Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đôi chút thắc mắc về chất liệu làm sáo !

rated by 0 users
This post has 91 Replies | 4 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Shinichi:
Chapi:

Hôm nay được sờ 1 loạt sáo.

Kết lại là tôi vẫn khoái sáo trúc hơn sáo nữa, cầm nặng tay, chắc, khỏe khoắn, thoải mái, cầm sáo nứa cứ nhẹ bẫng, cảm giác mỏng mỏng, lỏng lẻo.

Em cũng công nhận là sáo nưa nhẹ , ko chắc nhưng âm thanh của nó thì chưa chắc kém sáo trúc đâu bác ạ, em được biết một thông tin chính xác 99,9% là ở nhạc viện sinh viên toàn dùng sáo nứa

100% chứ Shinichi! vì các thầy toàn làm bằng nứa, mà cậu là học trò của thầy, cậu có dám ko dùng sáo của thầy ko? he he he 

rockfan22003@yahoo.com
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Mình cũng thấy sáo nứa quá nhẹ , cầm sợ rớt bể nữa, lúc đầu mới tập thì thấy sáo nứa thổi dễ hơn, thổi tốn ít hơi, với lại mấy note thấp của sáo nứa nghe rất êm, Nhưng thổi hoài thì thấy dù sao trúc cũng hợp với mình hơn, cầm sáo Trúc mà phải nặng một chút thì mình mới có cảm giác. Confused

ym: heartfailz
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Anh cứ đùa em, đi học sáo của thầy có hôm em còn mang theo cây sáo 15k mua ở chợ vào thổi thầy có nói gì đâu, ở nhạc viện vẫn có sáo trúc mà bác, bác bruce lee đấy đi học mang theo mọt cây sáo bác làm cho, 1cây sáo bác tặng để tặng cho bạn gái mà thầy cũng chẳng nói gì , thầy Sơn nói chung là ko quan trọng tới vấn đề sáo của ai mà chỉ quan tâm tới việc thổi sáo ra sao thôi bác ạ, nếu em mà ko dám ko dùng sáo của thầy thì em có dám mua sáo của bác ko

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

ChangkiFung:
Hôm nay cũng gặp một cậu nhạc viện,nhìn vô cái túi sáo trừ cây tiêu khôgn nói làm gì thì thấy cũng toàn sáo nứa hết ah, ko có thấy cây trúc nào hết á. THeo em thì tiếng sáo nứa chắc, khỏe, vang nên thổi những bài cao vui, đánh tk nên chọn sáo trúc, còn sáo nứa thân mỏng, khi rung hơi dễ dàng truyền cảm, âm mỏng mà lảnh lót, mềm mại, những bài cần trữ tình em dịu, cao trong vi vút thì dùng sáo nứa hay hơn, tuy nhiên bảo quản sáo nứa thì mệt hơn, ko thì dễ sở hữu một cây có thế chuẩn nhưng rất cong lắm.

bác ơi sáo nứa cũng như sáo trúc có cong, có thẳng mà, cong hay thẳng phụ thuộc và người làm sáo khi cây sáo còn tươi có can thiệp vật lý hay ko

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Ý mình muốn nói về vấn đề bảo quản cơ, ban đầu thẳng nhưng nếu cất giữ khôg cẩn thận, do thân nứa mỏng nên những biến đổi về nhiệt độ cũng có thể làm chho cây sáo dễ bị cong vênh, có thể ảnh hưởng tới cao độ note, vị ngày trước mình có mang theo sáo đi lên Phú Thọ, thời tiết mùa hè ở đó ngày nắng nóng nhưng đêm lại hơi lạnh, lúc tối thằng bạn mượn sáo tập, sau để xuống nền nhà lạnh, lúc sau mình cầm lên đã bị cong mất (do nền nhà về tối lạnh, đặt sáo xuống sáo tiếp xúc không đều nên co giãn cục bộ làm cây sáo bị cong, hic sau thì ko thẳng đc nữa hu hu)
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Hôm nay em vùa qua nhà thầy Sơn xong, ngồi nghe thầy giảng giải về chất liệu làm sáo , thầy bảo trúc thì dày, có gióng đốt, trong lòng trúc thì mềm nên âm ko hay bằng nứa, còn nứa thì cũng có gióng nhưng cây nứa có đốt dài, trong lòng cứng, nhẵn nên thổi nứa thì dễ , âm thì hay hơn trúc, thầy còn bảo nứa khó kiếm hơn trúc, thầy có thể đặt được 1000 cây trúc là bình thường nhưng nứa thì đặt 1000 cây thì chỉ có ngồi mà khóc vì nó hiếm, chỉ trồng được ở miền núi phía bắc, thầy Sơn thì chỉ có làm tiêu thì làm bằng trúc còn đàn, sáo ngang , dọc , sáo mèo thì chỉ làm bằng nứa, thầy bảo ko phải vì thầy ngại khoét trúc, thầy làm sáo bao nhiêu năm rồi nên khoét trúc thì có gì là khó. em cũng chỉ biết ngòi ngheBig Smile

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hôm qua em xem 1 chương trình giới thiệu về 1 quán cafe lấy chất liệu tầm vông làm chủ đạo, họ đặt 11111 cây tầm vông về rồi chất khắp 4 góc, thêm cái cột ở giữa nữa giống cột trụ trời. Bác Sơn nói đặt nứa khó thì em không tin Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

kmath:
Hôm qua em xem 1 chương trình giới thiệu về 1 quán cafe lấy chất liệu tầm vông làm chủ đạo, họ đặt 11111 cây tầm vông về rồi chất khắp 4 góc, thêm cái cột ở giữa nữa giống cột trụ trời. Bác Sơn nói đặt nứa khó thì em không tin Big Smile

Bác nói thế thì cũng ko đúng rồi, nứa thì chỉ có ở vùng núi phía bắc còn trúc thì mọc rất nhiều ở cả bác trung nam nên nếu so sánh việc mua trúc và mua nứa thì trúc sẽ dễ mua hơn

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Xạo Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Ngu ý của em thì cũng vẫn là nứa nó nhiều bạt ngàn hơn là trúc nhiều, em ít khi nhìn thấy cây trúc nào bán lắm, với lại nhà thằng bạn em nhà nó bán nứa nên lúc nào em cũng nhìn thấy hàng...công nông, công nông nứa, ôi nhưng mà nhà ng` ta buôn nứa nên toàn là cây to ko làm sáo đc đâu.

Ah mà theo em thì nếu trúc xử lý trong lòng thì đốt trúc sẽ không còn là vấn đề nữa, thân trúc dày nên luông âm khi đập vào sẽ dội lại mạnh hơn, do vậy tiếng sáo trúc vang, còn về nứa thì do thân nứa mỏng do đó luồng âm có thể làm rung ống, do vậy hơi va đập mới không vang và đanh bằng, bù lại âm em dịu, mượt mà hơn, xử lý các bài rung hơi bằng sáo nứa có vẻ dễ dàng và truyền cảm hơn nhiều. Mong các bạn, các sư huynh tiếp tục cho ý kiến.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

nghe thầy Sơn giảng thì cũng bằng hoà, thoong tui đến thì cũng chỉ ngồi nghe nè!, nói trúc dễ kiếm àh, thì đúng vậy, nhưng trúc để làm sáo thì khác àh, thoong tui ở Nha Trang, cũng phải chạy vô 500km tơíi Củ Chi chặt được vài đoạn mang về, còn nứa thì quả thực ra Hà Nội tui thấy cả mấy cái coong nông chở chạy đầy đường, làm sáo được hay ko thì còn phải coi!

cứ như Thầy Sơn, cái thế tiêu của thày mới là số 1, hic nhưng mà khó phát triển lắm bạn ơi!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ChangkiFung:

Ngu ý của em thì cũng vẫn là nứa nó nhiều bạt ngàn hơn là trúc nhiều, em ít khi nhìn thấy cây trúc nào bán lắm, với lại nhà thằng bạn em nhà nó bán nứa nên lúc nào em cũng nhìn thấy hàng...công nông, công nông nứa, ôi nhưng mà nhà ng` ta buôn nứa nên toàn là cây to ko làm sáo đc đâu.

Ah mà theo em thì nếu trúc xử lý trong lòng thì đốt trúc sẽ không còn là vấn đề nữa, thân trúc dày nên luông âm khi đập vào sẽ dội lại mạnh hơn, do vậy tiếng sáo trúc vang, còn về nứa thì do thân nứa mỏng do đó luồng âm có thể làm rung ống, do vậy hơi va đập mới không vang và đanh bằng, bù lại âm em dịu, mượt mà hơn, xử lý các bài rung hơi bằng sáo nứa có vẻ dễ dàng và truyền cảm hơn nhiều. Mong các bạn, các sư huynh tiếp tục cho ý kiến.

Nếu em đoán ko lầm thì nứa bác nhìn thấy là loại ống giang, nếu nói ko nhìn thấy bán cây trúc nào là bác ko để ý thôi, cái loại trúc vàng hay làm cần câu, gậy treo cờ là một vd. Trúc cũng như nứa có loại chuyên dùng để làm sáo có loại ko và em qua tìm hiểu thì cũng được biết loại ống nứa hay dùng để làm sáo thì nó có đường kính ống bé hơn các loại nứa khác có những cây nứa già đk cũng chỉ bằng ngón tay cái, còn những loại khác thì đường kính có thể lên đến 5,6cm

Nếu nói về độ vang thì sáo nứa em thấy rằng nó vang hơn sáo trúc, chính vì thế mà em thấy các nghệ sĩ thổi sáo ngoài bắc như nghệ sĩ Đinh Thìn toàn dùng sáo nứa , âm hưởng 2 miền nam bắc là khác nhau, miền bắc thì giọng sôi nổi, miền nam thì đầm ấm nên theo em có lẽ chất nhạc miền nam phù hợp với sự trầm ấm của cây sáo trúc, miền bắc thì phù hơp với sự sôi nổi của câu sáo nứa

Còn em thì thích cả 2 bởi vì em nghĩ mỗi loại chất liệu đều có những ưu nhược điểm, trúc thì dày nên hơi khó thổi nhưng lại cứng, còn nứa thì mỏng nên dễ thổi nhưng lại rất dễ bị dập ống

Còn về nứa hay hay là trúc hay thì hôm nào off thì nhờ các thầy , các sư huynh chỉ giáo , phân tích còn em là người học sáo chỉ biết đến cây sáo chuẩn thôi chứ còn trúc hay nứa thì em cũng ko quan tâm, chính vì thế nên em mới đặt sáo trúc của bác thoong 

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Shinichi:
Còn về nứa hay hay là trúc hay thì hôm nào off thì nhờ các thầy , các sư huynh chỉ giáo , phân tích còn em là người học sáo chỉ biết đến cây sáo chuẩn thôi chứ còn trúc hay nứa thì em cũng ko quan tâm, chính vì thế nên em mới đặt sáo trúc của bác thoong 

Em thì em thấy bác lấy sưu tầm làm tiêu chí hàng đầu, nếu ko đúng bác bỏ quá cho nhé Big Smile

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
kmath:

Shinichi:

Em thì em thấy bác lấy sưu tầm làm tiêu chí hàng đầu, nếu ko đúng bác bỏ quá cho nhé Big Smile

Có gì mà phải bỏ quá ạ, chúng ta đều là những người chơi sáo mà bác nên bàn luận là điều tất nhiên, bàn luận để học hỏi thêm mà  

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
kmath:

Hì nếu nói là sưu tầm thì em cũng ko phải là sưu tầm, nếu nói ko phải thì cũng ko đúng, đúng là vì hiện giờ em đã có sáo của thầy Sơn , thầy vượng, sáo hàng mã và sắp tới có cây sáo của anh thoong và tương lai sẽ còn nữa nhưng ko đúng là vì số lượng sáo của em so với người học sáo vẫn còn quá ít

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Page 3 of 7 (92 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net