Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thảo luận về làm sáo - tiêu

rated by 0 users
This post has 85 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
branchtell Posted: 09-25-2008 1:31

Em đang chat với bac Trương Lương trên shoutbox thì bác ấy cho 1 loạt số liệu mẫu . Nhất thời ko có giấy viết em mở tạm 1 bài viết để lưu lại .

lỗ thổi đến lỗ 1:12 cm -

lỗ 1 đến lỗ 2: 1,4 cm -

lỗ 2 đến lỗ 3 : 1,5 cm

lỗ 3 đến lỗ 4 :1,7 cm

lỗ 4 đến lỗ 5 : 0,9 cm

lỗ 5 đến lỗ 6 :2,1 cm

lỗ 6 đến lỗ đ5nh âm thứ nhất 2,8 cm

lỗ định âm thứ nhất đến lỗ định âm thứ 2: 0,7 cm

Hình như cái này là số liệu cho ống nhựa PVC 021x1.6mm (vì em đang nói tới vật liệu này)

------------------------------------- 

Em cũng sẽ đi gom các bài viết đã có về chế tạo sáo vào đây . Những mong có 1 chổ hỏi đáp về chế tạo sáo cố định để không phải lập thêm topic .

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bác Trương Lương hướng dẫn buộc dây :

Bạn cầm một đầu dây uốn cong lại gập lại một đoạn đặt lên thân sáo thế là được 2 phần nhé.
Phần  một là đạon đầu dây hứng về phía ngược lại với đầu sáo bạn đang quấn
rồi đầu thứ 2 là nguyên 1 đạon dây dài đạon thứ 2 này bạn bắt đầu quấn quanh ông sáo, quấn luổn cả đạon thứ nhất ở phí dưới, nhớ chừa lại một tí xíu đầu đoạn 1 để rút dây ra.cố gắng quấn quanh ống sáo sao cho thật là khít, thật khít nhé

xỏ dây qua cái lỗ đó , xong cầm hai đầu dây kéo ngược chiều nhau, là được mối dây , phần dài  dư dùng dao cắt bỏ nhé. chỉ vậy thôi

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Các link về làm sáo có sẵn trong forum :

Video của damsan về làm sáo trúc , Leehonso hướng dẫn

http://damsan.net/forums/thread/2801.aspx 

Ở đây là tài liệu làm sáo nhựa của bác ....saonhua và kinh nghiệm chế tạo sáo,tiêu bằng nhựa  của chú Nguyen Tan (trong này còn có công thức Bermuli cho ai cần) :

http://damsan.net/forums/thread/7033.aspx 

Ở  đây cũng có 1 topic hỏi về làm sáo , có sự thảo luận xôm tụ của các cao thủ :

http://damsan.net/forums/1/9730/ShowThread.aspx 

Ai thấy còn link nào xin post vào luôn . Nếu các mod thấy đã có topic trùng lặp, topic này dư thừa xin move 2 bài đầu vào topic đã có . 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

sáo tre chứ không phải sáo nhưa bác à, không nên thổi sáo nhưa vì những lý do rất đặc biệt!!!!

đường kính ống : 1,3 cm.

nên nhớ : làm cây sáo có mắt , phải quay ngược ống sáo từ nhỏ sang đầu lớn mà làm, cái này là do kinh nghiệm thôi à, hơi nghịch lý chút xíu nghen anh em!

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

kích thước lỗ bấm : 0, 9 cm dài+ 0, 7 cm ngang, lỗ hình bầu dục.

lỗ thổi : hình bầu dục : dài 1,2 cm, rộng : 0 ,9 cm

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
trương lương:

kích thước lỗ bấm : 0, 9 cm dài+ 0, 7 cm ngang, lỗ hình bầu dục.

lỗ thổi : hình bầu dục : dài 1,2 cm, rộng : 0 ,9 cm

không có cái gì là tuyệt đối cả, dù cho là đúc y khuôn ra, đừng nói chi tới việc bạn dùng tay khoét, ví dụ cùng chiều dài, cùng chiều ngang, nhưng vẫn có thể khác nhau về diện tích, chỉ cần góc độ của lỗ thổi nghiêng đi 1 tí là cao độ thay đổi rồi...mọi thông số đưa ra đều chỉ có tính chất tham khảo, nếu bạn thật sự khoái làm thì nên chơi tunerE là khoẻ nhất, có 1 thời gian tui cũng đâm vào nghiên cứu công thức, viết cả kết quả thực nghiệm ra giấy hẳn hoi, và kết quả thì bất mãn vô cùng, chuẩn độ còn ko đạt được, bát độ thì sai tèm lem, có nốt thổi còn ko ra nữa....
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Cách quấn dây :

Photobucket

sau khi quấn vòng quanh , chúng ta giữ đầu số 2 , kéo từ từ đầu số 1 cho đến khi dây được lận vào bên trong . Sau đó siết lại từ từ ( cách làm có rồi , các bạn cứ quấn rồi sẽ có kinh nghiệm )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
vậy là bác sáo nhựa này là chuyên gia chế tạo sáo rồi . Cái ni em lấy của ông Hồng Thái , chắc ông ấy không có máy đo , hoặc là không chuyên về chế tạo sáo nên đưa ra cái này cho em tham khảo thôi.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ủa vậy là khoét trước ròi dùng TunerE kiểm tra hả anh saonhua . Nhưng nếu khoét chệch , sai cao độ phải khoét lại thì cây sáo vá vít chằng chịt làm sao :-s ?

Em đang tập khoét , lấy cây của bác LHS làm mẫu để khoét theo . Đường kính lòng ống , độ dày vật liệu ko chênh bao nhiêu mà nó khác quá xá :( . Đáng lẽ phải là Sí La Sol thì cây của em thổi ra La Sol Mì :( 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thì đó, cái khó là ở chỗ làm sao đâm phát là trúng ngay, nếu ko đâm phát trúng liền thì đâm 1 lỗ nhỏ xíu dựa trên sáo mẫu, rồi từ từ làm rộng ra cho nó đúng cao độ, vừa khoét vừa canh theo máy đo là chắc ăn nhất, còn đâm thế nào thì làm nhiều sẽ có kinh nghiệm, tuỳ vào sự biến đổi của lòng trúc định làm và sáo mẫu mình có nên cũng có sự xê dịch khá nhiều...
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
trương lương:

sáo tre chứ không phải sáo nhưa bác à, không nên thổi sáo nhưa vì những lý do rất đặc biệt!!!!

đường kính ống : 1,3 cm.

nên nhớ : làm cây sáo có mắt , phải quay ngược ống sáo từ nhỏ sang đầu lớn mà làm, cái này là do kinh nghiệm thôi à, hơi nghịch lý chút xíu nghen anh em!

Lí do đăc biệt gì vậy bác truong luong

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mọi người ơi, đây là cây sáo thô sơ đầu tiên của em . Em đang gặp mấy vấn đề , cứu với :(

-1 là cái lỗ nốt Do (lỗ bấm thứ 6) .Khi thổi em bịt hết thì ko nghe ra nốt Do . Nhưng bịt nửa lổ thì ra .  Vậy phải sửa thế nào đây ? Em dự định khoét sâu nó lên gần lỗ thứ 5 ròi dán phân nửa lại (dán bên hướng về lỗ định âm).

-2 là em ko tài nào thổi lên cao độ 2 nổi T__T . Yếu tố nào ảnh hưởng đến cái này vậy ?

-3 là em thấy ở cuối các cây sáo thường có đến 3 lỗ (1 mặt trước 2 mặt sau) nhưng cây của anh Leehonso làm cho em chỉ có 1 lỗ mặt trước là thổi ngon lành . Vậy 2 lỗ mặt sau có công dụng gì ? (Em chưa khoét 2 lỗ này)

Đây là cây đầu tiên nên còn rất gà , mong đc chỉ bảo nhìu .

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bạn hiền ơi ! nhìn qua cây sáo là biết ngay nó bị lỗi gì rồi.

phần đuôi bạn để dài quá. điều này chắc chắn làm cho Đô 2 và Đô3 bị thấp , dù cho lỗ định âm cho ra Đô 1 đúng .

Còn 2 lỗ mặt sau trên cây sáo của leehonso có 2 tác dụng là làm đồ treo sáo và làm mất đi sự ảnh hưởng cao độ của octave ở trên cao.

Cách khắc phục : giờ bạn canh từ mép dưới của lổ thứ 1 ( lỗ thấp nhất trong 6 lỗ bấm ) xuống 4 cm, cắt chính xác 4 cm, bạn sẽ khắc phục dc chuyện này. Chúc bạn thành công.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Anh MHM ơi , nếu đo 4cm tính từ lỗ bấm cuối cùng ròi cắt vậy là bỏ luôn lỗ định âm cũ rồi khoét lỗ định âm mới hả ?

Với 2 cái lỗ mặt sau có cần khoét ko ạ ? Em nghĩ nếu cắt ngắn vậy rồi thì ko còn chổ để khoét nữa . 

À nhân tiện . Đoạn trên tính từ nút chặn trở lên có ảnh hưởng gì đến âm thanh cây sáo ko ? Vì nếu khúc dưới cắt  ngắn vào rồi thì em muốn cắt luôn khúc trên cho nó cân .

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Cắt rồi thì ko cần thêm bất cứ  lỗ nào nữa kể cả lỗ định âm vì lúc này phần đuôi đóng vai trò lỗ định âm luôn , khóec thêm là sai be bét, còn phân trên nút chặn muốn cắt bao nhieu thì cắt.
Page 1 of 6 (86 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net