Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

off..off..nữa off mãi (kính gửi aviavia mod của anh em hà lội)

rated by 0 users
This post has 247 Replies | 7 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Các bác cho em hỏi thế lần sao off ở đâu thế, dự định khi nào sẽ off tiếp

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Photobucket

Súyt quên còn cái này quan trọng nhất, trừ chicken fải về sớm thì đây là tất cả các thành viên tham dự buổi off ngày hum nay ạ ( sorry saudoi2009 bị khuất mặt, hic)  - Tính cả người chụp ảnh nhá (cái ảnh em nhảy vào mờ quá ko thấy gì cả, có mỗi cái này là đc nhất, máy e lởm quá, lại chụp ko quen tay)

Có máy quay nên chắc cũng lười chụp, cái này là cái cuối cùng, bác yên tâm hết rùi bác ạ. 

Mà kmath thư kí đâu nhỉ, tóm tắt các tiết mục cho mọi ng` chứ.

Ui cha - e thấy thật tuyệt.

@  Shinichi: time buổi off lần sau chưa dự kiến đc vì hiện tại mọi ng đều rất bận, mình dư jđịnh tầm tháng 9, sau hè, địa điểm lần này dự định tạicung văn hóa chỗ thầy Sơn.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Cảm ơn bác, đúng chỗ em học sáo của thầy rồi nhưng nếu có tập thì nên ngồi ở vườn hoa chứ trong cung văn hoá thì bé lắm

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bác Bruce lee ới thế đấy là bạn gái ( người yêu ) à

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Shinichi:
bác Bruce lee ới thế đấy là bạn gái ( người yêu ) à

Khổ thật thui.......anh chapi nữa......em đã giới thiệu rất rõ ràng từ đầu là em vác đứa em gái đi vì nó cũng thích nhạc dân tộc mà lại....

vả lại mới có nắm tay thui chư có....rì rì .....như anh nói đâu ......trời đất.......tự nhin bác làm em trở thành nhân vật khá cool rùi đấy ......

Thực ra í......đứa em gái (khác bố khác mẹ của em ) nó rất chi là bướng ...... mà anh zai nó thì rất chi là nhát......nên mang nó đi theo bảo em đứng trước mặt để anh thổi......anh tập trung nhìn em để còn quên cái giây thần kinh xí hổ đi......để thủi cho tốt.........ai zè.........thổi xong..........nó bảo.......em đứng đằng sau không quay đc.....chụp mỗi đc cái mông anh......hic hicccc...........nản với em gái quá..........lần sau thì cho em ở nhà.......... đấy các bác thấy kết quả em thủi đấy.....không thể hiểu nổi.......lại còn quên cả nhạc mới đau chứ(mặc dù rất cám ơn Văn Anh đã cố gắng nhắm mắt để tượng tượng đệm đàn cho em một mình một thể loại nhịp phách rùi đấy......hihihi.....)cuổi cùng.chỉ đc có 20%phong độ tập........nói túm lại bi giờ em cũng không bit giải thích sao nữa.......mà thui không giải thích nữa.......em xé gớ lần sau.....hí hí......(Đang vênh với đứa em gái anh tập có hơn 2 tháng đá oánh đc kép rùi.Phang ngay bài đầu tiên.....Trên Đường Chiến Thắng......cuối cùng nó bảo em vẫn chỉ là............ gà.....cùng lắm là vịt bit bay=====>không nói đc rì........)

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Hi chú Bruce.hôm nào gặp chỉ cho anh ki thuat phi luoi nhe.Hôm nay nghe mọi người thổi trên đường chiến thắng và cánh chim tự do thấy phê lắm roài.nhà anh o Cầu Giấy có gì phone cho anh 01692596594.nick trantuananh1486

he he.hum nay cai clip quay mình tạm ổn,nếu ko muốn nói là đẹp ,thanks bác chapi nhé!quảng cáo tí.bài của em đây.nghe hơi run nhưng cung có 1 chút Huế roài.mong các bác chỉ giáo thêm.http://www.mediafire.com/download.php?nujdznakywz

Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ủa, có cây đàn T'rưng nữa .Bác Sơn đem đến hả mọi người ?

@Lý Tiểu Long : "em gái khác bố khác mẹ" xinh thế này mà nắm tay ôm ấp thế kia thì chả trách sao người ta ko hiểu nhầm hí hí hí. Em chỉ mơ ước có đc "em gái" giống như em gái của bác đấy ạ mà trời chưa cho.

Qua loạt ảnh đợt off này rút ra kết luận : Các bạn nữ Hà Nội quá xinh Embarrassed

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Sáng chủ nhật trời Hà Nội âm u và lất phất mưa bay, chính điều này khiến nhiều thành viên lo lắng về những sự cố thời tiết không đáng có có thể xảy ra trong buổi chiều, tiêu biểu là phó nháy Chapi, cả buổi sáng bác ấy chăn trùm kín đầu than thở "muôn việc đủ cả, chỉ thiếu ... nắng thôi" (mọi người thông cảm, nghề nghiệp bác này cần tới ánh sáng ghê ghớm). Tất nhiên chủ xị ChangkiFung cùng thư ký kmath cũng ko kém phần nôn nao. May thay, do đã lường trước tình thế này, nên trước đó 1 hôm (tức thứ 7 ngày 21/02/09) hai anh em đã cùng nhau tới cầu dị nhân ở CV Nghĩa Đô lập đàn gọi nắng. Chuyện này kể ra thì dài dòng, nên đành để dành hôm sau bác Chang sẽ post ảnh và tường thuật lại diễn biến của buổi tế lễ tại CV Nghĩa Đô cho anh em Damsan cùng thưởng lãm, còn về dị nhân kia, nick hiệu là tuan_anh, ngoài tài cầu đảo, dị nhân này còn có tài chi đặc biệt, xin xem tiếp hồi sau sẽ rõ

Chiều 22/02/2009, thi thoảng vẫn có những giọt mưa bụi bay, nhưng trời đã hửng sáng, và buổi offline kéo dài hai tiếng rưỡi + 1 tiếng rưỡi hậu offline tại quán gió trong Công Viên Thống Nhất (Hồ bảy mẫu) đã diễn ra với hơn 30 thành viên tham dự, trong đó có tới 1/3 là nữ (wow), 1/3 là thành viên không thường trực, và một số khách mời rất đặc biệt, thầy Lê Thái Sơn, anh Lê Anh Thảo từ đoàn chèo Hải Dương, anh Đào Ngọc Anh từ nhạc viện Hà Nội và thành viên mới toanh Linh_chiken cùng mama. Đúng 2h30, chủ xị ChangkiFung tuyên bố buổi offline chính thức bắt đầu

Sau diễn văn khai mạc, bác avaiavi - Mod đương nhiệm của box Sáo trúc Miền Bắc - có bài giới thiệu ngắn gọn về lịch sử của CLB sáo trúc miền Bắc, từ topic huyền thoại trên TTVNOL của bác Leehonso, tới chuyến Bắc du của anh saotruc, những ngày tháng sôi động của anh Phương baby_boy (đoạn này sẽ để anh nganpho kể lại sau), tới sự nghiệp chế sáo dở dang của Tín Chủ cô nương (anh Thoòng chắc đang tiếc ngẩn ngơ 1 truyền nhân nữ ko dễ gì có được)

Hội vườn xuân anh em thử ngón sáo
Quán gió trời đầm ấm thả hồn bay

Để khởi động, Văn Anh loveisblue bắt đầu với những làn điệu quan họ mềm mại Qua cầu gió bay - Người ở đừng về - Bèo dạt mây trôi (5063). Về thành viên này cũng nên có mấy lời giới thiệu, sinh ra và lớn lên ở Hà Tĩnh, Văn Anh tập sáo từ nhỏ, tới năm lớp 8 thì chuyển sang guitare và vừa đạt giải nhất hội thi guitare học sinh sinh viên (ko chuyên) toàn quốc tổ chức tại Hà Nội, còn về nick hiệu loveisblue trên Damsan thì hẳn mọi người đều còn nhớ những bài viết đầy chất gây hấn của lão trẻ nè (sinh năm 89), thật ra ở ngoài đời Văn Anh rất vui tính và sẵn sàng đệm đàn cho các anh em nào có nhu cầu

Sẵn tiện có nhạc nền, kmath đã nhờ lão đệm và thổi 1 khúc Diễm xưa, quả thực cảm hứng thổi bài này lấy từ những hạt mưa bụi bay còn sót lại nên có hơi phiêu tí. Tiếp đó anh ChangkiFung thổi Người ơi người ở đừng về (các bác ở CV Thống Nhất thích bài này ghê ta), đây cũng là một ý tưởng rất hay, các bạn thành viên khác có thể nghe hai bản thổi để thấy hai cách xử lý khác nhau tạo cảm giác khác nhau thế nào. Về dị nhân tuan_anh, như đã đề cập ở trên, nếu như trong buổi tế lễ ở CV Nghĩa Đô hôm trước lão chơi toàn dân ca Quan Họ, thì lần này lại chọn nhạc Huế, bắt đầu với Ngược dòng Hương Giang, ngẫm ra các dị nhân thường ngao du sơn thủy nhiều trước khi ẩn cư, lão dị nhân này chắc lẽ cũng đã đi lại nhiều, nên nay quyết định dựng chòi ẩn cư trong CV Nghĩa Đô vào các buổi chiều từ 4h, các thành viên ở gần đó có thể tới thăm lão dị nhân này tại đó (riêng thứ 7 bắt đầu từ 2h)

Anh tuan_anh thả hồn trôi Ngược dòng Hương Giang

Anh avaiavi phiêu cùng Tình ca Tây Bắc

Đến đây anh avaiavi đã nóng máy và chạy thử một bài trước khi bay bổng với Tình ca Tây Bắc. Sau đó một lúc anh đã trao tặng lại chủ xị ChangkiFung chiếc sáo được bác Leehonso tặng dạo trước với nhiều ân tình gửi gắm. Cuối cùng trước khi phải về sớm do có việc bận, anh avaiavi đã nhận thêm 1 nhiệm vụ nữa, đó là upload một chiếc DVD liên hoan sáo (bản full) mấy bữa trước mà thầy Lê Thái Sơn dành tặng diễn đàn, anh em Damsan đang nóng lòng đợi chờ đó anh avaiavi nhé   

Sáo H'mong réo rắt Xuân bản Mèo
Đàn T'rưng rộn rã Hoa Pơlăng

Lại nói, hôm trước khi kmath và anh ChangkiFung ngồi lên khung chương trình cho buổi offline, thì có nghĩ đến việc đi lại của thầy Sơn, bởi vì quả thực từ nhà thầy Sơn đến CV Thống Nhất khá là xa, và nếu ko có ai đi cùng thì sợ nhất là xảy ra cảnh bác ấy "hai vai hai bó củi - đến off cùng anh em", như thế thì nghe có chiều không ổn lắm. Nhưng do Shinichi (học trò của thầy Sơn - sưu tập gia của Damsan) gặp sự cố đột xuất, cho nên cuối cùng, thầy đã tự tới cùng anh em với ba bó củi lận !!! Trong số đó đặc biệt có 2 chiếc đàn T'rưng cùng rất nhiều tiêu, nhiều sáo 8 lỗ, 10 lỗ, đa số làm bằng nứa

Thầy Sơn có một bài thuyết trình dài về nhạc cụ dân tộc, bắt đầu với những câu chuyện rất ý nghĩa về sáo, tới những thử nghiệm trong việc cải tiến hệ thống nốt của tiêu để thổi được Sib, Lab, Mib. Thầy Sơn đã biểu diễn liền ba giai điệu với cây tiêu này, từ Chiều Matxcơva, tới Giọt mưa thu và Ru con Nam Bộ, đặc biệt là Giọt mưa thu - các thành viên vỗ tay tán thuởng quá trời !!! Thầy Sơn cũng có nói qua về sáo 10 lỗ, sáo 8 lỗ, cùng việc luyện hơi. Đặc biệt là thầy có giới thiệu tới anh em Damsan cây sáo Mèo thiết kế theo kiểu 3 cây ba giọng gắn làm một khối, đoạn sau của chương trình, đã có rất nhiều bản sáo Mèo được diễn tấu với nhiều giọng khác nhau, quả thực âm huởng núi rừng đã vang vọng khắp CV Thống Nhất

Nhưng tuyệt vời nhất có lẽ là hai cây đàn T'rưng - một theo thang âm dân tộc - một theo âm giai Tây Phương, với hai cây đàn này, thầy Sơn đã trình diễn tất cả các thể loại nhạc, từ Anh hùng Núp (Trần Quý), tới Em yêu trường em, Em là hoa Pơlăng, Ring a bell, Happy birthday và cả dân ca Mỹ nữa. Có lẽ nếu thời gian thoải mái, thầy có thể tiếp tục câu chuyện tới tận tối. Nhưng do còn khá nhiều anh em đang nóng lòng muốn biểu diễn, cho nên khoảng sân nhỏ lại được dành lại cho các bạn trẻ với những làn điệu tươi trẻ

Tiếng sáo chèo gợi nhớ mảnh hồn quê
Tự do tung cánh chim bay mỏi

Dường như câu chuyện ấm áp của thầy Sơn đã giúp nhiều bạn hết run run, và liên tục những bài nhạc rất hay được trình diễn. Bắt đầu với Linh_chiken, một thành viên nữ nhỏ tuổi của diễn đàn (Linh sinh năm 1991, hiện đang học AMS - Hà Nội), mặc dù mới hôm thứ bảy còn chưa thổi được nốt Đô 1, nhưng hôm nay đã thổi hết bài Anh hùng xạ điêu khiến nhiều anh liêu xiêu. Sau đó Linh còn lĩnh xướng một bản tam tấu Làng tôi cực kỳ đặc sắc với Harmonica, thầy Sơn đệm sáo và Văn Anh đệm guitare, hi vọng từ nay về sau sẽ có nhiều tiết mục hòa tấu của anh em Damsan hơn nữa. Bác nganpho có lẽ là người liêu xiêu đầu tiên, nên đã quyết tâm phải làm sao cho mọi người say như mình mới thỏa, có lẽ vì thế nên bản Mời rượu bác thổi thật là hay. Nhatchimai_12tin còn bạo hơn, ko Mời rượu ai cả, đã chơi ngay 1 khúc Hẹn hò (sáo Mèo) (tớ để ý thấy lúc ấy Linh_chicken mắt chữ O miệng chữ A đấy nhé)

Tam tấu Làng tôi - Văn Anh - thầy Sơn - Linh_chicken

Anh nganpho đang Mời rượu

Bạn nhatchimai_12tin Hẹn Hò ai đấy

Rất may có bác Tiểu Ngoan Đồng đã lánh thế, suốt ngày chỉ tự tay trái oánh với tay phải vốn đã hết thói nhi nữ thường tình, nên đã kéo anh em lại với Đất nước lời ru. Và cũng từ đây các làn điệu quê hương lại ngân vang. Bắt đầu với những làn điệu chèo Sử bằng, Nhịp đuổi do bác Lê Anh Thảo trình diễn, tiếc quá, ko có ai hát bè !!! Anh Ngọc Anh (nhạc viện năm 1) cũng chọn Lý Hoài Nam và Anh vẫn hành quân giúp anh em Damsan Hà Nội mở mang tầm mắt. Như được tiếp theo khí thế, các "đại đại cao thủ" khác bắt đầu lên tiếng. Bác haohange1984 với Giương tiên thôi mã vận lương mang, bạn Thảo (nữ) với Xuân về trên bản Mèo (giọng nam - thầy Sơn đệm giọng nữ). Đặc biệt anh vinh_le khiến anh em tròn mắt với Cánh chim tự do. Saudoi2009 thổi liền hai bài Bến Thượng Hải và Ngôi sao hiểu lòng em. Bruce Lee (đi cùng "em gái") rất hăng hái với Trên đường chiến thắng, nhưng có lẽ em gái kèm hơi chặt, nên anh chàng loạn cào cào cả. Đến đây các thành viên đã trình tấu ở lượt đầu tiếp tục quay vòng trình tấu

Bác ChangkiFung lại Mời rượu anh em một lần nữa (các bác chủ nhà khéo thật, cứ chuốc rượu cho lắm rồi lại Người ở đừng về, ý chừng là muốn đăng cai lần nữa đây mà). Văn Anh loveisblue thì có vẽ từ nãy giờ đệm đàn nhiều quá nên quyết tâm chơi một bài cho đã, nên đã chọn Tiếng hát giữa rừng Pácbó, khá hay. Lão dị nhân tuan_anh tiếp tục mơ về Huế với Mưa trên phố Huế cùng Khát vọng, dễ là sau khi tốt nghiệp bác này sẽ vô Huế chơi với Trịnh Công Sơn lắm. Cho nên kmath em quyết tâm thổi tặng bác bài Hạ trắng, đặng gọi chút nắng lên cho bác đi đường may mắn. Cuối cùng thầy Sơn kết thúc chương trình chính thức với 999 đóa hồng và Tình Bác sáng đời ta bằng tiêu. Lúc này cũng đã 5h, anh ChangkiFung tuyên bố kết thúc buổi offline và các thành viên thoải mái ở lại tán dóc cùng anh em  

Tổng kết lại buổi gặp gỡ, trong tổng số 30 thành viên tới tham dự (vắng mặt một số khách mời) thì có một nửa số thành viên đã thể hiện, khoảng 30 tác phẩm đã được trình tấu, mặc dù đã có đủ dân ca, chèo, nhạc nhẹ, nhạc Huế, những giai điệu Tây Bắc, âm hưởng Tây Nguyên, các tác phẩm độc tấu, tới nhạc Trung Quốc, nhưng có vẻ như thế vẫn là chưa thỏa mãn được mong muốn giao lưu nhiều hơn nữa của anh em Damsan Hà Nội. Cho nên các thành viên đã tiếp tục ở lại sau buổi off để trao đổi với nhau những kỹ thuật như tk, reo lưỡi, huýt, chuyền hơi, miết ngón, luyến láy, và nhiều kinh nghiệm trình diễn đã được anh em chia sẻ. Hương quê, Tiếng đàn Ta Lư, Trên đường chiến thắng và Lý hoài nam là các bài được anh em ở lại cùng tập nhiều nhất

Thầy Sơn có nhắn nhủ với Damsan Hà Nội rằng CLB Hà Đông luôn đón chào anh em với phòng thu với đầy đủ loa đài, âm li cũng như các nhạc cụ chuẩn nhất. Câu chuyện cùng anh Ngọc Anh về việc học tập sáo trúc, cũng như việc phát triển CLB sáo trúc miền Bắc còn kéo dài tới tận 6h30 đã mở ra nhiều ý tưởng mới. Hẹn tất cả anh em ở lần gặp tới, đảm bảo ngày đó sẽ không xa xôi 

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Quên mất, ko nhờ bác nào qua trường điểm danh hộ rồi Stick out tongue
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bác nào có đủ khả năng tài chính thì mua cây đàn t'rưng của thầy về tập để lần sau off biểu diễn cho anh em xem ( giá 2 triệu một cây ) em thì là sinh viên nên ko có đủ tiền mặc dù muốn lắm hic hic

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hix, ko biết có phải do cây sáo bác Thao tặng có dầu nên tui bị dị ứng hay sao, giờ môi đang sưng vều :(
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
BeerChúc mừng buổi ofline thành công của anh em ĐamSan miền bắc. Nghe bác kmath kể lại hay quá, bác có định làm nhà văn hay nhà thơ ko vậyBeer

Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi.... Đàn, sáo, ca hát, đá cầu ...->Vui chơi giải trí học tâp: cv Tao Đàn: CN , khu nhỏ chỉ có 1 cái chòi. :)

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Chapi:
Hix, ko biết có phải do cây sáo bác Thao tặng có dầu nên tui bị dị ứng hay sao, giờ môi đang sưng vều :(

Hi, hay tham thổi quá, nên vậy đó. chắc vài buổi nữa quen thôi. ăn cơm vào nhá.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Thân gửi anh em.tổ chức một buổi off hoành tráng như hôm qua thì hơi khó.Nhưng em nghĩ hẹn nhau 1 buổi để cùng luyện tập thì không có gì là không thê!@!!

em định 2 h chiều chủ nhật tuần này hẹn nhau ở Công viên Nghĩa Đô.so phone của em là 01692596594 .có gì mọi người cho ý kiến nhé

Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
2h chiều thứ 7 đi bác tuan anh, trước khi đi học tui ghé vào tham gia cùng với, chứ vừa off xong, giờ lại bảo bỏ chiều CN để đi nữa thì tui hơi nản à nha.
Page 11 of 17 (248 items) « First ... < Previous 9 10 11 12 13 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net