Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Thảo luận về làm sáo - tiêu

rated by 0 users
This post has 85 Replies | 1 Follower

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cây hôm nay cháu làm đã lên đc cao độ 3 , các nốt lên xuống dể dàng , nốt Sol trầm cũng dể . Có thể dùng làm mẫu để  khoét thêm đc rồi , cám ơn chú Nguyen Tan nhiều :D

Còn về chế cây tiêu Do từ cây sáo Do , cháu muốn hỏi có phải cũng sử dụng ống cùng kích cỡ ko hay to hơn . Hiện nay cháu chỉ có 2 loại ống là 20mm (lòng ống) và 16mm (lòng ống) . 16mm đã làm đc cây sol trầm, ko biết còn làm đc loại nào nữa ko ?

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Bamboo-flute:
bạn có thể quấn dây lên nó .

Thanks B-F, mình sẽ làm theo cách của bạn sau khi đã khoét được 1 cây sáo thật đẹp. Đã tốn mất mấy khúc nhựa mà chưa khoét được dáng lỗ ưng ý mặc dù đã có thời gian trải nghiệm trên trúc ko đến nỗi tệ.

*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
dễ lắm bạn hiền . Bạn đi mua 1 chiếc dũa tròn vể dũa mấy lỗ bấm theo ý thích của bạn là đẹp thôi . ( áp dụng cho sáo nhựa và sáo kim loại đều được )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
branchtell:

Cây hôm nay cháu làm đã lên đc cao độ 3 , các nốt lên xuống dể dàng , nốt Sol trầm cũng dể . Có thể dùng làm mẫu để  khoét thêm đc rồi , cám ơn chú Nguyen Tan nhiều :D

Còn về chế cây tiêu Do từ cây sáo Do , cháu muốn hỏi có phải cũng sử dụng ống cùng kích cỡ ko hay to hơn . Hiện nay cháu chỉ có 2 loại ống là 20mm (lòng ống) và 16mm (lòng ống) . 16mm đã làm đc cây sol trầm, ko biết còn làm đc loại nào nữa ko ?

Nếu bạn đã làm được cây sáo Do5 rồi, thì cây tiêu Do5 cũng dùng ống y như vậy , ống 16 (lòng 13-14), chỉ khóet lổ thổi xa hơn khỏang 10ly thôi, rồi cưa ngay lổ thổi, sao cho sau khi cưa,  vết lõm để thổi còn khõang 2/3  vòng  tròn.  Môi  sẽ kê vào đó, nên bạn vát phần dưới hơi ngiêng một chút để môi kê vào đỡ bị đau do ống nhỏ và cạnh.

Cây sáo  nào hư, nạn cưa ngay lổ thổi cũng được cây tiêu, nhưng âm lúc này có cao hơn khõang 1/4 cung.

Bạn đã làm được cây sáo sòl từ ống 20( lòng 16-17) thì có thể làm thêm cây sáo Là và cây tiêu Sòl, cũng theo nguyên tắc trên. Những cây này dùng để đệm ngâm thơ  hoặc thổi các bài nhạc hơi Nam, chậm, buồn. Người ta hay dùng sáo Sòl, sáo Là để thổi đệm ngâm thơ, vì đa số giọng nữ ngâm ở tông này, chỉ một số giọng đặc biệt ngâm ở tông rê.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

tieusao:
cho cháu hỏi chú Nguyen Tan phát, ống nhựa chú mua mà có d ngoài= 16mm thì dày bao nhiêu, cháu hỏi mua ống cadivi nhưng ko có nên mua ống vanlock, nó chỉ dày hơn 1mmm tí xíu, khoét thử tuy lên được cao độ 3 nhưng âm thanh khó mà dày dặn như sáo trúc được

Những điều bạn nói là chính xác, đó là nhược điểm duy nhất của sáo nhựa, âm thanh không chắc 100% như trúc, nhưng cũng được 80-90%. Đễ khắc phục, bạn hãy tìm ống Clipsal, nó sẽ dày 1.4-1.5ly, ống này hơi đắt vì là nhập khẩu. Còn ống Cadivi hiện nay cũng không còn dày 1.4 như hồi mới ra.

Chính vì tiếng  nó không chắc, khỏe 100% như trúc, nên trong các bài trước, tôi chỉ có mong muốn là những người mới tập có thể dùng, sau đó thổi khá rồi kiếm 1 cây của Leehonso, hay MHM mà mua.

Nhưng để nghe được sự khác nhau này, người thổi mới biết, còn người nghe thì rất khó phân biệt.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

@ B-F: cám ơn B-F đã tư vấn giúp mình, mình sẽ nhanh chóng kiếm 1 cây dũa để làm 1 cây sáo nhựa thật đẹp.

@ chú Nguyen Tan: cháu sẽ cố tìm ống clipsal, hi vọng sẽ sớm làm được 1 cây sáo nhựa thật ưng ý.

*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Mình cũng mới làm được một cây sáo, bằng chính cái ống mà baraltell đã làm , loại ống nhựa đó là : phi 21 , đường kính trong thật sự là 18mm , dày 1,5 mm .( Mình tìm loại ống nhỏ hơn mà không có) Trước khi làm mình chưa đọc qua topic này, bây giờ mình cũng khá mệt rồi, một thời gian nữa mới làm tiếp,

Cây sáo của mình làm được có giai âm Sib , về ngoại hình thì tương đối, mà cũng có thể nói là đẹp, cân đối ( Mình không có khoan, chỉ có con dao mỗ và cái cưa, cưa để cắt ống, còn lại hoàn toàn chỉ là dùng dao mổ để khoét lỗ ),Nút chặn cũng tương đối là chính xác, kín , mình không đo, vì nút chặn mình chỉ nhìn khoảng cách tương đối thôi,  Nhưng tiếng sáo không vang, tiếng hơi nhỏ, hơi có tiếng gió nếu thổi các note ở làn hơi nhẹ, sib, do, re, mib, fa, sol, la, còn thổi mạnh lên thì tiếng gió lại lớn hơn( cao độ không hoàn toàn đúng như các note thổi nhẹ ( cũng có thể do làn hơi, nhưng ý mình là nó dễ bị lệch một chút, nửa cung ) , mình không thổi lên note sib3 ( coi note sib đầu tiên là sib1) , Có ai có thể nhận ra được vì sao lại như vậy không? xin cho mình ý kiến.

Thực ra trước khi làm cây sáo đó mình làm một cây tiêu kìa, vì làm lần đầu nên note không chính xác nhưng làm tiêu thì thổi được, những điểm như vừa nói phía trên ( tiếng nhỏ, có tiếng gió, thổi các note cao càng khó)  cũng có nhưng đỡ hơn cây sáo một chút.

ym: heartfailz
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
votinhcodon:

Mình cũng mới làm được một cây sáo, bằng chính cái ống mà baraltell đã làm , loại ống nhựa đó là : phi 21 , đường kính trong thật sự là 18mm , dày 1,5 mm ,

Cây sáo của mình làm được có giai âm Sib , ..., nếu thổi các note ở làn hơi nhẹ, sib, do, re, mib, fa, sol, la, còn thổi mạnh lên thì tiếng gió lại lớn hơn( cao độ không hoàn toàn đúng như các note thổi nhẹ ( cũng có thể do làn hơi, nhưng ý mình là nó dễ bị lệch một chút, nửa cung ) , mình không thổi lên note sib3 ( coi note sib đầu tiên là sib1) , Có ai có thể nhận ra được vì sao lại như vậy không? xin cho mình ý kiến.

Nguyên nhân chính là ở đường kính ống không phù hợp. Nếu bạn dùng ống nước phi 21 thì ống này chỉ có thể làm tiêu thôi, không thể làm sáo cho đúng chuẩn. Nếu làm sáo nó sẽ bị như trường hợp bạn nêu : ở bát độ đầu : 7 nót còn đúng , đến bát độ thứ 2 sẽ sai hết.

Nếu muốn làm sáo từ si bemol, si, do, re, thì bạn nên dùng ống luồn dây điện trắng, phi ngoài 16,phi trong 13. Không thể dùng ống nước phi 21 để làm các loại sáo chuẩn với các âm giai này được.

Cây sáo của bạn có nốt thấp nhất là si bémol, nhưng không phải âm giai si bemol. bạn cần phân biệt 2 khái niệm này. Cây sáo phải đúng chuẩn rồi mình mới có thể nói nó có âm giai gì. Dù sao cũng hoan nghênh bạn đã trực tiếp làm sáo để thổi. Bạn có thể xem thêm bài làm sáo nhựa để tránh những cái lẽ ra tránh được như trên, như thế bạn sẽ mau thành công hơn. Chúc bạn mau qua cơn mệt vừa rồi. Tôi hoàn toàn thông cảm với sự mệt mỏi của sự mày mò của bạn.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Vâng , cảm ơn chú, con cũng đọc và cũng hiểu được gần như là hết rồi chú à, con sẽ đọc lại , nhưng chú đã làm con hiểu rõ ràng hơn rồi.

Tại vì loại ống nhỏ hơn ở chỗ con rất hiếm , vì còn tìm nhiều cửa hàng gần chỗ con ở mà không có. Nên đành làm thử xem thế nào, vừa để tập sử dụng cái dao nữa, tại tò mò quá lúc mua được mấy cái ống nhựa và cây sáo nứa cũ không thổi được nên đem dao ra khoét lỗ nguyên 1 ngày, đếm không ngủ luôn, ngồi khoét lỗ 24h ....  Khi nào kiếm được loại ống nhỏ hơn con sẽ làm lại.

ym: heartfailz
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
branchtell:

Ai giúp em với :(. Làm xong cây này thắc mắc quá chừng. Lần này đã dùng Tuner-E và có cao độ chính xác rồi , nhưng mà:

1/ Ko hiểu sao  khoảng cách giữa lỗ Rê với lỗ Mi của em ko nhỏ như mấy cây sáo bình thường . Mới đầu em tính khoét theo nửa cung như BF nói (em tính khoảng cách từ Rê lên Mi = phân nửa khoảng cách từ Đô lên Rê) nhưng nó hụt dữ wá , em phải khoét lỗ khác xa hơn . Ko biết là nguyên do gì đây ?

2/ Khoảng cách từ lỗ thổi đến lỗ bấm thứ nhất ngắn quá , chỉ có 9cm. Như vậy ống càng rộng thì chiều dài càng bị rút ?

3/ Cái này quan trọng nhất : Từ Do5 lên Mi6 ok (chỉ có điều tốn hơi hơn sáo của người ta) , nhưng ko lên nổi Fa6 :( . Trong cây sáo thì yếu tố nào ảnh hưởng tới việc lên mấy nốt cao vậy hở các bác :(  ?

Em post kèm cái hình ( Có mấy lỗ nhỏ nhỏ do chọt sai em đã dán băng keo trong bít lại ) :

Xin đa tạ sự chỉ giáo . 

bác có thể cho em biết bác làm cây sáo nhựa PVC xám này là ống gì ko?
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

cho em số liệu để khoét lỗ đi bác ơi! em cũng đang muốn làm 1 cây sáo nhựa bằng ống 21 PVC xám đó!

mấy loại ống mà bác nguyentan nói khó kiếm quá!

Page 6 of 6 (86 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net