Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tâm sự của một người mê thổi sáo.

rated by 0 users
This post has 56 Replies | 5 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Hix, bác Nguyen Tan này cầm sáo từ khi mình còn chưa sinh. Sợ thật, sợ thật. Chào mừng bác đến với diễn đàn những người yêu sáo. Rất vui vì có những người như bác tham gia diễn đàn này. Hi vọng bác có nhiều kinh nghiệm chia sẻ với anh em trên đây
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Chào chú Nguyen Tan!

Nghe chú nói thì cháu đáng tuổi con cháu của chú. Rất vui khi được gặp chú.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
saotruc:

Chào chú Nguyen Tan!

Nghe chú nói thì cháu đáng tuổi con cháu của chú. Rất vui khi được gặp chú.

Tôi thấy Bạn rất tự tin trong các clip hướng dẫn thổi sáo. Nhưng chưa xem đựơc clip nào do bạn thổi trọn 1 bài, ( có lẽ do tôi chưa xem tới chăng?). Tôi đã có dịp thấy bạn ở ngoài đời rồi. Hôm biểu diển tối thứ sáu ngày 04/07/2008 ở 2B Lê Duẩn, thấy bạn sao thiếu tự tin quá. Lúc cô Hoan bảo sáo đâu, (khi tốp ca chuẩn bị hát bài Lý con sáo), chẳng thấy bạn thổi gì cả, chỉ có tiếng tiêu của Leehonso làm tone nền. Sao thế? Có gì ở đây mà xem nghịch lý vậy? Rất mong những người tâm huyết như bạn thổi hay và  tự tin để kéo theo những thanh niên khác vào dòng nhạc dân tộc, nhất là bộ môn sáo trúc. Ngưỡng mộ tinh thần của bạn tring các clip. Mong nghe bạn thổi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Thì ra là hôm đó có chú, Cháu không biết chú là ai, nhắc lại hôm đó thật xấu hổ vô cùng. Thổi sáo trong clip và ở ngòai thì đúng là khác nhau rồi. được chuẩn bị trước, còn hôm đó không biết là thổi cái gì cả. Còn trong clip thì cũng chỉ là thổi kỷ thuật để chia sẽ những cái mà mình thu lựom được thôi chứ không phải biểu diễn hay trình bày. Bình thường thì thổi 1 bài cũng câu được câu mất, cái nhớ cài quên. Nói đến thật lấy làm xấu hổ quá, may mà nhờ Leehonso thổi vài note cứu nguy, ơn này không quên.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chòi đất ơi, vậy là cháu với Rùa bị nghía mà hổng có hay, bữa đó cô Thúy Hoan kêu thổi mà thực sự là 2 đứa cháu hổng có thằng nào nhớ bài đó thổi ra làm sao hết ( cái này là bệnh mê nhạc Tàu quá, bỏ bê nhạc Việt nên ngay cả 1 bài dân ca đơn giản vậy mà cũng lúng túng, hix đau lòng và xấu hổ lắm thay).
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Nguyen Tan:

Chào các bạn! Thấy các bạn yêu sáo quá tự nhiên tôi thấy mình trẻ lại, thấy có nhiều người chung một niềm đam mê làm mình cảm thấy yêu đời hơn. Bao nhiêu năm rồi kiếm một người có niềm đam mê giống mình sao khó quá, nên việc tập luyện cũng vì thế mà trể nãi, trể nãi có khi hơn cả chục năm. Đọc trên mạng thấy các bạn chân tình và khiêm tốn quá, tự nhiên thấy gần gủi, cứ mong rằng sau này có gặp nhau thật ngoài đời thì cảm giác ấy vẫn còn.

Từ năm 1984 mình đã thổi được bài "Trên đường chiến thắng" và vài "Lý hòai Nam", lúc đó có biểu diễn văn nghệ ở Trường Bách khoa Đà nẵng. Bây giờ đang luyện lại ráo riết để có dịp mà "khoe" với các bạn. Mong có nhiều người cùng đam mê sáo như mình.

Nhắn cùng bạn có tên Người yêu sáo : ghi địa chỉ đi, sẽ tặng bạn 1 cd chuyên về sáo và tiêu.

Chào anh Tân,

Vì tôi ở xa nên không mong rằng anh sẽ gữi CD đến cho đâu, chỉ mong anh tìm cách post nó lên web cho mọi người cùng thưỡng thức và học tập. Cám ơn anh nhiều lắm.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Lee ơi là Lee! Quả thật có chuyện đó hay sao? Em thật làm mất mặt học trò Thầy Hùng quá đi mất! Ráng về luyện lấy một vài bài dân ca đi nhé, chị nhớ là thời gian đầu Thầy dạy nhiều bài dân ca lắm mà (nói em vậy thôi, chứ chị đâu đủ tư cách để mắng em vì học bao nhiêu chị trả lại cho Thầy hết rồi). Cả Quy lão tiên sinh nữa nhé, đừng bỏ quên dân ca chứ :-).
Saodieucaonguyen
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Xin chào các bác, các chú, các cô. Con nghĩ mình chắc là người nhỏ tuổi nhất trong diễn đàn. Năm nay, con 17 tuổi. Con tham gia diễn đàn này cũng vài ngày rồi. Lý do là con rất yêu sáo, yêu âm nhạc. Không phải là con mới yêu sáo đâu, con yêu nó từ khi thấy một chú thổi sáo bên đường mà không biết là bài gì. Lúc đó hình như, con mới 16 tuổi. Nhưng bây giờ, mới cầm sáo, con tập chẳng theo sách vở gì cả, chỉ theo clip hướng dẫn của chú sáo trúc. Con cũng đang tìm mấy chục bản nhạc để luyện tập mà chẳng tìm được gì. hic hic 
Đôi khi sáo mới nói được tâm trạng của mình
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

nncan_99:
Xin chào các bác, các chú, các cô. Con nghĩ mình chắc là người nhỏ tuổi nhất trong diễn đàn. Năm nay, con 17 tuổi. Con tham gia diễn đàn này cũng vài ngày rồi. Lý do là con rất yêu sáo, yêu âm nhạc. Không phải là con mới yêu sáo đâu, con yêu nó từ khi thấy một chú thổi sáo bên đường mà không biết là bài gì. Lúc đó hình như, con mới 16 tuổi. Nhưng bây giờ, mới cầm sáo, con tập chẳng theo sách vở gì cả, chỉ theo clip hướng dẫn của chú sáo trúc. Con cũng đang tìm mấy chục bản nhạc để luyện tập mà chẳng tìm được gì. hic hic 

Chào em !

Em không cần xưng CON như vậy đâu ( vì ở đây cũng có người nhỏ tuổi cỡ em mà ) . Cứ gọi mọi người là BÁC và xưng là EM là được rồi ( vì đó là cách gọi của diễn đàn đó )

Em muốn tìm các bản nhạc hả ? Có nhiều lắm mà . Để chị đưa link cho em ha :

·         http://damsan.net/forums/thread/12603.aspx ( link ở Thư Viện )

·         http://damsan.net/forums/thread/13222.aspx ( link ở CLB sáo miền Bắc )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em cảm ơn chị nhiều lắm.

Đôi khi sáo mới nói được tâm trạng của mình
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Hi đọc qua cái tâm sự của bạn thì tôi cảm thấy bạn giống tôi, nhưng tôi lại ko có thể thổi hay được mà đi biểu diễn. Tôi cũng tập tọe đọc được vài nốt nhạc nên đi mua 1 cây sáo trúc hẳn hoi có 15k thui, cũng mượn sách nhạc người ta về thôi lung tung, có nhịp phách gì đâu, thổi cho giống lời là được, tôi ngại học nhạc lý vì tôi thấy cứ phải đọc đọc gõ gõ mệt lắm, sau thời gian có bài hát là cứ mò ra, luyến láy có biết gì đâu nháy linh tinh. Nói chung là nghe được chứ ai biết nhạc chắc cười chê hoài. Sau đó tôi bận việc học hành và đi phiêu lưu nên ko động đến sáo nữa. Đó là chuyện của 8 năm về trước, bây giờ cho đến 8 năm sau vô tình hàng xóm chỗ tôi ở bật bài Tây Lương Nữ Quốc tôi nghe mà liên tưởng đến bài sáo ngày sưa tôi thổi: son la đô rế mí si la son la, đô rê mí.... tôi thấy lòng cứ lâng lâng, sáng hôm sau đến cty tôi lên google gõ từ khóa bài này bằng giọng sáo để nghe thì vô tình biết đến trang web damsan.net và tôi dường như đã tìm được đúng thứ mà tôi đã bỏ quên 8 năm nay, tôi thấy rạo rực trong lòng khi mà tôi tìm được rất nhiều kiến thức hay về sáo ở đây. Ko chân chừ và do dự tôi đã tìm thấy địa chỉ mua sáo, ngay tối hôm đó tôi cũng đã lặn lội hơn 20km đi mua sáo với cái giá 150k/ cây sáo nứa (mặc dù trong túi tôi còn có 165k). Nay đã sở hữu cây sáo tốt và tôi sẽ bắt đầu tập tành cẩn thận, và tôi cảm thấy có rất khó để đọc được nhạc theo đúng nhịp. ^ ^ nhưng tôi sẽ cố gắng, khi nào có tác phẩm đầu tay tôi sẽ thu âm đưa lên forum hi vong lúc đó đó sẽ là bản nhạc theo đúng chuẩn mà 8 năm trước tôi o làm được.

ps: Nếu bạn nào ở hn hay sáo và rảnh có thể chỉ tôi ít nhạc lý thì tôi cảm ơn biết mấy.

Nick ym: motngayvui_nhubaongay Mail: domanhhai@gmail.com Mobile: 0985403389 - Anh em nào tập sáo khu vực Cầu Giấy thì sms cho mình nhé.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bạn ở HN nhg ko biết bạn ở KV nào vẫy,hiện các bạn ở KV Hai Bà Trưng vẫn SH rất đều đặn ở CV THống Nhất tuần 2 buổi, ko hiểu bạnở chỗ nào thì anh em có thể gặp nhau, dù sao ae HN cũng cố gắng giữ liên lạc, mình sẽ liên lạc qua nick  với bạn sau nhé
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
domanhhai:

cũng mượn sách nhạc người ta về thôi lung tung, có nhịp phách gì đâu, thổi cho giống lời là được, tôi ngại học nhạc lý vì tôi thấy cứ phải đọc đọc gõ gõ mệt lắm, sau thời gian có bài hát là cứ mò ra, luyến láy có biết gì đâu nháy linh tinh. Nói chung là nghe được chứ ai biết nhạc chắc cười chê hoài.

Sao mà giống em thế . Em sợ nhất là nhịp phách . Cứ nhìn theo bản nhạc mà canh thổi cho đúng nhịp thì mồ hôi rịn ra như tắm , toàn thân giá lạnh, 2 chân mày đâu lại , con ngươi nở to ra ,  chân run rẩy , máu chảy ngược từ tim ra ngoài,  da dẻ nổi đầy gai ốc , kết quả là ....thổi đc giỏi lắm có 2 câu đầu đúng nhịp như bản nhạc thôi (ak ak).

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Cảm ơn mọi người nhiều ^ ^ mình đi làm về lúc 5h30' chiều tối chắc vẫn có thể ra CV thống nhất nghe anh em thổi và giao lưu với mọi người được. Hy vọng sớm gặp lại mọi người.

Nick ym: motngayvui_nhubaongay Mail: domanhhai@gmail.com Mobile: 0985403389 - Anh em nào tập sáo khu vực Cầu Giấy thì sms cho mình nhé.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Cảm ơn mọi người nhiều ^ ^ mình đi làm về lúc 5h30' chiều tối chắc vẫn có thể ra CV thống nhất nghe anh em thổi và giao lưu với mọi người được. Hy vọng sớm gặp lại mọi người.

Page 3 of 4 (57 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net