẩm và đặt mua nhạc cụ trên Đam San.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc replied on 11-20-2008 4:02 | Locked
javel thì chắc là không tốt cho sức khỏe rồi, đó là lọai thuốc tẩy nguời ta hay dùng giẩy quần áo hay sàn nhà đó. Chỉ cần cho dòng điện chạy qua nước muối (muối ăn) là thu được chất này. Ra ngòai chợ mua vài chục nghìn thì có cả can.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
detuvodanh replied on 11-20-2008 4:09 | Locked

muối ăn bt có CT NaCl

khi cho NaCl tác dụng với bạc ( Ag) trong điều kiện nhiệt độ ta thu dc bạc clorua (AgCl)===> tách dc lớp muối ở sáo.

Sau này nếu muốn lấy lại bạc thì dùng phương pháp điện phân nóng chảy AgCl. Nhưng pư này tốn kém lắm.

Lần sau anh MHM ngâm trong xăng thử xem, mấy ông vi khuẩn sợ cha này lắm.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bamboo-flute replied on 11-20-2008 6:41 | Locked

@detuvodanh : con người không sợ sao bác ?

ngâm xăng khoảng 1 giờ rồi đem ra làm đuốc đi MHM . Party!!!

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Not Ranked
đại cầm thủ
LaoQuetChua replied on 11-20-2008 19:59 | Locked

Điện phân thì bác đọc lại sách hóa học (kg nhớ lớp mấy) rồi làm cho chắc ăn, lão thất học, xúi dại bác bị điện giật ... xuống hòa tấu  "Thiên ma vũ khúc" với Hoàng Dược Sư thì ai chịu nổi. Theo cách này mình đã nói là khử Javel rất dễ, ngâm nước 2 ngày là xong, chứ không như khử muối, nên bà con yên tâm mà thổi.
Còn ngâm xăng thì lão nhiệt liệt ... phản đối, kẻo đang thổi thấy nó ... xịt khói ra thì đúng là .... bó đuốc sống, sáng ngời, soi đường cho bọn em biến nhanh....

À, mà tiện đây cho Lão hỏi (một câu hết sức ngớ ngẩn và căn bản) là tại sao khoét lỗ sáo trúc, không dùng dùi lửa, mà phải khoét cho nó ... đau tay vậy? Lão cứ làm theo phương pháp gia truyền là dùng dùi lửa dùi thôi... nhanh lắm, 1lỗ/1phút.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Khoét bằng dao, lỗ đẹp hơn, chính xác từng Hz đó bác. Tinh tế là vậy, ngày xưa tụi này dùng mỏ hàn để mở 1 lỗ nhỏ thôi, khi khoét ra thì phải dùng dao và tuner E để đo.

Nói vậy chứ tùy bác muốn khoét dùi kiểu nào cũng đc, miển sao có  cao độ đúng là ok rồi. Lấy giấy nhám đánh các lỗ lại cho đẹp là đc.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
LaoQuetChua:

À, mà tiện đây cho Lão hỏi (một câu hết sức ngớ ngẩn và căn bản) là tại sao khoét lỗ sáo trúc, không dùng dùi lửa, mà phải khoét cho nó ... đau tay vậy? Lão cứ làm theo phương pháp gia truyền là dùng dùi lửa dùi thôi... nhanh lắm, 1lỗ/1phút.

vì nếu dùng dùi lửa thì xung quanh lỗ sẽ bị nứt ngầm, ảnh hưởng đến độ vang của sáo đó bác. (giảm khoảng 10% ->20% độ vang đó bác, theo cảm nhận của em thôi)

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bamboo-flute replied on 11-21-2008 7:19 | Locked
dùng dùi lửa xong là cái lỗ nó có thêm đường viền đen đen khoảng 1-2mm , rồi phải dùng dao khoét lại nữa , rồi vừa thổi vừa được thưởng thức mùi khoai lang nướng do khói trong sáo đọng lại ( chắc nó bít kín hết các lỗ li ti rồi nên rửa hoài không ra , hì hì ). Dù là dùng dao , dùi , khoan ... thì cuối cùng vẫn phải khoét lại cho chuẩn và đẹp ( anh em damsan đã thử hết cách rồi mới đưa ra " hạ sách " này đó quét chùa ) .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Page 41 of 78 (1162 items) « First ... < Previous 39 40 41 42 43 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net