Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thêm một món quà của chị Đoan Trang

rated by 0 users
This post has 33 Replies | 4 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Em thấy cái gì cũng khó cả, mình cất công luyện tập rồi lại cũng thấy dễ mà thôi. Em thấy một số người cầm cây 10 lỗ quen tay rồi, không thích cầm 6 lỗ nữa, họ cảm giác thiếu thiếu, dù thổi 6 lỗ bình thường. Chắc chị Đoan Trang cũng thế, cầm cây 11 lỗ quen rồi.

Chú Tân được chị Đoan Trang tặng một kỷ vật quí giá như vậy, em cảm thấy thật xúc động và cảm phục, thật không biết nói lời nào để diễn tả cảm giác lúc này. Chú Tân tuổi đã lớn, công việc thì nhìêu, thời gian không có bao nhiêu, mà mỗi lần offline lại đem cả một túi sáo tiêu, mỗi thứ đều có những phát kiến mới. Rồi lại tặng sáo khắp nơi. Cứ tưởng cái niềm đam mê, lòng nhiệt huyết và tính sáng tạo này chỉ có trên những người trẻ tuổi. Saotruc nhìn lại mình, thật thẹn quá.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Thiệt tình em ngắm hình chụp cây 11 lỗ cả buổi mà không biết người thổi phải cầm sáo thế nào mới thổi đc. Em ngu muội mong bác nào hảo tâm cầm nó thổi một bài em nghe cho mở mang đầu óc.
** Quê hương là con đò nhỏ *** Êm đềm khua nước ven sông ***** Quê hương là đêm trăng tỏ ****** Hoa cau rụng trắng ngoài thềm
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

[Youtube:NQMHC5t9nQ4]

[Youtube:gpVpy3O_xiQ]

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
saotruc:

Em thấy cái gì cũng khó cả, mình cất công luyện tập rồi lại cũng thấy dễ mà thôi. Em thấy một số người cầm cây 10 lỗ quen tay rồi, không thích cầm 6 lỗ nữa, họ cảm giác thiếu thiếu, dù thổi 6 lỗ bình thường. Chắc chị Đoan Trang cũng thế, cầm cây 11 lỗ quen rồi.

Chú Tân được chị Đoan Trang tặng một kỷ vật quí giá như vậy, em cảm thấy thật xúc động và cảm phục, thật không biết nói lời nào để diễn tả cảm giác lúc này. Chú Tân tuổi đã lớn, công việc thì nhìêu, thời gian không có bao nhiêu, mà mỗi lần offline lại đem cả một túi sáo tiêu, mỗi thứ đều có những phát kiến mới. Rồi lại tặng sáo khắp nơi. Cứ tưởng cái niềm đam mê, lòng nhiệt huyết và tính sáng tạo này chỉ có trên những người trẻ tuổi. Saotruc nhìn lại mình, thật thẹn quá.

Quả thật , cái khó gì cũng do thói quen tập lâu ngày cũng giỏi ( Ba chị hay nói như vậy khi dạy mấy chị em) - Tập 10- 11lỗ lâu ngày rôì - Sáo Trúc nói đúng ,  lâu lâu cầm lấy cây 6 lỗ ,thiệt cảm thấy nó thiếu thiếu cái gì -

Bâý lâu nay , qua Đam San , Lee.,MHM, Sáo Trúc, Sáo Nhựa,HTBe... chị vẫn biết rằng , những bạn trẻ khác với niềm đam mê sáo vô cùng , tìm tòi cách làm Tiêu , làm Sáo, search tên mạng , tự tìm tòi học hỏi,cũng như chia sẻ những kinh nghiệm làm , . Cũng như nhiều bạn trẻ đam mê sáo mà ở những vùng xa không thầy dạy , tìm kiếm bài để tập ......

Ba chị cũng cho chị nhiểu trong đời sống  nầy rôì, nhất là trong âm nhạc, ... chị cũng muốn chia sẻ với các bạn trẻ , các em mà nhiều em tuổi đời còn nhỏ và chị cũng mong ,qua anh Tân với nhiều nhiệt huyết và đam mê sáo , các  bạn trẻ biết thêm về sáo 11lỗ và những  tiện lợi về ngón bấm khi thổi , các em hiểu biết thêm về sáo

Không chừng mai mốt nầy .... về già rồi ...... không còn sức thổi sáo ...... nữa .......thấy  có những người trẻ  biết thổi được 11 lỗ ...... thế là vui rôì

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
ngoccuaanhoi:

destiny:
không biết diễn đàn mình, các bạn có ý định làm sáo 11 lỗ chưa hen!??? mong ước quá! ^_^

hihi cái này làm thì không khó, nhưng mà ít người chơi nên chưa làm. nếu đặt thì có thể làm được. vì trước nay làm sáo em toàn để lỗ định âm đô ở vị trí có thể bấm được để thêm được nốt si. việc khoét nhỏ hơn lỗ định âm đô và đưa lên gần lỗ đô # để ngón út có thể bấm cả 2 lỗ là chuyện không khó lắm. và chắc ăn nhất là được cầm cây 11 lỗ của bác Nguyễn Đình Nghĩa, thì 3 tiếng sau em copy ra được 1 cây như thế luôn hihi, chỉ khác về chất trúc thôi.

hi. được vậy thì tốt quá. tết về em đưa bác 2 cây bác thử làm nhé.

em thì không biết làm sáo nhưng có vẻ làm sáo 11 lỗ khoai hơn sáo 10 lỗ của xuân lôi - xuân tiên.

như nốt sol thì mở cả ngón út và áp út của tay trái.-khi trill thì lên xuống đồng thời cả 2 ngón. 

vì vậy chơi sáo 11 lỗ các ngón bấm rất thoái mái, tự nhiên.

như trong bài tình ca - nghệ sĩ Nguyễn Đình Nghĩa có ngón trill LA , tạo tiếng sáo vang rất hay ( không biết có phải từ kĩ thuật vỗ của armonica không .hi)

( cái này em thắc mắc chút là : khi vuốt từ son xuống fa thì sáo 11 lỗ thực hiện như thế  :  nào 2 ngón cùng vuốt ? ) 

tương tự với nốt đô.

như vậy vị trí các lỗ bấm sẽ khác với sáo 10 lỗ của xuân lôi- xuân tiên.

1 cái em được nghe nữa là - đường kính từng lỗ bấm cũng có vai trò nhất định. chứ không phải = nhau cả.

tập sáo 11 lỗ em thấy dễ hơn sáo 10 lỗ  đó bác  canalazo.qn. bác mà tập được sáo 10 lỗ. thì bác cũng tập được sáo 11 lỗ ^_^

----------

làm sáo đã khó. làm sao mà tiếng sáo ấm áp, vang, dễ thổi càng là khó ^_^

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Cuối tuần mệt mỏi vào đọc bài này của chú Tân, con cảm thấy mình yêu đời và "máu" hơn hẳn...Nhìn thì đúng là mê thật nhưng 6 lỗ con mần còn chưa xong, mười một lỗ chắc còn ...xa vời lắm ^^~

Hi vọng chú Tân thành công trong việc tái tạo lại cây 11 lỗ của thầy Nguyễn Đình Nghĩa...

Rất mong chờ "đứa con tinh thần" của chú! :)

Một lần nữa, tỏ lòng mến mộ và cảm ơn bức thư kia của chú! Cảm ơn chú nhiều lắm! 

Hoa Anh Thao
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Mong sao một ngày gần đây sản phẩm sáo 11 lỗ sẽ phổ biến trên toàn đamsan ...!

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Em chỉ mới dừng lại ở biết thổi sáo cho ra nốt, tự mò mẫm nên chưa dám đụng tới cây 10 lỗ.  Sáo có nhiều kĩ thuật mà em có biết cái nào đâu, cũng có cái em làm đc nhưng cũng không biết nó tên gì, nhìn một bản nhạc không biết đọc nhịp nữa, không có người hướng dẫn thiệt là buồn quá đi. Mấy bác ở TP lớn có điều kiện tập tành sướng thiệt, em ở vùng xa, khó ghê cơ.

Ước gì Quảng Ngãi cũng có người nhiệt huyết như chú Tân, hay nhiều người mê sáo như anh em trong damsan này nhỉ!

** Quê hương là con đò nhỏ *** Êm đềm khua nước ven sông ***** Quê hương là đêm trăng tỏ ****** Hoa cau rụng trắng ngoài thềm
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Cám ơn những lời chung vui của các bạn,

Cám ơn chị Đoan Trang đã tặng quà tạo không khí thân tình cho diễn đàn, tôi sẽ cố gắng để không phụ tấm lòng và sự mong mỏi của chị.

Cám ơn Shinichi, Gakon, detuvodanh, Hoangdat, vanvuvg, về lời chúc mừng ...

Cám ơn bài viết  của Saotruc, Thoaingocpn, canalazo.qn và cô gái xinh đẹp mê sáo ThaoNguyenVN.

Lúc này vui quá chẳng biết nói gì ngoài lời cám ơn về việc chung vui của các bạn.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
canalazo.qn:

Em chỉ mới dừng lại ở biết thổi sáo cho ra nốt, tự mò mẫm nên chưa dám đụng tới cây 10 lỗ.  Sáo có nhiều kĩ thuật mà em có biết cái nào đâu, cũng có cái em làm đc nhưng cũng không biết nó tên gì, nhìn một bản nhạc không biết đọc nhịp nữa, không có người hướng dẫn thiệt là buồn quá đi. Mấy bác ở TP lớn có điều kiện tập tành sướng thiệt, em ở vùng xa, khó ghê cơ.

Ước gì Quảng Ngãi cũng có người nhiệt huyết như chú Tân, hay nhiều người mê sáo như anh em trong damsan này nhỉ!

bạn ở Quảng Ngãi chắc sẽ gặp được bác saotruc đó ,nổi danh như cồn ngoài trung í ,có gì xin bác saotruc chỉ cho vài chiêu nhé Stick out tongue

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Gakon:

bạn ở Quảng Ngãi chắc sẽ gặp được bác saotruc đó

Đính chính, saotruc tui ở Sài gòn. Từng được chú Tân tặng cho 3 cây sáo, 2 nhựa và 1 trúc.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
ấy chết , vậy mà em cứ tưởng bác ở trung , nhầm lẫn tai hại quá Embarrassed
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

chắc em phải khoét 11 lỗ để học quá 

lỡ rùi chơi cao cấp luôn hihi 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Chào các bạn.

Chị Đoan Trang tặng các bạn trẻ trên diễn đàn 2 bài mới hoà âm :

1. Nhớ em yêu : http://www.mediafire.com/file/2jc0nymwyej/HòaAmNhoEmYeu.mp3

2. Tiếng hát ru con : http://www.mediafire.com/file/twz2zmueyxw/HoaAmTiengHatRuCon.mp3

Thay mặt anh em xin cám ơn chị Đoan Trang rất nhiều.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Chú Tân thật là nhiệt tình ghê!

Hồi cháu vào Sài Gòn cũng mong là được gặp chú, tiếc là thời gian gấp rút quá. Hi vọng hôm nào vào lại Sàn Gòn sẽ được gặp chú với các bạn Sài Gòn.

Giờ bận túi bụi, mấy bạn ngoài Bắc cũng ít được gặp nữa. Vào đây thấy chú nhiệt tình thế cháu cũng thấy xấu hổ. Chắc chủ nhật này lại vác sáo đi gặp các bạn ấy mới được

Page 2 of 3 (34 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net