Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Có bạn nào yêu thích cây Đàn Tranh không?

rated by 0 users
This post has 219 Replies | 15 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Chào bạn,

Mấy cây đàn kia lên dây sao mình không rành, còn riêng cây đàn tranh Việt Nam thì chỉ có 5 notes. Có nhiều cách lên dây như:

Do re fa sol la

Sol la do re mi

Sol la do re fa

Sol si do re fa

Sol si do re fa

Sol si do re mi.

5 dây này pải bảo đảm khoảng cách giữa các dây:

Sol la do re mi sol

1c     1.5c   1c   1c    1.5c

Lưu ý: si ở đây là sib. Cái bridge của bạn nói chính là con nhạn. 

Điều này đảm bảo cho tiếng Á của đàn tranh được đúng hơi. Chính tiếng Á làm nên vẻ đẹp và nét đặc trưng của đàn tranh mà không cây đàn nào có được. Chính tiếng Á ràng buộc phải lên dây như trên. Đàn tranh mất đi tiếng Á thì không còn là đàn tranh nữa.

Nếu bạn muốn lên đủ 7 nốt cũng không sao, nó cho bạn đến hơn 2 octave. Bạn có thể không cần nhấn nhưng nốt thiếu, đánh được một số hợp âm nữa. Tuy nhiên bạn sẽ không Á được, nó sẽ sai hơi, bạn không có được tiếng Á của đàn tranh. Điều này không đúng với tính năng của đàn tranh. Để làm điều này, bạn có thể dùng nhiều cây đàn khác như guitare, có đủ 7 nốt, cả bán cung nữa.

Mình xin nói thêm điều này. Cách lên dây đàn rất linh hoạt. Ví dụ như bài Lý đêm trăng, thầy Cơ Thuỵ lên như sau:

Sol la do re mi sol si do re fa sol la do re mi.

Lên nhu vậy vì bài này có nhiều nốt si fa bậc giữa. Vì vậy chỉ lên bậc này, không cần lên bậc thấp và bậc cao để đỡ mất thời gian khi chuyển dây, ít đụng nhưng nốt thiếu nhất và những tiếng Á trong bài không đi qua những nốt này nên không đi qua những nốt này nên sẽ không bị sai hơi. Đây là cách lên dây linh hoạt, chỉ những nhạc sĩ trình độ cao mới xử lý nổi.

Một chút hiểu biết, hy vọng bạn sẽ giải đáp phần nào thắc mắc của bạn.

Khúc đâu Tư mã-Phượng cầu, Nghe ra như oán như sầu phải chăng!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Nói như ban vhkl rất đúng.
Tuy nhiên nếu có gắng lên dây theo kiểu note của tây phương thì vẫn làm được. Và dĩ nhiên, cây đàn tranh lúc này không còn là đàn tranh nữa. Mà nó trở thành một cây tranh-pinano. Vậy cây tranh-pinano này so với piano thì tệ hơn piano, so với tranh thì tệ hơn tranh.
Bạn muốn chỉ muốn đàn các bài classic thì cũng không cần kỹ thuật á của đàn tranh nữa, và các kỹ thuật rung nhấn cũng vậy. Lúc này bạn có thể đàn cả 2  tay như piano, nhưng thay vì bấm phím thì mình phải móc dây.
Lưu ý với bạn một thứ, bạn muốn đàn các bài classic thì lên theo 7 notes chưa đủ mà bạn phải lên theo 12 bán cung, tức là C - C# - D - D# - E - F - F# - G - G# - A - A# - B. Như vậy đàn phải thật nhiều dây, nếu như đàn tranh 17 dây thì bạn chỉ có hơn 1 bác độ thôi.
Mong muốn dùng đàn tranh để đàn được các bài tây phương hầu như xuất hiện nhiều trong những người chơi đàn tranh. Nhưng làm theo cách chúng ta nói như trên là một cách làm gượng ép và tệ hại nhất.
Vì vậy, vừa muốn đàn tranh có thể làm đàn được cả Á và Âu thì nguời ta đã cải tíên nó. Ở Việt Nam, có nghệ sĩ nhân dân Phương Bảo đã cải tiến thành công cây đàn tranh thành đàn tranh 2 đầu, có thể đáp ứng cả 2 yêu cầu trên, đàn được các bài tây phưong vì có 12 bán cung và tiếng á tiếng, nhấn nhá không mất đi.
Ở TQ, tui cũng đã thấy người ta cải tiến tưong tự như thế trên cây cổ tranh, nhưng tui không biết ai cải tiến.
Vì vậy, theo tui, nếu muốn đàn được các bài phưong tây trên đàn tranh, thì nên tìm cây đàn cải tiến của nghệ sĩ Phưong Bảo. Và tưong tự như thế với cây cổ tranh, bạn có thể tìm mua ở TQ. Cả hai lọai này, nó đều to và nặng hơn cây chưa cải tiến.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Tui không tìm được hình chụp riêng của đàn tranh cải tiến của nghệ sĩ Phương Bảo. Bạn xem tạm hình này, là cây đàn treo trên vách nhìn tử chổ nguời áo xanh.

Còn đây là video đàn tranh cải tiến của TQ

[YouTube:_OknHol4-ts&feature=related]

Not Ranked
tiểu cầm thủ

mình có hiểu chút chút ý bạn nói nhưng mà không hiểu lắm chỗ bạn nói chữ "ngón Á" có nghĩa là gì vậy,mình có từng học qua một chút đàn cổ tranh với gayageum hồi còn ở nhà ớ Đại Hàn nhưng mà đàn tranh thì chưa, mình không hiểu lắm cữ ngón Á bạn nói ý là sao, có gì bạn làm ơn giải thích giúp mình với. mình cũng cảm ơn hai bạn vì câu trả lời về chuyện chỉnh dây cho đủ 7 notes nhạc.

I LOVE GUZHENG
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

@i_love_guzheng: Tiếng Á là dùng ngón tay cái lướt từ nốt cao đến nốt thấp, khi cách nốt chính còn 2 hoặc 3 bậc thì đổi ngón và đàn nốt chính ngay. Á từ đâu, chậm lẹ dài ngắn còn tuỳ và trường độ. Dấu Á thường được ký kiệu là mũi tên. Ngoài ra còn có nốt rải là dùng ngón trỏ rải từ thấp lên cao cũng ra những nốt rất đẹp. Tuỳ theo cách Á mà ta có các sắc thái khác nhau.

Âm thanh của nó đây: http://honque.org/vothanhtung/Amthanh/tranh25.wav

Ngón rải:

http://honque.org/vothanhtung/Amthanh/tranh26.wav

Ngoài ra bạn có thể xem thêm các kỹ thuật khác của đàn tranh ỏ đây: http://honque.org/vothanhtung/

@Saotruc: Cây đàn giống vậy của NSND Phương bảo em cũng từng xem video clip cô Phương Bảo đánh cây này rồi. mà giờ tìm ko thấy nữa. Hồi đó em thấy lạ sao hàng nhạn của nó thẳng băng. Giờ em mới biết nó là đàn cải tiến. Không biết phải cái này ko:

Not Ranked
tiểu cầm thủ

cám ơn bạn nha, mình đọc không hiểu gì hết nhưng mà nghe cái file của bạn là hiểu liềnBig Smile

Nhưng mà bạn không hiểu ý mình về việc đánh đàn theo 7notes theo piano sheet rồi, ý mình là, một cây đàn thì có 21 dây thôi đúng không (mình chỉ nói tới cây đàn bình thường thôi nha), vậy thì tùy theo bài nhạc mà mình sẽ chỉnh notes theo bài nhạc đó. ví dụ như bài nhạc nó như thế này: "A-B-C-Cis-Dis-E-Eis" thì mình sẽ chỉnh dây đủ các notes đó rồi đánh đàn bằng hai tay như piano chứ không cần phải để cố định đủ tất cả các notes như piano. Mình có đoạn clip này của bà cô dạy đàn của mình hồi còn ở Đại Hàn cũng đánh theo kiểu đó nè, nhưng mà cây đàn này là gayageum nha với lại có một vài kĩ thuật là của đàn gayageum nha (mình không biết đàn tranh Việt Nam có không nên mình nói vậy nếu bạn thấy lạ cũng không lạ)

http://www.youtube.com/watch?v=IWLjIIv6PoY

Mình không biết có bạn nào thử cách chỉnh dây giống như mình giống như vậy chưa nhưng mình đã thử nhưng mà phản xạ không tốt lắm vì mỗi bài nhạc là phải gần như thay đổi toàn bộ vị trí các dây đàn mà.

I LOVE GUZHENG
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Mình nghĩ mình hiểu ý bạn rồi, với cây đàn 21 dây thì bạn có thể làm như vậy, lên dây theo ý mình. Nhưng việc nhớ dây để đàn cũng khó khăn, cần tập nhiều để thuần thục. Tuy nhiên đàn tranh VN toàn bộ là dây kim loại nên bạn khó có được tiếng bass để đệm hợp âm. Để khắc phục thì 1 số thầy đã thêm dây, thay dây kim loại bằng dây của guzheng vô (1 số dây đầu thôi). Bạn có thể tham khảo clip này của thầy Cơ Thụy để biết thêm:

http://www.hoangcothuy.com/VIETNAMESE/../VIDEO/Doc tau tranh - MENH MONG.wmv 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
i_love_guzheng:

mình muốn hỏi về việc lên dây hay so dây đàn đó

theo mình biết thì đàn tranh việt nam hay đàn tranh cổ tranh, koto, gayageum cấu trúc chỉ có 5 notes, không biết đàn tranh việt nam là sao nhưng cổ tranh là Do-Re-Mi-Sol-La, nhưng mà nếu di chuyển mấy cái bridges, con hạc đó (không biết tiếng việt nói vậy đúng không, nhưng mà là cái ở giữa cây đàn đó), thì có thể có đủ 7 notes luôn, vậy cho mình hỏi: "nếu mình chỉnh lại toàn bộ dây đàn để có đủ 7 notes, sau đó dùng piano sheet để chơi mấy bài nhạc classical ví dụ như là la cumparsita hay la beau danube bleu được không vậy"? mấy bạn trả lời làm ơn giúp mình nha.

Bài Cumparsita có thể đánh đc trên đàn tranh 17 dây Sol- La- Đô - Rê- Mi như bình thường với 2 tay và 1 sheet viết lại đơn giản hơn . không thể nào hoàn toàn giống với bản piano 100% vì dĩ nhiên 2 đàn là 2 loại khác nhau mà, dù có đánh y chang thì tiếng nó cũng khác. Add nick namhuong_0611 nhé, mình gửi sheet Cumparsita đàn tranh cho bạn :)

muốn đánh Tranh giống như Piano!!! muốn đánh Tỳ Bà giống guitar!!! yahoo: namhuong_0611@yahoo.com
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Mấy bạn có sheet hay tab hay tiếng việt nam gọi là chữ gì đó mình không biết nhưng mà piano gọi là sheet đó của bài dạ cổ hài lan cho mình xin đi. mình thích bài này lắm mà không chơi được vì không có sheet, nên cho mình xin nha
I LOVE GUZHENG
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

thấy chú NguyenTan có để sheet bài này nè, còn sheet cho đàn tranh chắc là phải đi scan quá

http://damsan.net/forums/thread/34976.aspx

muốn đánh Tranh giống như Piano!!! muốn đánh Tỳ Bà giống guitar!!! yahoo: namhuong_0611@yahoo.com
Not Ranked
tiểu cầm thủ

cám ơn bạn nha, mình cũng đang tìm bài này :D

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Mình có 2 bài Dạ cổ hoài lang. Một của nhạc sư Vĩnh Bảo, một của thầy Hoàng Cơ Thụy. Gửi lên cho bạn tham khảo:

Bài của thầy Vĩnh Bảo:

Bài của thầy Hoàng Cơ Thụy:

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Mình thích nhất trong mấy nhạc Việt Nam là bài này đó, thích từ hồi còn ở Đại Hàn lận đó dù nghe không hiểu nói gì hết Big Smile. Vài bữa nữa về lại Đại Hàn nhất định phải học cho kì được bài này bằng gayageum xong đem qua Việt Nam thách đấu với đàn tranh Việt Nam mới được Geeked

I LOVE GUZHENG
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Đã xóa vì viết tiếng Việt không dấu !

BQT Damsan.net

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Chào các anh chị trong diễn đàn. Tình hình là sau 3 tháng học tranh, em có nhưng thắc mắc, mong mọi người chỉ dân dùm.

1/sao các bản ký âm đàn tranh, dung toàn liên hai, liên ba không vậy ạ? Sao khôgn dùng note đơn, hoặc móc đơn cho nó dễ hiểu? đàn tranh dã khó rồi, mà thêm cách ký âm khó nữa, nội cái chuyện phân biệt đưọc note liên hai, liên ba kèm thêm cái chấm nữa thì khôgn biết nó ngừng nghỉ thế nào, nhưng nếu viết bằng note đơn đen thì có phải dễ hơn không?

2/mọi người giữ nhịp như thế nào chỉ em với. em nhớ đàn tranh nhịpchậm, nhưng lát lại quên, cứ chạy bay.pchậm, nhưng lát lại quên, cứ chạy bay.

Page 7 of 15 (220 items) « First ... < Previous 5 6 7 8 9 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net