Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nơi giới thiệu sản phẩm của chú NguyenTan !

rated by 0 users
This post has 465 Replies | 15 Followers

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
Vinh_le12 replied on 03-28-2009 10:05 | Locked

đã chơi thì chơi 10 lỗ luôn.

4 cái lỗ rắc rối kia ít dùng ta cứ bịt vào, có mở ra đâu mà lo

sau nàykhá khá trình độ, thi thoảng có bài dùng tới ta mở ra thôi

chắc là No vấn đề.

tội gì chơi 6 lỗ sau này nâng cấp lại mất công.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Ginkaze replied on 03-28-2009 22:46 | Locked
Vậy cho em hỏi, chiều dài tương ứng của mỗi loại là bao nhiu ạh?
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
vinh_le12:

đã chơi thì chơi 10 lỗ luôn.

4 cái lỗ rắc rối kia ít dùng ta cứ bịt vào, có mở ra đâu mà lo

sau nàykhá khá trình độ, thi thoảng có bài dùng tới ta mở ra thôi

chắc là No vấn đề.

tội gì chơi 6 lỗ sau này nâng cấp lại mất công.

Cũng có lý Indifferent

Thừa thiên địa chi chính, ngự lục khí chi biện, dĩ du ư vô cùng, thị vi tiêu dao
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-30-2009 7:00 | Locked
langtutieu:

Bac Tan oi! Bac kiem tra hop thu chua vay? co gi tra loi em voi.

Hien tai em su dung cay sao go (hoi bi nang hoi) nen mong Bac lam giup em cay sao truc tone DO tot nhat co the nha.

Mail cua em la Huongvmec@gmail.com.

Many thanks

Tôi kiểm tra hộp thư rồi và chẳng thấy tên của bạn. Bạn gởi thư cho tôi theo địa chỉ nào vậy? Bạn viết rõ hơn để tôi có thể xem.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-30-2009 7:05 | Locked
duynamgl92:

mọi người giúp em với, em thổi ra tiếng cũng to mà thấy nhiều hơi thoát ra ngoài quá, thổi cả tuần rồi mà hôm nay mới phát hiện ra, cũng may là phát hiện sớm mà chỉ có mỗi cách là ép chặt cây sáo vào cằm, ko biết có ai có cách nào hay hơn ko bày em với, em mới thổi sáo đc 1 tuần thôi, nhưng có ý định theo môn này như 1 nghệ sĩ thổi sáo thực thụ, vì vậy rất cần sự giúp đỡ của mọi người, mấy hôm nay em tập ngày đêm, lúc đi học thì bấm bút như bấm sáo. thiệt tình ham mê lắm. còn luyện hơi thổi thì luyện càng nhiều càng tốt có phải ko ạ. cái nào cũng muốn luyện tập mà ko biết nên chia thời gian để luyện tập như thế nào cho hợp lí nhất. ko biết người ko có năng khiếu như em thì luyện bao lâu mới có thể thổi hay như mọi người đc.

điều khó nhất trên đời là làm một trang nam tử, ý chí vững vàng mà tình cảm lại mênh mang.

Nếu bạn ở TPHCM thì có thể tới công viên Hoàng văn Thụ vào thứ 7, hoặc cCung Va7n Hoá Lao động vào chủ nhật. Ở Đó có rất nhiếu anh em Damsan vào thời điểm đó, họ có thể chỉ dẫn trực quan hơn.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-30-2009 7:15 | Locked
Ginkaze:

Dạ thưa bác NguyenTan,

Con mới học lớp 9, con biết đến sáo trúc đã hơn 1 năm nay, nhưng đến bây giờ mới có cơ hội đc học sáo. Vì vậy, con chưa biết rằng mình nên làm gì đây, chắc khởi đầu bằng việc mua 1 cây sáo của bác. Con chỉ ko biết nên bắt đầu từ sáo 6 lỗ hay sáo 10 lỗ? Xin bác cho con lời khuyên, và con mong là sẽ sớm đến đc với sáo trúc bằng cây sáo của bác.

Cám ơn bác.

Bạn nên bắt đầu với cây 6 lổ, để cho dễ thổi, bạn nên chọn cây có đường kính lớn một chút, lúc đó các nốt thấp rất dể thổi và tròn tiếng. Bạn có thể dùng cây Đô non một chút hoặc cây sáo Si hoặc cây si giáng.  Loại này tôi có thể làm cho bạn. 

Khoan tập sáo 10 lổ, vì lúc đó bạn sẽ bận tâm về các lỗ nhiếu hơn là các kỹ thuật thể hiện của sáo. Mà người mới tập thì muốn thổi cho có  cái hồn trước để còn ham thích mà tiếp tục, Còn khi tập 10 lỗ bạn sẽ rất mau chán, vì lúc đó lo luyện bịt nhiều hơn là các kỹ thuật khác, và khi thấy khó mà hay, thì bạn sẽ mau nản.

Cứ hãy dùng cây 6 lổ, lựa các bản nhạc yêu thích dịch giọng về cung rê thứ (nếu là thứ) lúc đó sẽ dễ thổi hơn nhiều . Chúc bạn mau tiến bộ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-30-2009 7:17 | Locked

votinhcodon:
Chú Tân ơi, không biết cây sáo của con chú làm đến đâu rồi ? Chú có thể cho con biết khi nào xong không ạ ? Địa chỉ và số ĐT của con đã gửi chú ở trên rồi mà lâu rồi không thấy chú liên lạc với con, nên con hồi hộp quá .

@ Votinhcođơn : sáo đã làm xong, nhưng tiêu thì chưa xong . Lục  tìm các câu thơ  trong đống thơ tôi đang có … , tìm chưa xong đã bận việc khác, mà mãi vẫn  chưa ra được như yêu cầu của bạn .

Có 1 số  câu gần gần,  bạn xem có được không? Nếu thích thì tôi sẽ viết :

- Cái cô đơn thể  hiện tình yêu đơn phương không được đáp lại, dù đã có nhiều động thái mà người ta cứ dửng dưng :

“Sao em cứ mãi Vô Tình

Để cho ta mãi  một mình… Cô Đơn

- Một số câu khác nói về tình yêu ở trạng thái còn mơ màng, cô đơn như:

“ Em giấu trong sách vở

một chút gì hắt hiu…

nhiều khi hồn bở ngỡ

hình như là … tình yêu”

- Hoặc thể hiện sự nuối tiếc khi cảm thấy cô đơn như :

“ vẫn quen như ngày trước

gọi hai ly cà phê

chợt nhìn chiếc ghế trống

mới thấy mình tái tê… ”

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-30-2009 7:26 | Locked

daocongthuan:
Chú Tân có nhiều Fan quá đó nha. thiệt là ganh tỵ quá đó mà. Chú post vũ khí độc môn lên cho bà con xem chơi nhá.

Nếu bạn gọi những người đặt sáo là các Fan, thì bạn nên ganh tỵ với chú Thoong và MHM.

Nếu bạn muốn xem vũ khí độc môn của tôi thì có thể vào trang nhạc cụ của các thành viên mà xem.

Và khi bạn ganh tỵ, thì có 2 hướng :

1. là chọn người ta làm chuẩn, tìm hiểu tại sao lại như vậy và kiếm cách vượt qua bằng sự nổ lực nhiều hơn. Sự ganh tỵ này là tốt, là động lực tiến hoá của xã hội.

2. là lấy mình làm chuẩn, không muốn ai được hơn mình, do đó muốn nổi lên thì phải tìm mọi cách dìm người khác xuống. Đây là ý tưởng cho các tiểu thuyết gia, các nhà biên kịch, nhà làm phim thể hiện trong các tác phẩm của họ qua những tên nịnh thần.

Bạn còn trẻ, mong bạn ganh tỵ theo hướng tích cực hảy vượt qua tôi và những bạn khác để anh em Damsan được nhờ nhiều hơn.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-30-2009 7:28 | Locked

Ginkaze:
Vậy cho em hỏi, chiều dài tương ứng của mỗi loại là bao nhiu ạh?

Bạn hỏi chiều dài của sáo? bạn có thể tìm hiểu công thứic Bernuli và tự tính ra. nếu muốn xem nhanh bạn có thể xem thêm mục làm sáo nhựa.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-30-2009 7:29 | Locked

Thân gởi các bạn đặt sáo :

Tôi vừa làm xong một số cây sáo và có thể giao.  Để giảm bớt  chi phí gởi bưu điện tôi xin có ý kiến sau :

@ Những bạn ở TPHCM : hoang co doc, doanh49, kokoro, Minh Tiến  : sẽ giao sáo cho bạn tầm 15g30-17g vào các thứ trong tuần  ở 1 trong các  địa điểm :

·         Quận 1 : chung cư 47-57 Nguyễn Thái Bình, Q1,

·         Quận 10 : nhà sách Phú Thọ, 964 đường 3/2

·         Quận 6 : XN khí cụ điện 2 đối diện Công viên Phú lâm

Các bạn chọn địa diểm thuận tiện qua các địa chỉ trên, và  liên lạc với tôi, gặp lựa và nhận sáo

Bạn Tiểu ngoan đồng ( hànội ); Bạn Truongchicodon ( Vĩnh long) có thể báo người quen với  cách như trên.

@ Những bạn ở Thủ đức : seabreeze 1269, fumcygogne : các bạn có thể đến nhà tôi và lựa chọn theo ý thích. Thời gian : ngày chủ nhật. Tinh thần  : Hổ trợ sinh viên.

@ Bạn nganpho : sẽ gởi sáo cho bạn. Hãy cho địa chỉ

@ Bạn Hoàng Đạt : sẽ gặp và giao sáo cho bạn trong ngày off tiêu.

@ bạn Đào công Thuận : Nếu bạn vào TPHCM để thi thì sẽ gặp nhau lúc đó. Về tiêu la nhựa, mà bạn thích được tặng thì bạn hãy làm cái gì đó có ích cho Damsan, thì lúc đó quà tặng sẽ có nhiều hơn có ý nghĩa hơn bạn ạ.

@ Bạn  Phát và  Bomdj : tháng 5, sẽ gởi sáo cho bạn.

@ Các bạn : Langtutieu;  Nguoicodon, Tidus, Ginkaze  : các bạn cho số điện thoại và địa chỉ cụ thể hơn.

Bạn nào đã đăng ký, mà chưa có đủ  2 thông tin trên sẽ khó liên lạc. Mong các bạn vui lòng thông tin đầy đủ.

Trong đợt này, để  phong phú về hình thức, tôi sẽ sơn màu cho các cây sáo.

sợ rằng có người thích có người không .  Nên  xin post lên để các bạn xem và lựa chọn. Bạn nào đã đặt sáo ở trên rồi, thì xin chọn lựa và cho ý kiến để có thể an tâm trước khi gởi.

Mong nhận tin các bạn trước khi gởi sáo. Thân ái.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 03-30-2009 7:41 | Locked

Một số cây sáo trong đợt này :

cây sáo màu vàng ở hình dưới đây hơi bị cong

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Mấy cây màu đen là đẹp nhất đó chú TânYesCool
Thừa thiên địa chi chính, ngự lục khí chi biện, dĩ du ư vô cùng, thị vi tiêu dao
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
kokoro replied on 03-30-2009 10:17 | Locked
Nguyen Tan:

Thân gởi các bạn đặt sáo :

Tôi vừa làm xong một số cây sáo và có thể giao.  Để giảm bớt  chi phí gởi bưu điện tôi xin có ý kiến sau :

@ Những bạn ở TPHCM : hoang co doc, doanh49, kokoro, Minh Tiến  : sẽ giao sáo cho bạn tầm 15g30-17g vào các thứ trong tuần  ở 1 trong các  địa điểm :

·         Quận 1 : chung cư 47-57 Nguyễn Thái Bình, Q1,

·         Quận 10 : nhà sách Phú Thọ, 964 đường 3/2

·         Quận 6 : XN khí cụ điện 2 đối diện Công viên Phú lâm

Các bạn chọn địa diểm thuận tiện qua các địa chỉ trên, và  liên lạc với tôi, gặp lựa và nhận sáo

Số diện thoại của tôi : 0903782450

Bạn Tiểu ngoan đồng ( hànội ); Bạn Truongchicodon ( Vĩnh long) có thể báo người quen với  cách như trên.

@ Những bạn ở Thủ đức : seabreeze 1269, fumcygogne : các bạn có thể đến nhà tôi và lựa chọn theo ý thích. Thời gian : ngày chủ nhật. Tinh thần  : Hổ trợ sinh viên.

@ Bạn nganpho : sẽ gởi sáo cho bạn. Hãy cho địa chỉ

@ Bạn Hoàng Đạt : sẽ gặp và giao sáo cho bạn trong ngày off tiêu.

@ bạn Đào công Thuận : Nếu bạn vào TPHCM để thi thì sẽ gặp nhau lúc đó. Về tiêu la nhựa, mà bạn thích được tặng thì bạn hãy làm cái gì đó có ích cho Damsan, thì lúc đó quà tặng sẽ có nhiều hơn có ý nghĩa hơn bạn ạ.

@ Bạn  Phát và  Bomdj : tháng 5, sẽ gởi sáo cho bạn.

@ Các bạn : Langtutieu;  Nguoicodon, Tidus, Ginkaze  : các bạn cho số điện thoại và địa chỉ cụ thể hơn.

Bạn nào đã đăng ký, mà chưa có đủ  2 thông tin trên sẽ khó liên lạc. Mong các bạn vui lòng thông tin đầy đủ.

Trong đợt này, để  phong phú về hình thức, tôi sẽ sơn màu cho các cây sáo.

sợ rằng có người thích có người không .  Nên  xin post lên để các bạn xem và lựa chọn. Bạn nào đã đặt sáo ở trên rồi, thì xin chọn lựa và cho ý kiến để có thể an tâm trước khi gởi.

Mong nhận tin các bạn trước khi gởi sáo. Thân ái.

cháu thích giữ nguyên màu sáo trúc, không sơn nhưng có viền, dây trang trí màu đỏ là được rồi, chú nhớ viết dùm cháu chữ kokoro lên sáo nhé. Cháu chọn địa điểm ở Q1 để nhận sáo. Cám ơn chú nhiều.

nơi bình yên là nơi lắng sâu...
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
kokoro replied on 03-30-2009 10:21 | Locked
ah quên nữa, chú cho cháu hỏi cây sáo của cháu bao nhiêu tiền để cháu biết mà chuẩn bị
nơi bình yên là nơi lắng sâu...
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Nguyen Tan:

votinhcodon:
Chú Tân ơi, không biết cây sáo của con chú làm đến đâu rồi ? Chú có thể cho con biết khi nào xong không ạ ? Địa chỉ và số ĐT của con đã gửi chú ở trên rồi mà lâu rồi không thấy chú liên lạc với con, nên con hồi hộp quá .

@ Votinhcođơn : sáo đã làm xong, nhưng tiêu thì chưa xong . Lục  tìm các câu thơ  trong đống thơ tôi đang có … , tìm chưa xong đã bận việc khác, mà mãi vẫn  chưa ra được như yêu cầu của bạn .

Có 1 số  câu gần gần,  bạn xem có được không? Nếu thích thì tôi sẽ viết :

-

“Sao em cứ mãi Vô Tình

Để cho ta mãi  một mình… Cô Đơn

-

“ Em giấu trong sách vở

một chút gì hắt hiu…

nhiều khi hồn bở ngỡ

hình như là … tình yêu”

-

“ Vẫn quen như ngày trước

gọi hai ly cà phê

chợt nhìn chiếc ghế trống

mới thấy mình tái tê… ”

Vâng , chú cứ tuỳ ý chọn cho con một câu , câu nào cũng được chú à, Nhưng mà kiểu chữ thì chú có thể viết giúp con giống như mấy kiểu như ở mấy cái hình dưới này.

Nguyen Tan:

ym: heartfailz
Page 17 of 32 (466 items) « First ... < Previous 15 16 17 18 19 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net