Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nơi giới thiệu sản phẩm của chú NguyenTan !

rated by 0 users
This post has 465 Replies | 15 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Big Smile nhận được sáo rùi ke ke ke keBig Smile

Cặp sáo Long Phụng + cây tiêu trắng như tuyết(hình như la tiêu si(B)phải không chú)  đẹp dễ sợ lunSmile, Stick out tonguechỉ có thể nói vô cùng cảm ơn chú Tân

Indifferent chỉ hơi tiếc la cây sao chỉ đỏ có vẽ chim phụng để ở ngoái cây tiêu nhựa nên bị nứt 1 đường (ghét lũ bưu điện Việt Nam quáAngry), nhưng đổ keo 502 vô là thổi được tàm tạm rùi . cây sâo rồng và cây tiêu còn nguyên si(hú hồnIndifferent)

kể từ nay bế quan luyện sáo được rồi , mong là không gây ân oán giang hồ với mấy thằng hàng xómGeeked

Thừa thiên địa chi chính, ngự lục khí chi biện, dĩ du ư vô cùng, thị vi tiêu dao
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bruce Lee replied on 03-16-2009 5:21 | Locked
nhocconthoisao:

(ghét lũ bưu điện Việt Nam quáAngry), nhưng đổ keo 502 vô là thổi được tàm tạm rùi . cây sâo rồng và cây tiêu còn nguyên si(hú hồnIndifferent)

kể từ nay bế quan luyện sáo được rồi , mong là không gây ân oán giang hồ với mấy thằng hàng xómGeeked

Nhỏ con đanh đá quá đấy.........hức hức !!!!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Bruce Lee:
nhocconthoisao:

(ghét lũ bưu điện Việt Nam quáAngry), nhưng đổ keo 502 vô là thổi được tàm tạm rùi . cây sâo rồng và cây tiêu còn nguyên si(hú hồnIndifferent)

Nhỏ con đanh đá quá đấy.........hức hức !!!!

Không bực mình sao được hả bác ?? đường nứt chạy dọc thân sáo ,mạnh thêm tý nữa là tách đôi luôn cây sáo ra rùi[:'(] cái sáo đang đẹp.. hic

Thừa thiên địa chi chính, ngự lục khí chi biện, dĩ du ư vô cùng, thị vi tiêu dao
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-16-2009 8:44 | Locked
nhocconthoisao:

Cặp sáo Long Phụng + cây tiêu trắng như tuyết(hình như la tiêu si(B)phải không chú)  đẹp dễ sợ lunSmile,

Cây tiêu là tone đô không phải tone si.

Vì lâu rồi không còn tiêu nhựa để làm mẫu, nên khi làm tôi phải mở tune-e mò mẫm lại. Lúc đó chương trình tune-e có gì đó cứ nhảy loạn xạ., sóng thì biên độ lón khó nhìn, nốt thì lúc hiện lúc mất, không biết tại vi rus hay tại sao nữa.

Lúc đó để định âm lại trên tune-e , tôi mở cái organ và đánh nốt đô 5 liên tục, tune-e cũng hiện lên đô 5 nhưng hơi thiếu, kim lệch về phía trái. Thế là tôi phải chỉnh nốt la =435 trên tune-e, thì khi đánh organ, kim mới chỉ ở giữa, tôi chọn theo hệ này để khoét cây tiêu nhựa. Chính vì vậy mà khi qua máy bạn, nếu  để tune-e ở la chuẩn 440, thì khi thử cây tiêu, nốt đo sẽ bị non, và có lẽ bạn mới thổi lần đầu, hơi còn yếu nên nó ra nốt si, nên bạn tưởng là cây si. Nói đúng ra nó là cây đô hơi non. Cây sáo phụng cũng vậy. Còn cây sáo long thì đúng là cây đô chuẩn, với la =440,

Để bấm cây tiêu bạn dùng 2 ngón cái để bịt 2 lổ phía dưới. khi cần mở thì dùng đầu náon tay làm điểm tựa và mở ra. còn 4 lổ phía trên  thì bịt bằng 4 ngón:  trỏ và đeo nhẫn của 2 bàn tay. còn 2 ngón giữa thì luôn giữ để cầm tiêu, không thả. Các nốt  có thứ tự từ dưới lên y như sáo.

Chúc bạn mau tiến bộ

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
nhocconthoisao replied on 03-16-2009 20:09 | Locked

hèn gì lúc đầu thổi ,tuner-e nó hiện lên nốt si thổi được 1 lúc hơi vào đều hơn nó lại nhảy lung tung giữa si và do ,Wink vậy có thể lạc quan la cháu đã biết đặt môi thổi tiêu rồi

Đa tạ chú đã chỉ giáoBig Smile

Not Ranked
tiểu cầm thủ
truongchicodon replied on 03-16-2009 20:33 | Locked

điên thoại cua chị con là:0166.517.2014, chú có thể gọi vạ hẹn chổ giao nhận sáo

Not Ranked
tiểu cầm thủ
mihtien replied on 03-16-2009 21:35 | Locked
50 ngàn thì tốt quá, không phải nhịn ăn nhiều
Giang hồ ta chỉ giang hồ vặt / Nghe tiếng cơm sôi cũng nhớ nhà
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
Chú Tân ơi,chú có thể cho địa chỉ của chú được không ạ ? Cháu là người ngoài Hà Nội nhưng cũng có nhiều bà con ở miền Nam.Biết địa chỉ của chú ,nếu cháu có bà con nào ở gần thì cháu nhờ nhận hộ,chú đỡ phải đi xa.

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-18-2009 2:32 | Locked

Các bạn mua sáo đùng nóng vội, làm một cây sáo để có thể an tâm mà giao thì tốn nhiều thời gian lắm. Với lại ở đây chỉ là vui với nhau một niềm đam mê, chứ không thể nhanh nhạy như người kinh doanh chuyên nghiệp được.

Làm một cây sáo là bao nhiêu công sức đổ vào đó. Nếu các bạn nghĩ theo hướng đó thì tôi còn vui mà làm và sẽ giao đến. Còn bạn nào  cứ nghĩ mình có tiền , giá bao nhiêu cũng được nhưng cần là phải có ngay thì hiện nay tôi chưa đáp ứng được,

Vì lớn tuổi rồi bao nhiêu điều phải lo toan, thời gian cho đam mê riêng  này ít lắm. Mong các bạn thông cảm mà vui với nhau, để còn dài lâu. Các bạn có thể đặt chú Thoòng hoặc MHM làm, có khi nhanh hơn.

Bạn nào đã từng mua sáo của tôi mà có đều gì không vừa ý thì có thể báo để đổi cây khác.

Tôi rất ngại khi nghe ở đâu đó đang nói không hay về cây tiêu của thầy Vượng. Thân ái.

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 2

Nguyen Tan:
Các bạn : hoangdat, hoangcodoc, nguoicodon, fumcygogne, votinhcodon, daocongthuan : vui lòng cho số điện thoại để tiện liên lạc trước khi giao sáo. Nhất là bạn hoangdat không biết làm sao liên lạc với bạn.

Xin lỗi chú vì dạo này cháu bận nên ko vào damsan thường xuyên được, chú liên lạc với cháu qua số 0909.07.1990. Cảm ơn chú.

Hình phạt của Spammer

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
nhocconthoisao replied on 03-18-2009 21:12 | Locked

Công nhận sáo chú Tân không những đẹp , mà thổi rất trơn ,lên cao ngon lành ( hôm qua luyện toàn c3,d3,e3 không, ra đừơng  đã có đứa hàng xóm nhìn đểu mình rùiTongue Tied)

Hmm giá khoảng >= 100k/ cây là được rồi đó chú, để thấp quá tuy co khuyến khích người mua thiệt nhưng  thông thường thứ gì đạt được dễ dàng quá lại không biết trân trọng.Big Smile mất chút tiền thì mới thấy tiếc của ma quyết tâm học chứIndifferent

Not Ranked
tiểu cầm thủ
langtutieu replied on 03-19-2009 3:30 | Locked

Bac Tan oi! Bac kiem tra hop thu chua vay? co gi tra loi em voi.

Hien tai em su dung cay sao go (hoi bi nang hoi) nen mong Bac lam giup em cay sao truc tone DO tot nhat co the nha.

Mail cua em la Huongvmec@gmail.com.

Many thanks

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Bomdj replied on 03-19-2009 8:27 | Locked

cháu thấy ở damsan bác hình như cao tuổi và là ng làm sáo co uy tín. 1. bác cho cháu đặt mua 1 cây với. cháu ở HP xin hỏi sẽ gd như thế nào? (cây 6 lỗ bác chọn cây thẳng thẳng giùm cháu nhé mấy cây ở nhà cháu toàn sáo cong )

2. cho cháu hỏi Cây sáo 6 lỗ có thổi đc những bài của sáo 10 lỗ không vd bài "tiếng sáo trên nương" .cháu thổi bằng sáo 6 lỗ đc mấy câu đầu nên thắc mắc ko biết co nên tập tiếp ko. sđt của cháu: 0904219548

Trên đời này Mọi thứ có thể tin trừ 1 thứ đó là: con người. Trên đời này Mọi người đều ko đáng tin trừ 1 người: IT'S ME.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-19-2009 22:04 | Locked

Vâng, tôi là một trong những người lớn tuổi ở Damsan, Ở Damsan còn có những người lớn tuổi khác mà ai cũng mong gặp và giao lưu như chị Đoan Trang (con của sáo thần Nguyễn Đình Nghĩa) , anh Danda100thanh (học trò của nhạc sĩ Nguyễn Đình Nghĩa), và một số nhạc sĩ nỗi tiếng khác âm thầm giúp đỡ anh em với những nick khác với tên thật.

Còn làm sáo có uy tín, thì ở Damsan có MHM, Leehonso, Chú Thoong, ... bạn có thể yên tâm mua sáo của các bạn ấy. Ở Damsan còn có anh sáo nhựa chuyên làm tiêu, nhưng anh ấy ít khi post lên, bạn nào có dịp gặp có khi anh ấy tặng cho 1cây. Còn tôi thì cũng làm vài cây. Vui là chính, với mong muốn có nhiều người thổi sáo thì càng vui .

Bài "Tiếng sáo trên nương" tôi chưa tập, nhưng tôi có một kinh nghiệm để thổi tất cả các bài có dấu thăng giáng.

Đó là các bạn nên dịch giọng để chuyển bản nhạc về cung rê thứ ( nếu là thứ) và fa trưởng (nếu là trưởng), lúc đó có 2 cái lợi :

- một là âm vực bản nhạc dễ lọt hết vào tầm âm của cây 6 lổ,

- hai là re thứ và fa trưởng chỉ có một dấu giáng ở nốt si, Mà si giáng thì bịt rất dễ so với các nốt giáng khác, và chỉ có 1 giáng, nên việc bỏ ngón thăng giáng chẳng còn bận tâm nhiều, lúc đó tinh lực để hầu hết vào thể hiện hơi và các ngón khác.

Đây chỉ là dám chia xẻ với các bạn mới học, những ngưỡi đã thổi lão luyện tôi không dám múa rìu qua mắt thợ.

Còn việc mua sáo ở Hải phòng, tiền cước bưu điện đã là 36 ngàn, hộp nhựa đựng là 15 ngàn. Bạn hãy  ghi địa chỉ và số điện thoại của người quen ở TPHCM, lúc đó chi phí sẽ đỡ được 2 khoảng kia ( ~ 50 ngàn rồi ).

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
ninja replied on 03-20-2009 1:43 | Locked

Bomdj:
2. cho cháu hỏi Cây sáo 6 lỗ có thổi đc những bài của sáo 10 lỗ không vd bài "tiếng sáo trên nương" .cháu thổi bằng sáo 6 lỗ đc mấy câu đầu nên thắc mắc ko biết co nên tập tiếp ko. sđt của cháu: 0904219548

Bài "Tiếng sáo trên nương" phần cadenza có đoạn chạy ngón F# G A, rồi C C# D và F F# G... nên phải xài 2 lỗ DO# và FA# liên tục, bạn muốn chơi hết bài thì bắt buộc phải có sáo 10 lỗ, vì thầy Hồng Thái sáng tác bài này cho sáo 10 lỗ độc tấu mà.

Mấy cái thăng giáng trên đều là dấu hóa bất thường nên không thể dịch giọng để mất thăng giáng như chú Tân nói được.

Dụng lực đả lực
Page 15 of 32 (466 items) « First ... < Previous 13 14 15 16 17 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net