Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

triển khai ý tưởng cuộc thi tiếng sáo đamsan năm 2010

rated by 0 users
This post has 69 Replies | 4 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
maomeo Posted: 05-10-2010 11:52
mọi người đóng góp ý kiến về ý tưởng tổ chức cuộc thi tiếng sáo đamsan năm 2010.. sẽ lập 1 topic riêng... mọi ngươì post tác phẩm tốt nhất của mình để dự thi... cuối năm bình chọn.... 1 giả nhất 500k... 2 nhì/ mỗi giải 300k.. 3 giải 3/ mỗi giải 150k... 6 giải khuyến khích/ mỗi giải 100k...... mão mèo sẽ tài trợ cuộc thi này..... mọi người đóng góp ý kiến

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
anh mão mới trúng lô hử,lão này thoáng ghê ta,hehe
Hanoi Architectural university
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Uí xời. Đại gia xuất hiện rùi kia anh em ơi. Anh Mão ơi có nói nhầm không.

Giờ hối hận còn kịp đó. Mới bị 1 trận sock nên làm liều hả Stick out tongue

thuybom
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ý tưởng hay nha ^_^/

Dù không được giải gì mình cũng ủng hộ 1 vài bài.

Nếu mỗi thành viên ai cũng thu âm được 1 bài và post lên. thì sẽ cảm nhận được khả năng chung của các thành viên damsan.

Thấy được những cái hay, cái dở. để có hướng phát triển.

Mình đề nghị 1 người có thể post nhiều bài . Bài sau sẽ hay hơn bài trước nhưng nên để trong 1 bài. Dùng chức năng edit cho mọi người dễ theo dõi.Có ghi ngày tháng post từng bài theo

Và tạm thời mọi người chưa bàn đến việc chấm điểm vội. làm chùn bước anh em. hehe

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Nhiệt liệt ủng hộ ý kiến của bác Mão. Em chỉ xin ý kiến là chúng ta không nên trao giải thưởng bằng tiền mặt mà nên trao hiện vật. Ví dụ như một cây sáo hoặc tiêu kèm với một chiếc áo của Đam San.
Hải hồ không phiêu lãng Tráng tâm thành đại cuồng.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

chuotbachyhb:
Nhiệt liệt ủng hộ ý kiến của bác Mão. Em chỉ xin ý kiến là chúng ta không nên trao giải thưởng bằng tiền mặt mà nên trao hiện vật. Ví dụ như một cây sáo hoặc tiêu kèm với một chiếc áo của Đam San.

Mình thấy ý tưởng tặng hiện vật hay hơn. Mọi người nên đóng góp thêm về giải thưởng, các giải và đề mục các giải, đóng góp càng nhiều càng tốt, việc triển khai sẽ nhanh hơn.

Tổ chức với quy mô ĐS thì việc khó nhất là vote cách nào đây, cái này nên có sự bàn bạc để thống nhất, sau đó viết thành nội quy.

Còn những vấn đề nào khác mời mọi người cùng đóng góp để topic này sẽ không bị chìm!!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Nếu cuộc thi này được thông qua thì em sẽ góp vào cho bác Mão mèo ở vị trí giải nhất thêm một cây sáo thủy tinh nữa ( thủy tinh chứ không phải thạch anh dễ vỡ đâu nhé), nhưng điều làm em băn khoăn nhất gồm những điều sau :

+ Chỉ giới hạn ở sáo trúc ngang thôi hay là họ nhà nó gồm cả sáo, tiêu, sáo mèo và sáo bầu....

+ Độ chân thực của các tác phẩm, có phải đúng là người đó thổi hay không ? ( Ớn nhất là kiểu như tay i'm chinese lấy bài của Tan Ja Jin rồi nhận vơ vào là mình thổi )

+  Đối tượng tham gia ? Ai có thể tham gia cuộc thi này ? Tất cả mọi người chơi sáo, hay tất cả mọi người chơi sáo có đọc bài trên Damsan, hay tất cả những ai có nick trên damsan, hay là những ai có nick trên damsan và đã post ít nhất một trăm bài ( hay 200 bài ) ?

Thiết nghĩ đây là những vấn đề cần làm rõ ra để cuộc thi được triển khai suôn sẻ và hào hứng!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

vote có thể đăng lên web nghe nhạc trực tuyến.liên kết với woim.net.

tổ chức đc cần có

1.ban giám khảo.(ban tổ chức)

-cần có tiêu chí để bình chọn.

2.ban vận động gây quỹ(tay mão không có tiền đâu Surprise)có thể lấy kinh phí từ thành viên cùng các nhà hảo tâm(chắc đc vài tỉ đây)

3.ban kĩ thuật.(phụ trách âm thanh thu cho những thành viên ko có thiết bị,hồ sơ đảm bảo minh bạch đúng tiếng sáo ngừoi thổi.)

Về quy trình thì cứ như tổ chức sao mai điểm hẹn cũng đc.

đề xuất là phải có thêm giải sáng tác để mình còn có tí cơ hội cố gắng ẵm giải thưởng.haaaaaaaa

Mong mấy bác chủ chốt đóng góp ý kiến.

Làm thân bò để người bắt giết có bao giờ biết lí do tại sao. những ai yêu quãng trời không độc lập phải như én tập bay cao xa mãi.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

em nghĩ độ chân thật thì mỗi người nên thu 1 bản mới, tránh trường hợp lấy bản thu trước đã post lên ở nhiều nơi , vì như vậy khi mình search google hoặc những trang web khác sẽ không tìm thấy bài thu đấy vì mới được post và chỉ có ở damsan + trang web mình up nhạc, còn nếu lấy bài thu trước sẽ có những nghi ngờ mặc dù chính mình post vì sẽ có nhiều forum có. Nhưng em nghĩ chỉ giải quyết được 1 ít phần nào, chủ yếu là ở con người thôi Big Smile

ngoài ra em nghĩ khi thu âm không nên dùng những phần mềm để chỉnh sữa, làm bản nhạc hay hơn chẳng hạn. <= cái này thì phải chính bản thân mỗi người thôi

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

hi. em xin tặng đĩa cd sáo tất cả những bài em có.

+ như bác lee nói.có lẽ nên đặt giải riêng cho sáo trúc, sáo mèo, và tiêu thành 3 giải.

+ còn muốn kiểm tra độ chân thực thì trước khi trao giải hoặc lọt vào vòng trong . bắt buộc member đó phải quay 1 video.

+ em nghĩ ai cũng có thể tham gia được thì vui hơn. không hạn chế số bài post lên. nhưng chỉ được lựa 1 cái để thi

+ bác nào đóng góp tiền thì cứ đóng góp tiền, bác nào hiện vật thì cứ chơi. ^_^

+ phần chấm điểm thì chắc hỏi mấy thầy xem dựa trên tiêu chí gì :

1> Đúng nhịp, đúng nốt

2> Đúng chất, hơi, thể loại của bản nhạc đó ( dân ca, tiền chiến.... )

3> Kĩ thuật nhuyễn

4> Cảm xúc.

5> Sáng tạo.

6> Giải ca khúc tự viết.

...................

------------------

còn 2 cái em thắc mắc là nên upload nhạc lên trang nào : mediafire, hay 1 trang khác.

+ về đánh giá kĩ thuật : ví như 2 người. 1 người chọn bài khó nhưng thổi không hay lắm.

1 người chọn bài dễ nhưng cảm xúc hơn. thì đánh giá kiểu gì ?

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

@ leeninson

+nhạc cụ :đam san có gì thì chơi cái đấy.---->thay đổi cơ cấu giải thưởng

+độ chân thật-------->tổ chức sơ loại và nhiều vòng.ngoài các bản thu âm thành viên còn phải thể hiện trước mặt BGK(ban giám khảo) BGK sẽ so sánh giữa 2 bài.và quyết điịnh.

+đối tượng là thành viên của damsan không học các trường về nghệ thuật.vì ta đang bình chọn cho tiếng sáo nghiệp dư. chứ các anh trong nhạc viện thì thiếu gì cuộc thi.mỗi người phải có hồ sơ riêng.ai cũng đc tham gia không phân biệt chém gió nhiều hay ít hihiSurprise.

mọi người tiếp tục đóng góp giải quyết vấn đề nhé.

Làm thân bò để người bắt giết có bao giờ biết lí do tại sao. những ai yêu quãng trời không độc lập phải như én tập bay cao xa mãi.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

@ trucda :

+ thế có 1 bác ở phú quốc hoặc nước ngoài đăng kí. thì sao bác đó thể hiện trước mặt ban giám khảo được.

+ bác nào học nhạc viện, thi cũng được chứ có sao đâu. hi. Chuyển giải thưởng thành mấy cái kẹo, mấy chai nước ^_^

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Theo em thì em không đồng ý với việc này. Cuộc thi này nói là cho tất cả mọi người nhưng tham gia em nghĩ chỉ có vài người dạng "tai to mặt lớn" trên ĐS, vì:

Sẽ thật không công bằng ở 2 điểm:

1/ Những người có thâm niên trong "nghề" đương nhiên thổi lấn át nhưng người mới tập (như em), do đó người mới tập sẽ tự biết mà không post bài của mình.

2/ Nếu vì lý do trên mà không cho những thành viên lão luyện thi thố thì lại càng bất công cho các bác ý.

Theo em đây tuy là cuộc vui chung nhưng phải có cái riêng, nếu đã tổ chức thi thì phải có phân cấp rõ rệt, những ai có thâm niên chơi sáo dưới 2 năm sẽ chơi 1 sân, trên đó sẽ chơi 1 sân (ví dụ vậy), sau đó thì tổ chức giao lưu nếu được với các "sân" ^^. Phần thưởng tiền hoàn toàn không quan trọng, kỷ niệm với ĐS mới là cái cần có.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

chà, thế mình chơi sáo hơn 10 năm rồi mà trình độ còn kém thế này, thì thi ở chỗ nào hehe. có cách nào đánh giá phân cấp trước khi thi theo trình độ không nhỉ. mỗi người một nơi thế này cũng khó thật. mà sao không yêu cầu bài dự thi phải là video cho đỡ phải nghi ngờ bản quyền nhỉ.

em thấy tổ chức kiểu này khó thật hihi. có luật thi nào mà người thổi kém hơn cũng có thể thắng người thổi giỏi ấy, thì sẽ chơi được tất cả mọi người. và đây là thi vui vẻ, thì sao phải tổ chức như thi chuyên vậy ạ? hãy tìm luật thi nào để đánh giá mức độ luyện tập của thành viên dự thi ấy ạ. vừa khuyến khích được tinh thần luyện tập anh em, mà đánh giá không phụ thuộc thời gian chơi sáo lâu năm hay ít năm, chỉ cần chăm luyện tập và đúng cách thì sẽ có điểm cao hơn. 

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

^_^ toàn bộ thành viên Đam San làm khán giả

( lấy giới hạn ngày vào Đam San và đề cao tính trung thực để tránh 1 người dùng nhiều nick)

Video giải 1, 2, 3, 4, 5... được chia theo số phiếu bầu nhiều 1, 2, 3,... cho giải khán giả ưa thích.

3 giải kỉ thuật (đúng nhịp, lưỡi đơn, lưỡi kép, rung, luyến, hơi,... cho sáo,

các kỉ năng của đàn tranh, đàn bầu, nhị ... hoặc tự sáng tạo...) (do BGK chọn)

3 giải nghệ thuật (phong cách) cho giai điệu cùng với phong cách diễn tả cảm xúc hay nhất

(ca thì ra chất dân ca, dân tộc thì ra chất dân tộc, tân nhạc, cổ nhạc, classic, New Age...)(BGK chọn)

Như vậy người chơi theo cảm âm (anh tieukiemgiangho, mình ^_^...),

người vừa học vừa mò/nghiên cứu ^_^(lee, anh saotruc, chuthong, ngoccuaanhoi, maomeo, vinh_le...),

người học chuyên nghiệp (mhm, anh crazy... (mong các anh tham gia, hưởng ứng cùng diễn đàn cho vui...)

đều có thể tự tin thể hiện phần năng khiếu, yêu thích của mình.

Người tham dự có thể đăng kí tối đa 3 video (ứng theo 3 giải cuộc thi).

Ủng hộ các bạn lập nhóm hòa tấu ^_^

BTC chốt lẹ lẹ. Lần đầu tất nhiên không tốt lắm.

Nhưng khích lệ phong trào chơi nhạc cụ của mọi người là được điểm 99.9 ùi.

Hay nhất là đến sinh nhật Đam San có thể up các video để mọi người xem.

Có 1 con gà bé nhỏ xung phong đưa cổ ra cho chém nàh! ^_^

Cuộc sống vốn đầy bí ẩn! Chúng ta không chịu trách nhiệm trước khi sinh ra nhưng đầy trọng trách trong cuộc đời hiện hữu. Dũng cảm sửa chữa khuyết điểm của tạo hoá và xã hội là cách thức lợi ích nhất để giúp bản thân cảm nhận vẻ đẹp cuộc sống!
Page 1 of 5 (70 items) 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net