Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thảo luận về làm sáo - tiêu

rated by 0 users
This post has 85 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

1/ Nhưng nếu ko tìm đc ống đó thì sao hở chú , cháu đã hỏi 4-5 tiệm rồi :(

2/  Đó ko chỉ là hình chụp đâu mà là video đó chú . Cháu kê cái dt lên ngang màn hình, bấm quay rồi thổi . Khi thổi La5 tất nhiên là bịt hết chừa ngón trỏ tay trái .

3/ Video đó là cháu bấm từ Do5 lên Sol6 đó chú ( thế bấm thôi chứ ko phải ra âm thanh đúng cao độ ) . Mời chú click xem . 

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

@ Branchtell :

Bamboo nghĩ là bạn tạm thời dừng việc khoét sáo lại thêm 1 thời gian ngắn ( chỉ độ 1 tuần thôi ) rồi hãy bắt đầu lại . Trong thời gian đó , bạn hãy đọc lại cái topic này 1 lần nữa cho thật kỹ , về cách đặt nút chặn , về cách sử dụng Tuner-E , khoan , khoét ... bamboo hiểu là bạn đang rất nóng lòng khoét thành công 1 cây sáo nhưng mà bạn càng làm thì bạn càng rối lên , không nhớ rằng bạn đã được hướng dẫn thế nào ... hãy nghe lời bamboo , dừng lại để bình tâm để đọc lại topic nha bạn .
           Lúc trước , bamboo cũng như bạn , không hề biết khoét sáo , nhưng khác với bạn 1 điều là bamboo trước khi cầm sáo khoét là đã hiểu nguyên lý khoét , hiểu mình cần làm gì ... bạn cũng nên lắng đọng lại , để biết là bạn cần nên làm gì , và hãy đọc thêm nữa để hiểu được nguyên lý của nó . Sau khi đã hiểu rồi thì tất nhiên bạn sẽ làm được .

Bạn hay nghe ChuThoong nói là Mi trầm phải dùng ngón út để chơi . Đúng đấy ! Vì như bạn chơi sáo C ( 6 lỗ ) , tay trái bạn dùng ngón trỏ , giữa , và ngón đeo nhẫn , tay phải dùng trỏ , giữa và đeo nhẫn . Nhưng khi bạn chơi sáo trầm , vì đường kính trong hơi lớn , sáo dài , hệ thống lỗ xa nhau nên những người có ngón tay ngắn thì k chơi được nếu dùng những ngón như khi chơi sáo C . Và cây Mi trầm đó , bắt buộc phải dùng ngón út tay phải để đủ xa để bấm . Bạn hiểu rồi chứ ?
    P/S : sau khi bạn đọc hiểu hết topic rồi , nhắn vào private message cho bamboo để nói chuyện cho dễ hiểu .

@ chú Nguyen Tan : " mắng yêu " bạn Branchtell cháu không dám ạ ! Mắng cũng không dám , mà yêu lại càng không dám ạ ! hì hì .

@ các bạn : từ nay chúng ta cứ quy ước là ống 13 , 14 , 16 .... thì nó là đường kính lòng trong nha . Khi các bạn đi mua ống thì mang theo cây thước đo cho chắc ăn , còn không thì ở chỗ bán thế nào cũng có bán thước kéo đấy ( bamboo chuyên gia xài ké đồ người bán không à , hì hì .)

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
mai mốt đi cưa  trúc chắc cũng phải cầm theo thước đo hả...bamboo
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Vâng , em xin nghe theo mọi người , dừng lại để bình tâm đã , dạo này chắc trong lòng có lữa nên đụng cái gì cũng cháy :) .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Xem lại những trao đổi trên, tôi hiểu là, những cái không đúng như những gì trao đổi,  chính là bạn dùng đường kính ống không phù hợp : dùng ống 20 để làm cây sáo đô.

Để giải quyết tời cùng việc làm sáo khi bạn không có ống 16 ( đk trong 13) để làm sáo do, thì bạn hãy dùng ống mà bạn hiện có là ống 20 (đk trong 16-18) để làm cây sáo sòl thấp. 

Để dễ làm, bạn hãy lấy dấu nốt do trước, Nốt do này bạn đã có trên cây vưà rồi ( đã thử Tune-e). Từ đó tính tiếp về 2 phiá, để có nốt thấp nhất là nốt sol4 ( khi bịt hết 6 lổ thì lổ thứ 7 sẽ phát ra sol4), sau  đó là : la4 ( 1 cung), si4 ( 1 cung), do5 ( nưả cung), re5 ( 1 cung), mi5 (1 cung), fa#5 ( 1 cung).    

Những nốt mà bạn đã thử tune-e, thấy chuẩn trên cây sáo chụp ở trên, thì cứ để sát nhau lấy dấu cho khoẻ, khoỉ phải mất công tính lại.  Cây sáo sòl rất dễ thổi nốt thấp nhất (như do1 trên saó đô, bây giờ chính là sol thấp). Chúc bạn làm được cây sáo sòl này.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

saonhua:
mai mốt đi cưa  trúc chắc cũng phải cầm theo thước đo hả...bamboo

hì hì , ai chứ anh saonhua thì cần gì xài thước .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hồi đó đi cưa trúc cũng đem theo tá lả thước, kể  cả thước đo lòng ống, nhưng đường kính ngoài 1 đằng, đường kính trong một nẻo, rồi gốc khác ngọn khác, cưa về phơi khô teo 1 tí, đánh lòng xong to 1 tí, xịt sơn thì lại xìu đi 1 tí, nói chung chả có cây thước nào đo được tới nhường ấy nên tui cũng dẹp luôn cây thước, ngắm đại mà phang, ra thì ra ko ra thì thôi....chả có academic gì hết...he he
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Nguyen Tan:

Xem lại những trao đổi trên, tôi hiểu là, những cái không đúng như những gì trao đổi,  chính là bạn dùng đường kính ống không phù hợp : dùng ống 20 để làm cây sáo đô.

Để giải quyết tời cùng việc làm sáo khi bạn không có ống 16 ( đk trong 13) để làm sáo do, thì bạn hãy dùng ống mà bạn hiện có là ống 20 (đk trong 16-18) để làm cây sáo sòl thấp. 

Để dễ làm, bạn hãy lấy dấu nốt do trước, Nốt do này bạn đã có trên cây vưà rồi ( đã thử Tune-e). Từ đó tính tiếp về 2 phiá, để có nốt thấp nhất là nốt sol4 ( khi bịt hết 6 lổ thì lổ thứ 7 sẽ phát ra sol4), sau  đó là : la4 ( 1 cung), si4 ( 1 cung), do5 ( nưả cung), re5 ( 1 cung), mi5 (1 cung), fa#5 ( 1 cung).    

Những nốt mà bạn đã thử tune-e, thấy chuẩn trên cây sáo chụp ở trên, thì cứ để sát nhau lấy dấu cho khoẻ, khoỉ phải mất công tính lại.  Cây sáo sòl rất dễ thổi nốt thấp nhất (như do1 trên saó đô, bây giờ chính là sol thấp). Chúc bạn làm được cây sáo sòl này.

Báo cáo với chú Nguyen Tan là cháu đã làm xong cây sáo Sol trầm bằng ống nhựa 16mm (lòng ống) .

Lần này đã có thể lên hết cao độ 2 dể như ăn cơm sườn :D .

Nhưng cháu hơi tiếc ko lên đc cao độ 3 (sol7) . Với nốt Sol4 thổi hay bị yếu (như nốt Do ở 1 số cây sáo Do ) .

Cháu có thằng bạn làm bên điện gia dụng , có nhờ nó kiếm dùm mấy cái ống nhỏ hơn như 13mm (lòng ống) . Trong khi chờ cháu sẽ làm thêm vài cây sol trầm nữa xem có hơn đc gì ko . 

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

bạn làm sol trầm mà lên tới sol7 là bạn thành siêu cao thủ .

bạn thử khoét rộng các lỗ bấm ra thêm chút xem sao . ( lòng ống sol trầm đến 16mm nên kỗ nhỏ như cây C sẽ thoát không kịp , khoét rộng về phía lỗ định âm và rộng ra 2 bên nhe . )

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Nhầm , sol6 , nhầm thôi mờ :(
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

chà tui tưởng bác đang tập làm sáo C nên chỉ gửi tạm vài đoạn trúc đường kính 12, 13mm thui chứ biết bác làm cả các sáo trầm thì thoong tui đã gửi thêm các đường kính lớn, vì loại này thoong tui lại khá nhiều, nhưng theo konh nghiệm của thoong tui thì bác nên làm sáo C cho tốt đã rùi hãy làm các tone khác, vì nếu làm nhiều thì bác sẽ thấy là làm sáo cao và trầm có vài sự khác biệt! 

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Em là em muốn làm sáo C đó chứ , tại tìm hoài đâu có tìm đc ống nhỏ đâu nay đành quay sang làm sáo trầm . May anh Thoong gửi mấy ống 12,13 mm chứ gửi mấy ống lớn chắc em cười méo  :)
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Chúc mừng bạn đã làm được cây sáo sòl.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
cho cháu hỏi chú Nguyen Tan phát, ống nhựa chú mua mà có d ngoài= 16mm thì dày bao nhiêu, cháu hỏi mua ống cadivi nhưng ko có nên mua ống vanlock, nó chỉ dày hơn 1mmm tí xíu, khoét thử tuy lên được cao độ 3 nhưng âm thanh khó mà dày dặn như sáo trúc được
*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bạn có thể quấn dây lên nó .

Page 5 of 6 (86 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net