Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Chuẩn bị đăng ký Offline miền nam

rated by 0 users
This post has 179 Replies | 5 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
offline miền Nam Nov 25, 2007 phần 6
[YouTube:ZbfUKjzkiao]
offline miền Nam Nov 25, 2007 phần 7
[YouTube:SYzJvwaRp7U]
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
offline miền Nam Nov 25, 2007 phần 8
[YouTube:kyATB5iwREQ]
offline miền Nam Nov 25, 2007 phần 9
[YouTube:WV1VaHizlCg]
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
offline miền Nam Nov 25, 2007 phần 10
[YouTube:4xo8DDALLjY]
offline miền Nam Nov 25, 2007 phần 11
[YouTube:1aWmHm8z7ug]
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
offline miền Nam Nov 25, 2007 phần 12
[YouTube:7LYjxcZmnhw]

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
  Thanks bác saotruc nhiều Wink! Mà khi up video bác giới thiệu thành viên luôn được không ạ!
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Đã gần 1 tháng rồi sau buổi hội ngộ thân mật anh em miền Nam, mình mới có đủ thời gian, không gian và tâm trạng để viết bài này. Bây giờ thì không dám nói đây là bài viết tường thuật buổi offline nữa rồi. Nếu mọi người không trách, xin xem đây đơn giản là những cảm nhận chủ quan của một thành viên có tham gia.

Đầu tiên, xin được giới thiệu với các bạn buổi họp mặt này có sự tham gia trực tiếp của 17 bạn.

1) Tính từ bên trái qua: bạn mặc áo đen là Phong, thầy là sinh viên đại học Phật giáo, mê tiếng sáo qua những giai điệu trầm lắng, da diết của nhạc Trịnh, thầy là bạn của ninja

2) Tiếp theo bạn mặc áo sọc tên là Việt, cũng là bạn của ninja và "bị" ninja lôi kéo đến với chúng ta, nơi của những người mê nhạc cụ dân tộc Smile

3) Và người cuối cùng trong tấm hình này mà mình muốn giới thiệu là người mặc áo trắng, đó không ai khác chính là ninja. Thấy chưa, đâu phải cứ nhẫn giả là phải toàn trắng hoặc đen xì từ đầu đến chân, ninja nhà ta cũng xì tin quá các bác nhở? Stick out tongue. kirinhn đâu rồi, ra nhận mặt để khi về VN còn tính sổ nữa chứ, hì hì Big Smile

4) Người đầu tiên bên trái chắc không cần phải nói đến rồi. Tên này chai mặt từ TTVNOL qua đến tận đây. 24/11/2004, bắt đầu từ ngày hôm đó, những người yêu thích sáo trúc tụi mình có một nơi để trải lòng, chia sẻ, làm quen, học hỏi... 127 trang bên đó sẽ mãi là kỷ niệm đẹp. Và từ ngày đó đến tận bây giờ, số điện thoại 09.555.766.74 trở thành số điện thoại nóng của tất cả những ai đã, đang và sẽ đến với sáo trúc nói riêng và nhạc cụ dân tộc nói chung. leehonso, Lê Hồng Sơn

5) Bạn áo xanh tên là Trường, đang học lớp 12. Chỉ mới vừa biết đến damsan. Mong sao "lửa" với sáo trúc trong bạn sẽ không mất đi. Học sáo không dễ nhưng cố lên bạn nhé!

6) Bạn đang đứng trong hình là tinhlagi_dumex, tên thật là Tài. Hôm đó Tài đã đưa ra một tin gây chấn động tất cả, đó là quê của bạn có nguồn trúc vô tận để làm sáo. Đây thật sự là một tin rất vui với anh em damsan.

7) Bạn áo xanh bên góc trái hình bachdieu999. Bạn một trong những thành viên mới nhưng rất tích cực trong mọi hoạt động của damsan.

8) Cái tên nhăn răng bên cạnh là saonhua đó các bạn! Tên thiệt của ông này là Tùng, một bác sĩ tương lai.Với phương châm "sáo nhựa xài đồ nhựa", đây là một trong số hiếm hoi người đã đầu tư, nghiên cứu rất nhiều, rất kỹ về công nghệ làm sáo. Lạy trời, nhờ ơn giàng mà bây giờ ông này đã chịu lấy gỗ, trúc ra khóet để cho ra đời một phong cách làm sáo hòan tòan khác so với leehonso (sẽ nói kỹ hơn ở phần sau). Người cũng đã góp phần gieo mầm, kích thích cho lão rùa cái ý tưởng làm sáo "made by rùa già". Tham gia chưa lâu nhưng đã trờ thành một trong những trụ cột của damsan miền Nam

9) Bạn ngồi bên góc phải của hình tên là Sĩ, nick trên diễn đàn là phudu. Bạn là một trong số những người mà hôm đó mình chưa có cơ hội trò chuyện nhiều. Mong sao lần offline tới các bạn cũng sẽ có mặt để anh em mình có thể hiểu nhau hơn.

www.damsan.net
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

chán thật! em mù tin học nên ngu quá làm mất hết bài viết đang soạn rồi, lại quên save.

Phần tiếp theo sẽ được cập nhật sớm nhất có thể.

bài được viết gần như chỉ theo trí nhớ nên nếu có thông tin nào không chính xác hoặc là thành viên mới nào của buổi offline giờ đã đăng ký nick và viết bài thì vui lòng các bạn bổ sung dùm mình nghen!

www.damsan.net
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

gửi xong rồi mới biết bác rùa đã đưa tất cả ảnh, tên, nick của các thành viên lên đây. Hình ảnh đã được cắt gọn rất đẹp.

Mọi người vào đây xem nhé:

http://damsan.net/forums/thread/3557.aspx

www.damsan.net
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
quasimodo:

3) Và người cuối cùng trong tấm hình này mà mình muốn giới thiệu là người mặc áo trắng, đó không ai khác chính là ninja. Thấy chưa, đâu phải cứ nhẫn giả là phải toàn trắng hoặc đen xì từ đầu đến chân, ninja nhà ta cũng xì tin quá các bác nhở? Stick out tongue. kirinhn đâu rồi, ra nhận mặt để khi về VN còn tính sổ nữa chứ, hì hì Big Smile

Khà khà, cha nội ninja lo mà đề phòng đi nhá.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Mình xin được thông qua phần 1, phần giới thiệu những thành viên damsan tham gia buổi offline. Muốn biết thêm chi tiết, các bạn vui lòng vào mục Album. đó là một topic rất chi tiết, rõ ràng. Các bạn vào đó xem nhé!

Buổi offline đã diễn ra rất vui và ấm cúng với sự tham gia của 17 thành viên: saodieucaonguyen,  leehonso,  muabui,  tinhlagi_dumex,  thầy Phong - SV ĐH Phật giáo,  hellome,  ninja,  ttmd14,  songduy,  bachdieu999,  saonhua,  phudu,  quasimodo,  sicore,  saotruc,  Tuấn MHM và bạn của Tuấn - đó là cô gái xinh xắn bên cạnh chị Hồng Cúc, người đã có duyên hội ngộ với MHM, lee, chuthoong 5 tháng trước ở Nha Trang, giờ thì đang ở cùng nhà, í lộn, gần nhà MHM, chuyện sẽ đến đâu thì hạ hồi phân giải nhé. He he.Big Smile

- Sau khi đến quán, ổn định chỗ ngồi, anh em bắt đầu phần giao lưu làm quen. Với một cây có khiếu pha trò như sáo PVC thì không khí thật sự rôm rả. Những bạn khác đến muộn cũng dần vào quán. Ấn tượng nhất là cả đám đang ngồi, bỗng đâu một cái nồi cơm điện nhô lên, quay đầu lại, nhăn răng cười cái khì (có trong loạt ảnh do saotruc post lên), các bác thử tưởng tượng với điều kiện thiếu ánh sáng, trời cũng về chiều rồi, xém tí nữa là bị nhát ma Surprise. Đến khi leehonso xuất hiện thì chương trình biểu diễn bắt đầu (thật tiếc là hôm đó vắng mặt admin của chúng ta - trâu già - bác trâu nhá, trước giờ offline lớn chưa bao giờ thấy bác xuất hiện nhá - Hì hì, nói thế thôi, chứ không có bác, ở đâu ra cái damsan này cùng với một lọat video hướng dẫn cho anh em Big Smile )

- Chương trình biểu diễn:

+ Bẳt đầu là độc tấu đàn nguyệt bài "Tạ" của saotruc. Theo bác ấy nói, nó là bài luôn được mở đầu trước khi các nghệ sĩ biểu diễn. Rất có ý nghĩa, không đơn giản là mở đầu cho chương trình, từ lúc này anh em bắt đầu thể hiện quá trình tập luyện của mình, có thể chưa hay, nhưng quan trọng gì, chúng ta là dân không chuyên mà, quý nhau là ở tấm lòng, học hỏi, chia sẻ với nhau. Nói về bài này có một giai thọai kể rằng: sau khi đàn cho thầy Trần Văn Khê nghe, thầy lắc đầu, tấm tắc mà bảo với saotruc rằng: "thằng này thổi sáo hay quá"

+ Tiếp theo, Tài (tinhlagi_dumex) biểu diễn sáo trúc bài "500 năm ruộng dâu hóa bể", đây là thành viên duy nhất tự nguyện biểu diễn

+ Tuấn MHM với "vô danh Hàn Quốc khúc", độc tấu violon. Tiếng violon của Tuấn là một trong những điểm nhấn đặc sắc của ngày hôm đó

+ songduy tiếp nối với một bài trong phim "Tuyết hoa thần kiếm" (cả chủ lẫn khách đều không biết bài đó tên gì Tongue Tied ). "cảm âm thế này thì quá tuyệt" <== đó là nhận xét của saotruc - thành viên của hội đồng chuyên môn -

+ Đến lúc này ninja lừng lững bước lên với bài độc tấu sáo trúc kinh điển "Trên đường chiến thắng". theo đại ca này nói thì đây hòan tòan là do tự tập, không có ai hướng dẫn hết ==> kinh dị .

+ Và trước khi chương trình tiếp tục, bác rùa đưa ra ý kiến là sau này anh em chúng ta sẽ làm một chuyên đề về những bài nhạc kinh điển của Việt Nam ở tất cả các lọai nhạc cụ dân tộc. Ý kiến này em và mọi người hôm đó thấy rất hay, anh em còn lại của damsan nghĩ sao ạ?

+ Theo chương trình, người tiếp theo sẽ là ttmd14, bỗng nhiên một cánh tay giơ lên, leehonso xin phép được nhảy bài, rồi chưa biết có được phép hay không đã nhào lên sân khấu, chụp cây flute tò te ngay bài "tsukidane", xong thổi cái phù, " đã lấy được 50% hơi" ==> đúng là nếu làm chuyện bình thường thì không thể mang nhãn hiệu của lee.

+ Phước ttmd14 tức giận vì bị ép " không xanh xanh đỏ đỏ gì hết" ( chả là trong chương trình, Phước đăng ký bài "love is blue" ), đón mừng không khí Giáng sinh, Phước tặng mọi người bài "Merry Christmas" bằng Harmonica. Vẫn còn ấm ức, anh ta làm tiếp với "song of secret garden".

+ Tiếp nối truyền thống của ttmd14, sweet_heart cầm cây "tèm lem tiêu" lên, thổi luôn một lượt 2 bài "chị tôi" và "xuân chiến khu".

+ ông nội Sơn lại tiếp tục xin chen ngang một bài nữa, quá bức xúc, lấy lý do là giải quyết nhu cầu cá nhân, mọi người chạy mất tiêu hết Stick out tongue

+ Sau 10' để anh em ổn định lại chỗ ngồi, là phần hợp tấu violon, sáo và tiêu bài "Khát vọng", bài này được thể hiện khá nhiều trong chương trình ngày hôm đó. Bởi đơn giản nó thay lời muốn nói của mọi người, khát vọng của anh em, khát vọng của những người không chuyên, những người ban ngày phải làm ở vô số ngành nghề khác nhau nhưng vẫn cháy bỏng niềm đam mê sáo trúc, đam mê nhạc cụ dân tộc, khao khát được ngắm nhìn âm nhạc dân tộc Việt Nam có một vị thế khác hơn.

www.damsan.net
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
ủa vậy tiết mục của anh quasimodo đứng thứ mấy trong chương trình vậy, giới thiệu người khác quên giới thiệu mình hả??? nhà báo chiến trường ơi!!!!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

+ sicore (Tâm) kết thúc chương trình biểu diễn theo kế hoạch bằng một bài Việt Nam, "giọt mưa thu" , Tuấn MHM đệm violon.

+ phudu xung phong thổi sáo bài "Hoa nào không phai", chương trình biểu diễn hứa hẹn sẽ còn rất vui do mọi người vẫn ngây ngất do các bạn mới rất cố gắng còn các thành viên kỳ cựu thì diễn quá hay.

+ đến lúc này leehonso mới bắt đầu diễn bài chính mà hắn đã đăng ký "nhịp cầu tre" và bài trong phim "Hồng lâu mộng" (thổi bằng tiêu)  ( bài gì mậy, tao quên mất tên rồi ). Với một phong cách trình diễn hòan tòan mới, đặc biệt trong bài "nhịp cầu tre".

+ thể theo yêu cầu của sư thầy, MHM giờ mới chịu cầm lên cây sáo, đã diễn bài "Hành vân" rất tuyệt

+ Do kế họach còn khá dài nên chương trình biểu diễn tạm thời dừng lại để anh em trò chuyện, thảo luận với nhau. Và đây cũng là lúc để saonhua, leehonso, MHM trình bày báo cáo của mình.

www.damsan.net
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
gửi otcay: anh cũng quên mất tiêu anh thổi thứ mấy rồi. Nhưng mà mong mọi người quên luôn đi. Angry. Hu hu, không ngờ đến một lúc level của mình lại có thể update dữ dội đến vậy, reset quay trở về lúc mới tập sáo 2 tuần luôn, huhu, thổi một hơi tính ra được 3 nhịp, chắc khỏang 5s. quên đi nha em? Smile hì hì.
www.damsan.net
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

quasimodo:

+ Đến lúc này ninja lừng lững bước lên với bài độc tấu sáo trúc kinh điển "Trên đường chiến thắng". theo đại ca này nói thì đây hòan tòan là do tự tập, không có ai hướng dẫn hết ==> kinh dị .

Em nói là chủ yếu là em tự tập chứ không phải hoàn toàn do em tự tập mà được như vậy, thưa bác quasimodo. Từ lâu em đã coi bác saotruc là người thầy đầu tiên của em, "không thầy đố mày làm nên", làm sao em thổi được như vậy nếu không gặp bác saotruc và các anh em khác chỉ dẫn tận tình ?

Qua đây em cũng xin tri ân anh saotruc, người đã dẫn dắt em những bước đi đầu tiên: thổi đúng nhịp, lưỡi kép, reo và mới đây là chuyền hơi. (Đánh xong dòm lại thấy nhớ tới lễ Macchabé quá !)

kirinhn:

Khà khà, cha nội ninja lo mà đề phòng đi nhá.

Sẵn sàng thôi, tui thì "thích khiêu là có chiến ngay" !
Mà hình như tui dzới ông bằng tuổi thì phải

Dụng lực đả lực
Page 11 of 12 (180 items) « First ... < Previous 8 9 10 11 12 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net