Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

HÒA NHẠC CUỐI TUẦN (sáng chủ nhật hàng tuần tại tiền sảnh Nhà hát Thành phố)

rated by 0 users
This post has 10 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
ninja Posted: 11-17-2008 3:38

Một địa điểm thưởng thức âm nhạc lý tưởng cho các bạn, đặc biệt miễn phí.

Địa điểm: Tiền sảnh Nhà hát Thành phố (cổng lớn đường Đồng Khởi)

Thời gian: khoảng từ 8h-10h sáng chủ nhật hàng tuần

Nội dung: Chương trình biểu diễn hòa tấu nhạc cụ của các dàn nhạc, ban nhạc, trung tâm văn hóa... bao gồm các thể loại: hòa tấu nhạc dân tộc (tranh - sáo - bầu - nguyệt - nhị - T'rưng - bộ gõ...), nhạc cổ điển, nhạc Flamenco, nhạc kèn (dàn kèn nhạc lễ quân đội biểu diễn)... Các thể loại này sẽ thay phiên nhau biểu diễn hàng tuần.

Khi tới đó có thể để xe sát lề đường rồi ngồi ghế nhựa để sẵn thưởng thức, hoặc ngồi trên xe thưởng thức luôn mà không sợ cản trở giao thông do trước nhà hát có một khoảng lề đường hõm vô rất lớn. Tui coi chương trình này được... 2 buổi hồi... năm ngoái, coi được 1 cái Flamenco và 1 nhạc kèn, đi tới buổi thứ 3 thì chương trình kết thúc, rồi mới mở lại do nghe bà chị chạy ngang coi được nói hôm qua là buổi nhạc dân tộc (tiếc ghê), chắc 2-3 tuần nữa mới có nhạc dân tộc lại. Kinh nghiệm bản thân... 2 buổi đi coi (mặc dù không phải nhạc dân tộc) và của bà chị là rất hay không bõ công đạp xe từ Gò Vấp lên đó (cỡ 10 cây)... Big Smile

Anh em Đam San ở TPHCM có thể sắp xếp thời gian đi coi rồi sau đó tập trung lên Cung văn hóa Lao Động giao lưu học hỏi luôn (tra tấn lỗ tai ban giám đốc trung tâm là chính... hehe). Hiện giờ có thêm một bậc tiền bối xuất hiện khá thường xuyên tại đây, đó là chú Đặng Ngọc Nghĩa, 1 người đệ tử của NS Nguyễn Đình Nghĩa (thường gọi là chú Nghĩa "nhỏ", do để phân biệt với NS Nguyễn Đình Nghĩa). Anh em nào muốn tìm hiểu về các bản độc tấu, các hơi sáo, làn điệu như hơi oán, sa mạc, bồng mạc, điệu Tao Đàn... có thể gặp chú Nghĩa nhỏ để "moi" bí kíp.

Topic này mở ra không chỉ giới thiệu cho anh em DS có điều kiện đi coi mà có thể sẽ cập nhật về ít nhất là thông tin, hình ảnh và nếu được là video của các buổi diễn cho các bạn ở xa.

Hiện giờ em đang có 1 máy chụp hình, đang cần bác Trâu đất hỗ trợ máy quay phim (KTS càng tốt, trước sau gì cũng đưa cha nội lee up lên... Wink).

Trước mắt là CN 23-11 tới chủ xị là tui và phó xị là bác tieukiemgiangho bận đi "tư tác", không coi hay chụp hình - quay phim gì được nên nếu có anh em nào có điều kiện thì hỗ trợ tối đa cho diễn đàn (tường thuật/chụp/quay lại buổi diễn), nhằm mục đích cung cấp "món ngon mỗi tuần" cho anh em. Chân thành cám ơn mọi người.

(chương trình có thể thay đổi vào giờ chót, chủ topic sẽ không chịu trách nhiệm nào nếu chương trình ngưng đột ngột, thí dụ (chỉ thí dụ thôi nha) ngưng ngay từ CN tới ! Cool)

Có thể xem thêm review kèm hình ảnh tại đây:

http://muaraothang6.vnweblogs.com/post/2417/82564

Trân trọng bố cáo xa gần ! loa loa loa ...

Dụng lực đả lực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Thông tin rất bổ ích, anh em nên đi xem, đặc biệt là cái vụ hơi này hơi kia trong DS còn cần tìm hiểu nhiều đó !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

mỗi ngày chủ nhật luôn là 1 ngày tuyệt vời nhất trong tuần. hii. tràn đầy âm nhạc. dù không tập được nhiều bằng các ngày khác hi. ( chạy lăng xăng. ) nghe được bao nhiêu nhạc cụ tấu lên. gặp bác lee, chú nghĩa , chú tân và mọi người trong damsan.

tiếc quá cái hòa nhạc cuối tuần, trùng hôm phải lên cung văn hóa lao động rồi. he.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Giờ "chơi bời" chính thức là sau 11h mà "cha già", trước 11h lên chỉ dám nói dóc thôi chứ sao thổi gì được, thổi 1 cái là bị đuổi thẳng cẳng ! Lên nhà hát Thành phố coi xong là 10h chạy qua CVHLĐ còn sớm chán, có khi còn gặp chú NguyenTan chở cả nhà ổng đi coi nữa à !
Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Tình hình là chủ nhật vừa rồi (30-11-2008) nhà hát Thành Phố làm lễ đài và nơi xuất phát cho cuộc đi bộ đồng hành quyên góp từ thiện "1000 ca phẫu thuật cho trẻ em khuyết tật" nên chương trình hòa nhạc cuối tuần không tổ chức. Trân trọng thông báo.
Dụng lực đả lực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Sáng nay, 7-12 là một bữa no nê về cả 2 mặt nghe và nhìn: dàn nhạc dân tộc (ban nhạc Ca Dao) chơi hay + cô nàng thổi sáo trẻ măng, dễ thương cực kì (ai không đi coi uổng phí đời giai). Devil

Ban nhạc Ca Dao này gồm: 1 tranh - 1 nhị - 1 tam thập lục - 1 sáo trúc - 1 bầu - 1 tứ trung - 2 bộ gõ - 1 guitar điện.

Mặc dù tới trễ, coi được nửa chương trình nhưng mà em cũng quay được mấy phần chính và túm được bác rùa đang dắt "bò" đi dạo. hehe

Phần đầu là các bài liên khúc, tiếp là phần độc tấu đàn nhị "Kể chuyện ngày mùa", lúc em dzô (và quay được) là hòa tấu bài "Chuyến đò quê hương" (Em còn nhớ con đò xưa, Nhớ dòng sông mênh mông thuở ấy...), kế là độc tấu đàn bầu "Nhịp cầu quê hương" (phát triển từ "Lý qua cầu"), tiếp là hòa tấu "Đoản xuân ca", kế nữa là hòa tấu "Làng tôi" của Chung Quân, và cuối cùng là độc tấu sáo trúc "Trên đường chiến thắng" (hên là không bỏ qua phần này Cool). Cô nường này thổi có đôi chỗ hơi lỗi nhịp (hơi hơi thôi Smile) chút đỉnh nhưng mà nhận xét tổng thể là rất hay, đã ghi hình "nguyên con" bài này. Còn up video này lên thì chắc mọi người đợi chừng nào em kiếm được cái jack video out của máy quay và cái card video rồi em mới chuyển qua KTS đặng up lên được (em xài máy quay băng mà). Sad hic

Thông báo cho mọi người: tuần sau (14-12) là biểu diễn flamenco, tuần kế nữa (21-12) là biểu diễn nhạc dân tộc nữa. Mong mọi người đi coi và quảng cáo cho nhiều người cùng đi (coi trực tiếp hay hơn coi băng đĩa quay lại nhiều), bữa nay gặp được 3 "mạng" của DS.

Dụng lực đả lực
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Đó không phải là đàn Kìm, mà là Đàn Tứ loại trung còn gọi là Đàn Tứ Trung, thường dùng để đệm.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
ninja:

Mặc dù tới trễ, coi được nửa chương trình nhưng mà em cũng quay được mấy phần chính và túm được bác rùa đang dắt "bò" đi dạo. hehe

đang thắc mắc tại sao bác rùa dạo này hay vắng bóng, hoá ra là có nghề mới : chăn bò ( he he he )

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Bó tay. Tối qua post khuya quá em buồn ngủ, không có nhớ kĩ. Đi ngủ rồi mà tâm trí vẫn còn tơ tưởng đến cái buổi hòa nhạc hôm qua Devil nên sáng nay chợt nhớ là cái đàn hôm qua không phải đàn kìm, lúc đầu em lại tưởng là đàn đoản hehe. Mò lên thì anh "gùa" post rồi. Cám ơn anh "gùa" đã đính chính dùm em. Đã sửa lại.
Dụng lực đả lực
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Ôi! Chương trình hay quá, chắc chủ nhật tuần sau ớt phải lên coi “…” của cụ tổ mới được ^_^.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Quyết tâm không để anh em bỏ lỡ các buổi hòa nhạc, đặc biệt là nhạc cụ dân tộc và không để topic này bị chìm xuồng, tui xin post vài hình ảnh của buổi hòa nhạc hồi trước Tết ngày 28-12-2008, nhằm "thu hút" mọi người tới coi cho xôm tụ.

Toàn cảnh ban nhạc "Ca dao"

Nguyên cổng Nhà hát Thành phố:

Độc tấu đàn T'rưng "Điệp khúc mùa xuân":

Đặc biệt lần biểu diễn mới vừa rồi có sự góp mặt của nghệ sĩ Văn Thảo, cây đàn nhị nổi tiếng trong miền Nam. Theo đúng chương trình thì sáng mai là có nhạc dân tộc, mời bà con đi coi. Nghe nói vào dịp 2-9, 30-4 hàng năm đều có NS Mạnh Hùng biểu diễn, tui đang mong tới dịp này để được coi nghệ sĩ Mạnh Hùng thổi, thèm ghê !

Dụng lực đả lực
Page 1 of 1 (11 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net